เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:06:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  # # ทริปเจียงฮาย - หัวหิน - อัมพวา # #
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน # # ทริปเจียงฮาย - หัวหิน - อัมพวา # #  (อ่าน 1028 ครั้ง)
laloso
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 13:35:08 »

สวัสดีครับผมเมื่อไม่นานมานี้ผมมีโอกาสได้หยุดพักลางานไปพักผ่อนกับครอบครัวได้มีโอกาสเดินทางไปท่องเที่ยวต่างจังหวัดซึ่งผมจะเดินทางจากเชียงรายไปกรุงเทพฯ เข้าเพชรบุรี สู่ประจวบคีรีขันธ์ กลับมาสมุทรสงคราม และแวะราชบุรีครับ ตามหัวข้อบทความที่เขียนว่า ทริปเจียงฮาย - หัวหิน - อัมพวา (จากเชียงรายสู่หัวหิน เยือนถิ่นอัมพวา)

ที่จริงแล้วแวะเที่ยวหลายที่ครับ แต่เอาชื่ออำเภอเด่นๆ ที่จะไปเที่ยวมาเขียนดีกว่าเดี๋ยวชื่อจะยาวครับผม 555 ซึ่งการไปครั้งนี้เดินทางเป็นเวลา 4 คืน 5 วัน เริ่มเดินทางวันพฤหัสบดี และกลับเชียงรายอีกทีวันจันทร์ ซึ่งทริปนี้ผมจะไปที่ไหนบ้างมาติดตามกันเลยครับผม

เริ่มต้นด้วยการเดินทางไปสนามบินแม่ฟ้าหลวง หรือเรียกอย่างเป็นทางการว่า “ท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวง เชียงราย” ผมเช็คอินเวลา 8 โมงเช้า และบินในเวลา 9 โมง ผมเดินทางด้วยสายการบินนกแอร์ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 13:48:43 โดย laloso » IP : บันทึกการเข้า
laloso
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 13:37:17 »

เมื่อถึงกรุงเทพมหานคร เราเข้าพักที่โรงแรมเอเชียกรุงเทพ จากนั้นตอนเย็นเราก็ขึ้นรถไฟฟ้า BTS ไปลงที่สะพานตากสินแล้วนั่งเรือฟรีเอเชียทีค และวันศุกร์เราก็ไปเที่ยวสยามพารากอนและสถานที่สำคัญๆในกรุงเทพฯหลายที่เลยครับ

ต่อมาในเช้าวันเสาร์พวกเราตื่นแต่เช้าเก็บของเพื่อเดินทางไปหัวหินต่อ เราเดินทางโดยรถตู้ที่เพื่อนของเพื่อนได้แนะนำไว้ พร้อมกับไกด์(จำเป็น) ก็คือเพื่อนของเพื่อนเดินทางไปด้วยกันนั่นแหละครับ งงไหมครับ 555

เราเดินทางผ่านจังหวัดเพชรบุรี เลยได้มีโอกาสแวะเที่ยว สวิสชีพฟาร์ม Swiss Sheep Farm ซึ่งเป็นฟาร์มแกะใน “ชะอำ” จังหวัดเพชรบุรี คนเยอะมากๆครับผมแกะน่ารักๆทั้งนั้นเลยครับ เราได้เอาหญ้าไปให้แกะด้วยเด็กชอบกันมาก บรรยากาศอบอุ่นมากๆครับ

เราใช้เวลาอยู่ที่ฟาร์มแกะประมาณ 1 ชั่วโมง จากนั้นเราก็ออกเดินทางไปตลาดน้ำหัวหินสามพันนาม แต่ก่อนที่เราจะไปที่ตลาดน้ำเพื่อนก็บอกว่าเราน่าแวะไหว้พระกันก่อนดีกว่าซึ่งวัดที่เพื่อนและพี่คนขับรถแนะนำคือ วัดห้วยมงคล นั่นเองครับ วัดห้วยมงคลตั้งอยู่ที่ชุมชนบ้านห้วยคต ต.ทับใต้ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ ซึ่งมีรูปเหมือนหลวงพ่อทวดองค์ใหญ่ที่สุดในโลก ตั้งอยู่ที่นี่ซึ่งคนที่มาสักการะหลวงพ่อทวดเยอะมากๆครับผม

และเราก็เดินทางมาถึงตลาดน้ำหัวหินสามพันนาม ตลาดน้ำในบรรยากาศรัตนโกสินทร์ย้อนยุค สมัยรัชกาลที่ 6 บรรยากาศภายในตลาดน้ำ กว้างขวางโล่งสบาย มีรถไฟคันเล็กให้เรานั่งด้วยครับ และก็มีของฝากน่ารักๆ และอาหารต่างๆให้เลือกซื้อเลือกรับประทานกันด้วย

เราออกจากตลาดน้ำหัวหินสามพันนาม มาประมาณบ่ายโมงกว่าๆ ซึ่งเราได้จองบ้านพักที่หัวหินเอาไว้แล้ว ชื่อว่าบ้านริมหาด เพื่อนของเพื่อนบอกว่าไหนๆก็มาหัวหินแล้ว อยากให้แวะเที่ยวเพลินวานด้วยเลย ซึ่งเราก็เห็นว่าดีเพราะไม่เคยมาเที่ยวเหมือนกันเห็นเพื่อนๆที่เคยมาเที่ยวถ่ายรูปลงเฟสกันเยอะเลย แล้วอีกอย่างหนึ่งพวกเราก็ยังไม่เคยมา จากนั้นเรานั่งรถไม่นานนักก็มาถึง เพลินวาน

บริเวณภายในเพลินวาน มีร้านค้า ร้านอาหาร ร้านกาแฟ ร้านเสื้อผ้า และร้านอื่นๆอีกมากมายในสไตล์ย้อนยุค ออกแนววินเทจ โบราณๆ สร้างบรรยากาศให้เราได้นึกถึงความหลังในสมัยก่อนได้เป็นอย่างดีครับ

laloso
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2014, 13:40:52 »

และสี่โมงเย็นเราก็เดินทางมาถึงอำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์

เราเดินทางมาถึงที่พักบ้านริมหาด ซึ่งเป็นหมู่บ้านติดกับทะเลบรรยากาศเงียบสงบ เหมาะแก่การมาพักผ่อนมากๆครับ มีสระว่ายน้ำและอุปกรณ์ต่างๆ ภายในบ้านครบครันสะดวกสบาย เราใช้เวลาเก็บสัมภาระต่างๆไม่นานเราก็พากันไปว่ายน้ำที่สระว่ายน้ำและออกเดินทางเข้าไปในเมืองเพื่อหาอะไรรับประทานในตอนเย็น

อาหารค่ำเรารับประทานกันที่ร้านบ้านอิสระ ซึ่งเพื่อนของเพื่อนได้จองโต๊ะไว้ให้เราแล้ว มื้อค่ำนี้เราอิ่มหน่ำสำราญกันมากครับ จนผมลืมถ่ายภาพอาหารเก็บไว้ซึ่งถ่ายได้ภาพเดียวคือส้มตำปูม้า 555 อร่อยจนลืมถ่ายรูป ซึ่งอาหารที่นี่อร่อยมากๆครับ เพื่อนบอกว่าต้องจองโต๊ะล่วงหน้า คนเยอะมากๆครับร้านนี้ถือว่าเป็นร้านดังในหัวหินเลยครับ

หลังจากรับประทานอาหารเสร็จแล้วเราก็ไปเดินย่อยอาหารกันต่อที่ ตลาดซิเคด้า (The Cicada Marke) หรือแปลเป็นไทยก็คือตลาดจักจั่น นั่นเองครับ เป็นตลาดนัดยามเย็นถึงยามค่ำคืนที่รวบรวมเอางานศิลปะร่วมสมัยแขนงต่างๆ และสินค้ามากมายหลายประเภทมาให้ผู้คนได้เลือกดูเลือกซื้อ ซึ่งผมก็ได้ซื้อของที่ระลึกที่นี้หลายชิ้นเหมือนกันครับผม แนวมากครับที่นี่

เช้าวันอาทิตย์ที่หัวหินเราเช็คเอาท์ออกจากบ้านริมหาด 8 โมงเช้า เป้าหมายคือการเดินทางไป อัมพวา แต่ก่อนเดินทางไปอัมพวา เราวางแผนไว้ว่าจะแวะรับประทานอาหารที่ร้านเจ๊กเปี๊ยะ ซึ่งเป็นร้านกาแฟโบราณเก่าแก่ชื่อดังในหัวหินมานาน เมื่อเราเดินทางไปถึงก็พบกับบรรยากาศหน้าร้านก็เต็มไปด้วยลูกค้า และเราก็เเห้ว 555  เรามาสาย และลูกค้าของร้านนี้เยอะมากๆครับ เราเลยซื้อหมูปิ้งข้างๆร้านรับประทานกินกันบนรถตู้ โอกาสหน้าถ้ามาหัวหิน จะมาทานให้ได้ครับผม

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับผม  ยิงฟันยิ้ม

ปล. สนใจอ่านต่อตอนที่ 2 คลิกที่นี่
หน้า: [1] พิมพ์