เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 04:25:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  (เปิดบ้านแมว)รับสมัครสมาชิก ชมรมไล่จับผีเสื้อ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน (เปิดบ้านแมว)รับสมัครสมาชิก ชมรมไล่จับผีเสื้อ  (อ่าน 2728 ครั้ง)
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:09:19 »

จับไปทำไม มีกิจกรรมอะไรยังไง บอกด้วยครับ

มีคนเคยกล่าวไว้ว่า " ความรักก็เหมือนผีเสื้อ " ยิ่งไขว่คว้าก็ยิ่งบินหนี แต่ถ้าอยู่เฉยมันก็จะมาหาเราเอง มันก็อาจจะเป็นจริงกับใครหลายๆคนก็ได้

สำหรับตัวของผมแล้ว ความรักมันก็คงจะเป็นอย่างนั้นจริงๆแหละ เมื่อใดก็ตามที่เราตะเกียกตะกายไขว่คว้ามันมาเท่าไหร่ สิ่งที่ได้กลับมามันก็เป็นแค่อากาศเหลวๆในมือ ซ้ำไปกว่านั้นอาจจะมีรอยแผลติดกลับมาด้วย ความจริงแล้วการไขว่คว้าของผมมันมีจุดเริ่มต้น และมีที่มาที่ไป ไม่ใช่เป็นการคว้ามั่วๆซั่วๆนะ

ทุกครั้งที่ไขว้คว้า มันก็ออกมาจากความรู้สึกที่ถูกกลั่นกรองมาก่อนแล้ว ซึ่งก็เหมือนกับหลายๆคน ที่รู้สึกยังไงก็แสดงความรู้สึกออกมาอย่างนั้น กับคนที่เรารู้สึกดีด้วย ซึ่งก็เพื่อหวังให้เขามองเห็นมันเท่านั้นเอง

แต่เมื่อทุกครั้งที่ยื่นมือออกไปไขว้คว้า ก็กลับเหมือนต้องอยู่ในคำสาปอะไรสักอย่าง เป็นต้องผิดหวังไปทุกที ไม่ว่าจะวางแผนการหรือปล่อยไปตามความรู้สึก มันก็ไม่สามารถที่จะสมหวังซะที ยิ่งพยายามไขว่คว้าต่อไป กลับยิ่งเหนื่อยมากว่าเดิม

แต่พอตอนที่เราเหนื่อยล้าและกลับมาพักในพื้นที่สวนตัวของเรา ก็กลับมีผีเสิ้อบินเข้ามาอย่างมากมาย แต่ที่บินเข้ามาก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นอย่างที่เราต้องการนะสิ หรือบางครั้งอาจจะมี แต่เราก็กลับทำเป็นเหมือนว่า มันไม่ใช่ นั่นก็คือตัดโอกาสของตัวเองไป แล้วก็มานั่งพร่ำรำพันว่า ไม่เคยสมหวังสักที

ไอ้เรื่องแบบนี้ก็ไม่รู้ว่าจะสงสารหรือหมั่นไส้ตัวเองเหมือนกัน บางทีเราก็ควรปรับตัวและยอมรับกับมัน ซึ่งอาจจะเป็นทางที่ดีที่สุดก็ได้ ถ้าเรายอมเปิดใจและยอมรับความเป็นจริง และยอมให้ผีเสื้อบางตัวนั้นบินมาเกาะเรา เราก็อาจจะไม่ต้องมานั่งเหี่ยวเฉาเหมือนอย่างวันนี้ต่อไป

" เปิดโอกาสตัวเอง ให้พบกลับผีเสื้อตัวใหม่บ้าง "

ถูกต้องที่สุด ถึงเวลานั้นเราจะรู้ด้วยตัวของเราเองว่าควรเลือกผีเสื้อตัวไหน การรอคอยมักคุ้มค่าเสมอ
พระเอก หล่อจังอะ  ยิงฟันยิ้ม

อ่ะนะบังนิ คุ้นๆไหมคนนี้ สงสัยหนีไม่พ้นเข้าอิสลามแน่นอน ดวงมันมาทางนี้แล้วนี่นะ 555
ยินดีต้องรับครับ คุณอามีเนาะ ถูกไหมเนี้ย  ยิงฟันยิ้ม

อามีเนาะ แปลว่าไรอ่ะคะ Miina Khan ค่ะบัง เขาเตรียมชื่อมุสลิมไว้ให้แล้ว แปลว่า ความรัก ไม่รู้ใช่ป่าวนะคะ  บังตอบที
ก็ประมาณนั้นอะ แจง ชือปากีนี้ อิอิ สวยแล้วอะ

ขอบคุณค่ะบัง เขาบอกว่าแจงเหมาะสมกับชื่อนี้ที่สุดแล้วค่ะ กิกิ

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Line: joobjaengka
Tel : 0931387459 / 0873036897
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:11:05 »

สงสัยต้องมีตติ้งสมาชิกสักรอบก่อนเปิดชมรมอย่างเป็นทางการละมั้งคะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:11:26 »

จับไปทำไม มีกิจกรรมอะไรยังไง บอกด้วยครับ

มีคนเคยกล่าวไว้ว่า " ความรักก็เหมือนผีเสื้อ " ยิ่งไขว่คว้าก็ยิ่งบินหนี แต่ถ้าอยู่เฉยมันก็จะมาหาเราเอง มันก็อาจจะเป็นจริงกับใครหลายๆคนก็ได้

สำหรับตัวของผมแล้ว ความรักมันก็คงจะเป็นอย่างนั้นจริงๆแหละ เมื่อใดก็ตามที่เราตะเกียกตะกายไขว่คว้ามันมาเท่าไหร่ สิ่งที่ได้กลับมามันก็เป็นแค่อากาศเหลวๆในมือ ซ้ำไปกว่านั้นอาจจะมีรอยแผลติดกลับมาด้วย ความจริงแล้วการไขว่คว้าของผมมันมีจุดเริ่มต้น และมีที่มาที่ไป ไม่ใช่เป็นการคว้ามั่วๆซั่วๆนะ

ทุกครั้งที่ไขว้คว้า มันก็ออกมาจากความรู้สึกที่ถูกกลั่นกรองมาก่อนแล้ว ซึ่งก็เหมือนกับหลายๆคน ที่รู้สึกยังไงก็แสดงความรู้สึกออกมาอย่างนั้น กับคนที่เรารู้สึกดีด้วย ซึ่งก็เพื่อหวังให้เขามองเห็นมันเท่านั้นเอง

แต่เมื่อทุกครั้งที่ยื่นมือออกไปไขว้คว้า ก็กลับเหมือนต้องอยู่ในคำสาปอะไรสักอย่าง เป็นต้องผิดหวังไปทุกที ไม่ว่าจะวางแผนการหรือปล่อยไปตามความรู้สึก มันก็ไม่สามารถที่จะสมหวังซะที ยิ่งพยายามไขว่คว้าต่อไป กลับยิ่งเหนื่อยมากว่าเดิม

แต่พอตอนที่เราเหนื่อยล้าและกลับมาพักในพื้นที่สวนตัวของเรา ก็กลับมีผีเสิ้อบินเข้ามาอย่างมากมาย แต่ที่บินเข้ามาก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นอย่างที่เราต้องการนะสิ หรือบางครั้งอาจจะมี แต่เราก็กลับทำเป็นเหมือนว่า มันไม่ใช่ นั่นก็คือตัดโอกาสของตัวเองไป แล้วก็มานั่งพร่ำรำพันว่า ไม่เคยสมหวังสักที

ไอ้เรื่องแบบนี้ก็ไม่รู้ว่าจะสงสารหรือหมั่นไส้ตัวเองเหมือนกัน บางทีเราก็ควรปรับตัวและยอมรับกับมัน ซึ่งอาจจะเป็นทางที่ดีที่สุดก็ได้ ถ้าเรายอมเปิดใจและยอมรับความเป็นจริง และยอมให้ผีเสื้อบางตัวนั้นบินมาเกาะเรา เราก็อาจจะไม่ต้องมานั่งเหี่ยวเฉาเหมือนอย่างวันนี้ต่อไป

" เปิดโอกาสตัวเอง ให้พบกลับผีเสื้อตัวใหม่บ้าง "

ถูกต้องที่สุด ถึงเวลานั้นเราจะรู้ด้วยตัวของเราเองว่าควรเลือกผีเสื้อตัวไหน การรอคอยมักคุ้มค่าเสมอ
พระเอก หล่อจังอะ  ยิงฟันยิ้ม

อ่ะนะบังนิ คุ้นๆไหมคนนี้ สงสัยหนีไม่พ้นเข้าอิสลามแน่นอน ดวงมันมาทางนี้แล้วนี่นะ 555
ดีใจด้วยนะแจง
ตัวเอง เจอยัง คนนี้......นะ แจงอย่าเปิดโปงนะ  ขยิบตา

อ้าวบัง แล้วแจงอย่าเปิดโปงนี่คือไรอ่ะ งง
อย่าเปิดโปงกับคงนี้ไงครับ แมวใจดี กำลัง หาเพิ่ม อิอิ 55555555

ยิ่งคุยยิ่ง งง  จริงๆนะคะ คุณแมวใจดี แจงไม่เกี่ยวเน้อ บังนิยังไงเอาแจงกะคุณแมวมาเป็นประเด็น  จบๆๆๆ เมาหัวนิ

https://www.facebook.com/herbcareclub/?ref=aymt_homepage_panel

Joobjaeng
Single mom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:14:04 »

สงสัยต้องมีตติ้งสมาชิกสักรอบก่อนเปิดชมรมอย่างเป็นทางการละมั้งคะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

ความคิดเข้าท่าค่ะครูเกด ต้องถามสมาชิกชมรมท่านอื่นวันไหนสะดวก กิกิ เอ๊ะ แต่มีใครบ้างเนี่ย

กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:14:42 »

ยิ้มเท่ห์
ความรักมีหลายรูปแบบ.....และสวยงามเสมอคะ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
hs5spc
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:20:19 »

คิดว่าจะไปจับจริงๆๆๆ แฮะๆๆ

* DSC_7381.jpg (97.85 KB, 800x530 - ดู 67 ครั้ง.)
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:21:06 »

เพลงเพราะมากๆๆค่ะขอบคุณครูเกดนะ
m_mobile2011
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:25:07 »

พระเอก หล่อจังอะ  ยิงฟันยิ้ม

ดีใจด้วยนะแจง
ตัวเอง เจอยัง คนนี้......นะ แจงอย่าเปิดโปงนะ  ขยิบตา

อ้าวบัง แล้วแจงอย่าเปิดโปงนี่คือไรอ่ะ งง
อย่าเปิดโปงกับคงนี้ไงครับ แมวใจดี กำลัง หาเพิ่ม อิอิ 55555555

ยิ่งคุยยิ่ง งง  จริงๆนะคะ คุณแมวใจดี แจงไม่เกี่ยวเน้อ บังนิยังไงเอาแจงกะคุณแมวมาเป็นประเด็น  จบๆๆๆ เมาหัวนิ
อิอิ ตามนั้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:25:57 »

เพลงเพราะมากๆๆค่ะขอบคุณครูเกดนะ
หิวกาแฟจังอะ  ขยิบตา

แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:34:56 »

เอ๋   คราวนี้มีอะรัยมาแลกว่ามา อาบัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:38:29 »

เอ๋   คราวนี้มีอะรัยมาแลกว่ามา อาบัง
อิอิ ก็แล้วแต่อะ ว่าแต่ไลนหายเงียบเลยนะ

vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:40:08 »

ดูเหมือนว่าเพื่อนๆๆเราในนี้จะสมหวังเรื่องความรักกันหลายคู่แล้วนะ... อิจฉาจุงเบย ยิงฟันยิ้ม
ตัวด้วยล่ะมัท  ไม่ต้องไล่จับผีเสื้อแล้ว  สุดท้ายผีเสื้อก็มาเกาะที่ไหล่แล้ว

จ้าเพื่อน  ยิงฟันยิ้ม
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:40:36 »

อืม   วันนี้มีคนมาเยี่ยมในกระทู้เยอะสงสัยได้ตั้งวง  ( น้ำหวาน) เลี้ยงแขก
มาเยี่ยม แมวใจดีในกระทู้ซะแล้ว  ขอบคุณทุกๆๆๆคนนะค่ะแวะมาคุยกัน
มาได้ตลอดนะคะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:44:17 โดย แมวใจดี » IP : บันทึกการเข้า
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:40:50 »

ดูเหมือนว่าเพื่อนๆๆเราในนี้จะสมหวังเรื่องความรักกันหลายคู่แล้วนะ... อิจฉาจุงเบย ยิงฟันยิ้ม

ท่องไว้มัท การรอคอยมันคุ้มค่าเสมอ สักวันความรักดีๆจะเข้ามาหาเราเองจ้า

จ้าเพื่อนแจง ยิงฟันยิ้ม
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:43:39 »

อืม   วันนี้มีคนมาเยี่ยมในกระทู้เยอะสงสัยได้ตั้งวง  ( น้ำหวาน) เลี้ยงแขก
มาเยี่ยม แมวใจดีในกระทู้ซะแล้ว  ขอบคุณทุกๆๆๆคนนะค่ะแวะมาคุยกัน
มาได้ตลอดนะคะ  

เสียดายจังเราอยู่ใกลไม่ได้ร่วมวงด้วย
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:49:45 »

หรือผีเสื้อแบบนี้ดีคะ อิ อิ อิ

เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 18:37:18 »

แอบเข้ามา อมยิ้ม ด้วยคนครับ เห็นคุณแมว แล้วนึกถึงกาแฟ ที่ไม่ทันได้ไปชิมอิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 18:42:20 »

แอบเข้ามา อมยิ้ม ด้วยคนครับ เห็นคุณแมว แล้วนึกถึงกาแฟ ที่ไม่ทันได้ไปชิมอิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แล้วคุณ Nopparat2011 สบายดีมั้ยค่ะ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 20:44:01 »

แล้วคุณ Nopparat2011 สบายดีมั้ยค่ะ
สบายดีครับ แล้วคุณแมวสบายดีมั้ยครับ เห็นหายไปหลายวันเลย ย้ายร้านไปไหนแล้วครับตอนนี้ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 21:10:32 »

ก็จากที่แมวใจดีห่างหายไปนานจากเวป  ไปเรียนรู้ว่าความรักเหมือนผีเสื้อ
ยิ่งไล่ไขว่คว้า ก็เหนื่อย จนเหมือนเรามาถึงสุดทางมีคนหนึ่งบอกเราว่า
ความรักเป็นนิรันดร์ ตัวความรักคือของขวัญของชีวิต เลยอยากมาบอกเพื่อนๆๆในเวปค่ะ
เลยชวนทุกคนมาสมัครชมรมนี้ค่ะ

ถ้าผีเสื้อมันไล่จับยากนัก งั้นทำไมเราไม่จับตั้งแต่มันเป็น "หนอนผีเสื้อ" เลยละฮะ รับรองกระดื้บหนีไม่ทัน อิอิ ยิงฟันยิ้ม
ขยิบตา ผีเสื้อมีชีวีตนานสุดในช่วงเป็นหนอนเข้าดักแด้ ประมาณไม่เกิน60วัน เมื่อโตเต็มวัยอยู่7วัน-1ปี ตามพันธุ์ แต่ส่วนใหญ่1เดือน ความรักช่างสั้นกันจัง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

การเมืองไม่ยุ่ง การมุ้งไม่เกี่ยว เฮฮาลูกเดียวสบายใจ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์