เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 20:23:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ถ้ากล่อง ECU และระบบหัวฉีดมีปัญหา คุณจะทำอย่างไร? เปลื่ยนหรือซ่อม?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถ้ากล่อง ECU และระบบหัวฉีดมีปัญหา คุณจะทำอย่างไร? เปลื่ยนหรือซ่อม?  (อ่าน 2753 ครั้ง)
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2011, 11:27:40 »

เชิญท่านสมาชิกแนะนำ แลกเปลื่ยนความคิดเห็นครับ
ถ้าสมมุติว่ากล่องสมองกลรถยนต์ (บางค่ายเรียก ECU บางค่ายเรียก MODULE) ของท่านเกิดมีปัญหาขึ้นมา ควรเปลื่ยนหรือซ่อม? ถ้าเปลื่ยนกล่องราคาแพงมาก ๆสู้ไม่ไหวจะทำอย่างไร?   ถ้ากล่อง ECU และระบบหัวฉีดมีปัญหา ควรจะทำอย่างไรดีครับ?
ที่1ในใจตลอดไป ธนธรณ์ ลีคงบับ
ระดับ ป.ตรี

เพื่อลูก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2011, 11:43:04 »

ตอนนั้นของผมพัง ถ้าเปลี่ยนใหม่ก็10000กว่าๆเลย ซ่อมก็ไม่ได้ มันไหม้หลายจุด ตังก็ไม่มี ผมเลยตัดสินใจ ซื้อ มือ2จากช่าง ในราคา5000บาท รับประกัน 2ปี พอดีงบมันน้อย

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=304208.0 สวนยาง9ปี 29ไร่.  ขายครับขายจะได้ใช้เงินซักที
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2011, 16:10:05 »

ไม่ทราบใช้รถยี่ห้ออะไรครับ และซ่อมที่อู่ใหนครับ  ราคากล่องแพงน่าดู(ถ้าให้ผมเดาน่าจะเป็นรถยุโรป) แต่เขาก็รับประกันตั้ง 2 ปี  แล้วใช้มานานหรือยังครับ(กล่องใหม่)มีปัญหาอะไรรึเปล่า?
ที่1ในใจตลอดไป ธนธรณ์ ลีคงบับ
ระดับ ป.ตรี

เพื่อลูก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2011, 20:18:35 »

รถผมเป็นรถ dmax เครื่อง 3000 อะครับ ตอนนี้ใช่มาประมาณ 5เดือนวิ่งได้ 5000กว่ากิโล ก็ไม่มีปัญหาครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=304208.0 สวนยาง9ปี 29ไร่.  ขายครับขายจะได้ใช้เงินซักที
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2011, 09:00:13 »

ซ่อมที่อู่ใหนครับ? เผื่อรถเพื่อน ๆ มีปัญหาจะได้แนะนำถูก (หวังว่าคงไม่ใช่ที่ ศูนย์ฯนะครับ)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2011, 10:48:28 »

0 มันไม่ซ่อมให้คับ แม่ม ยกเปลี่ยนอย่างเดียว

ค่าเซตโปรแกรม อิก 5 พัน ค่า รหัส กุญแจ อิกหลายพันอยู่

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
mamaa99
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:05:19 »

เท่าที่เคยสัมผัสมา ถ้าเปลี่ยนจะอยู่ได้นานกว่าซ่อมค่ะ บางครั้ง บางที่ ซ่อมออกมาแล้วใช้งานได้ไม่นาน ไม่ถึงเดือนก็มี ก็เสียอีกแล้ว ทำให้ต้องไปซ่อมอีก ทำให้เสียหายซ้ำซ้อน ถ้าคิดจะซ่อมต้องหาแหล่งที่เชื่อถือ ไว้ใจได้ค่ะ  ถ้าจะเปลี่ยนควรเลือกแบบที่มีประกันให้ด้วยถึงจะดีค่ะ ปัจจุบันนี้ราคากล่อง ECU มือสองก็ไม่ได้แพงมาก นะค่ะ ใช้ได้เหมือนกานค่ะ ถ้างบเยอะก็ซื้อมือหนึ่งไปเลย ถ้างบน้อยหน่อยก็มือสอง
จากความเห็นส่วนตัว
ถาอยากใช้งานได้นานหน่อยก็เปลี่ยนไปเลยดีกว่าค่ะ
ถ้างบน้อย ไม่เป็นไร ใช้ไปก่อนก็เลือกซ่อมก้ได้ค่ะ แล้วแต่ความต้องการ และงบที่มีอยู่ + รถที่ใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011, 09:24:28 โดย *:•.Leader Chiang Rai .:。✿*゚ » IP : บันทึกการเข้า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011, 09:56:40 »

ถ้าเสียทั้ง กล่อง+หัวฉีด....

เป็นผมเปลี่ยนยกเครื่องเลยครับ

น่าจะดีกว่าซ่อม หรือเปลี่ยนบางจุดอ่ะครับ....

เรื่องร้านซ่อมกล่อง แนะนำ ร้านเซมิ ซัพพลาย หลังโรงเรียนเทคนิคเชียงราย

เจ้าของชื่อ พี่ตี๋น้อย ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 18:52:30 »

มีที่เดืยวหรือครับ มีที่อื่นอีกหรือเปล่าครับ?
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 20:42:01 »

เมื่อก่อน มี 2 ร้าน ปัจจุบัน ที่พอรู้จักไว้ใจได้ก็ ร้าน ตี๋น้อย เซมิ นี่แหละ..
ลองสอบถามได้ตามเบอร์โทรนี้
089-701-2023 ครับ..บอกว่าร้าน AV 4X4 แนะนำมาก็ได้ครับ
เผื่อ..จะได้คุยกันคล่องขื้น
สอบถามกันให้เคลียต์ ก่อนลงมือซ่อมนะครับ
ผมไม่มีส่วนได้..ส่วนเสียใดทั้งสิ้น

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
Uncle_tech
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 06:53:07 »

ขอบคุณครับ   เพื่อน ๆ ผมแนะนำอีกร้านนะครับอยู่แถว ๆ เกาะลอย
ส่วนคุณภาพก็พิสูจน์กันเองนะครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไร
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 08:34:32 »

เมื่อก่อน มี 2 ร้าน ปัจจุบัน ที่พอรู้จักไว้ใจได้ก็ ร้าน ตี๋น้อย เซมิ นี่แหละ..
ลองสอบถามได้ตามเบอร์โทรนี้
089-701-2023 ครับ..บอกว่าร้าน AV 4X4 แนะนำมาก็ได้ครับ
เผื่อ..จะได้คุยกันคล่องขื้น
สอบถามกันให้เคลียต์ ก่อนลงมือซ่อมนะครับ
ผมไม่มีส่วนได้..ส่วนเสียใดทั้งสิ้น

ผมก็เช่นกันกับพี่ตี๋...4x4 ครับ...อิอิ...

ไม่มีส่วยได้ส่วนเสีย ที่แนะให้เพราะ

เคยเห็นว่าพี่ตี๋น้อย เซมิ...เค้าซ่อมอยู่...

สรุปแล้วมี 2 ตี๋นะเนี่ย...

จากสูงสุด สู่สามัญ
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 18:26:32 »

ยิ้มกว้างๆ :Dถ้าไม่มีเวลาเข้าไปหาพี่(ตี๋น้อย)เค้า  ก็โทรปรึกษาผมก่อนก็ได้นะครับ
บางอาการซ่อมได้ แต่บางอาการก็ซ่อมแล้วไม่คุ้ม(CPUเสีย) ต้องเช็คดูเป็นเคส ๆ
ไปครับ   081-7249535 ถ้ามีปัญหาระบบนี้ปรึกษากันได้ครับ ฟรีครับ ยิงฟันยิ้ม(ปรึกษา) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yootchai

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2014, 12:11:45 »

ช่วยอัพให้สมาชิกที่มีปัญหากล่อง ECU ครับ
benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2014, 12:48:21 »

น่าจะดีกว่าซ่อม หรือเปลี่ยนบางจุดอ่ะครับ....

เรื่องร้านซ่อมกล่อง แนะนำ ร้านเซมิ ซัพพลาย หลังโรงเรียนเทคนิคเชียงราย

เจ้าของชื่อ พี่ตี๋น้อย ครับ...

ร้านนี้เวริ์คสุดแล้วครับ

ขออภัยในบางลีลา
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2014, 09:45:16 »

ร้านนี้เวริ์คสุดแล้วครับ

ร้านนี้ไว้ใจได้ครับ ซ่อมมานานแล้ว...
หน้า: [1] พิมพ์