เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:05:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 92 พิมพ์
ผู้เขียน สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร  (อ่าน 169772 ครั้ง)
HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 08:59:18 »

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าเกิดว่าสั่งได้จะติดต่อไปอีกทีค่ะ แล้วถ้าไม่ทันรอบนี้จะได้ช่วงไหนอีกคะ อยากได้เห็ดนางฟ้าภูฐานด้วยค่ะ  ยิ้ม
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 18:21:43 »

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าเกิดว่าสั่งได้จะติดต่อไปอีกทีค่ะ แล้วถ้าไม่ทันรอบนี้จะได้ช่วงไหนอีกคะ อยากได้เห็ดนางฟ้าภูฐานด้วยค่ะ  ยิ้ม

แก้ข่าวคะภูฐาน+ฮังการีเปิดดอกได้ประมาณวันที่10กันยายนคะ อีกรอบต้องดูอีกทีคะถ้ามีคนสั่งก็จะทำเลยคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 07:10:19 »

ขั้นตอนที่2การผลิตก้อนเชื้อสิ่งที่ต้องมี
1.เตานึ่งก้อนเชื้อ
2.วัสถุดิบเช่นรำละเอียด,ขี้เลื่อยหรือฟางข้าวอาหารเห็ด
วิธีการทำก็ผสมวัสถุดิบ+อาหารเห็ดให้เข้ากันกรอกใส่ถุงร้อนนำไปนึ่งที่100องศา
พอเย็นก็นำเชื้อข้างฟ่างหยอดลงในปากขวดอายุการบ่ม
เห็ดโคนญี่ปุ่น,เห็ดลม 2เดือน
ตระกูลนางฟ้า 1เดือน
พอเชื้อเดินเต็มก็นำไปเปิดดอกต่อไป

* IMG_1383 (Small).jpg (69.56 KB, 640x480 - ดู 807 ครั้ง.)

* IMG_1403 (Small).jpg (70.36 KB, 640x480 - ดู 807 ครั้ง.)

* IMG_1382 (Small).jpg (60.13 KB, 640x480 - ดู 804 ครั้ง.)

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
Muzaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 11:36:35 »

วันนี้ตอนเย็นพี่สะดวกไหมคะ  ว่าจะเข้าไปแอ่วเจ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 13:09:04 »

วันนี้ตอนเย็นพี่สะดวกไหมคะ  ว่าจะเข้าไปแอ่วเจ้า

ตอนเย็นฝนชอบตก ทางพี่นะสะดวกเสมอว่าแต่ว่าคนมาเยี่ยมชมจะมาได้หรือเปล่าละคะ

Muzaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 13:31:13 »

ไปค่ะ...เลิกงานแล้วจะรีบไปทันทีเลยนะคะ
แต่เอ...ไม่รู้จะไปถูกหรือเปล่า  ไม่เคยผ่านไปแถวบ้านพี่เลยอ่ะคะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 07:05:57 »

ไปค่ะ...เลิกงานแล้วจะรีบไปทันทีเลยนะคะ
แต่เอ...ไม่รู้จะไปถูกหรือเปล่า  ไม่เคยผ่านไปแถวบ้านพี่เลยอ่ะคะ

น้องๆเก่งมากเลยมาถูกแบบไม่โทรถามเส้นทางเลย เห็ดออกเมื่อไหร่ถ่ายรูปลงให้พี่ดูหน่อยนะคะ

Muzaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 08:48:33 »

เมื่อวานลืมถามไปว่าให้น้ำเยอะไหม
เอาใส่กระบอกฉีดน้ำน่ะค่ะ  พ่นห่างนิดหน่อยกลัวมันตกใจ
ถ้าเราทำโรงเรือนบนบ่อปลาจะมีปัญหาเรื่องความชื้นไหมคะ  (พอดีมีที่จำกัดน่ะคะ)
เสียดายเมื่อวานไม่ได้เตรียมตัวก่อน ไปแบบกระทันหัน
เลยไม่ได้ลุยเท่าไหร่  (ต้องขอแก้ตัวใหม่อีกซัก 2-3 รอบนะคะ)
ขอบคุณมากนะคะที่ให้ไปรบกวน
ออ...เห็ดที่ซื้อมาอร่อยมากค่ะ  เสียดายอีกอย่างไม่ได้ชิมข้าวเกรียบ
Play Joe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 12:56:11 »

สนใจครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตลาดบ้านเราล้นหรือยัง คิดอยู่ว่าจะทำเห็ด หรือปลูกไฮโดรโปรนิค(ผักลอยน้ำ)อยู่ ยังไงจะขอคำแนะนำนะครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 19:01:02 »

เมื่อวานลืมถามไปว่าให้น้ำเยอะไหม
เอาใส่กระบอกฉีดน้ำน่ะค่ะ  พ่นห่างนิดหน่อยกลัวมันตกใจ
ถ้าเราทำโรงเรือนบนบ่อปลาจะมีปัญหาเรื่องความชื้นไหมคะ  (พอดีมีที่จำกัดน่ะคะ)
เสียดายเมื่อวานไม่ได้เตรียมตัวก่อน ไปแบบกระทันหัน
เลยไม่ได้ลุยเท่าไหร่  (ต้องขอแก้ตัวใหม่อีกซัก 2-3 รอบนะคะ)
ขอบคุณมากนะคะที่ให้ไปรบกวน
ออ...เห็ดที่ซื้อมาอร่อยมากค่ะ  เสียดายอีกอย่างไม่ได้ชิมข้าวเกรียบ

-ให้หน้าก้อนฉ่ำๆแต่ไม่ให้จนน้ำขังคะ
-ทำโรงบนบ่อปลาก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ เราควบคุมความชื้นได้คะ
-ไว้รอบหน้ามาโทรเข้ามาก่อนสิคะจะทอดข้าวเกรียบทั้งสองรสไว้รอ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 19:10:26 »

สนใจครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตลาดบ้านเราล้นหรือยัง คิดอยู่ว่าจะทำเห็ด หรือปลูกไฮโดรโปรนิค(ผักลอยน้ำ)อยู่ ยังไงจะขอคำแนะนำนะครับ

ทั้งสองอย่างสามารถทำตลาดควบคู่กันไปได้คะ ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะของกินยังไงก็ไปได้คะไม่ว่าบ้านเมืองจะไปในทิศทางใด ถ้าเราจะทำอย่าสนว่าใครทำบ้าง คนทำกันเยอะไหม ขอความคิดเห็นสิบคนก็สิบอย่าง สุดท้ายเราเองจะไม่ได้ทำอะไรเลย ขอเพียงแค่เวลาเราทำให้มีความสุขกับมันทำเกษตรอย่าแข็งรายได้กับใครให้เอาความสุขใจเข้าแข่งคะรับรองไม่แพ้ใครแน่นอน อีกอย่างที่สำคัญคือเราต้องแตกต่างคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 19:21:23 โดย dang » IP : บันทึกการเข้า

ynwa2513
ลุงช้างข้าวแกงถาด ท่าสายเชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2011, 20:23:21 »

ทั้งสองอย่างสามารถทำตลาดควบคู่กันไปได้คะ ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะของกินยังไงก็ไปได้คะไม่ว่าบ้านเมืองจะไปในทิศทางใด ถ้าเราจะทำอย่าสนว่าใครทำบ้าง คนทำกันเยอะไหม ขอความคิดเห็นสิบคนก็สิบอย่าง สุดท้ายเราเองจะไม่ได้ทำอะไรเลย ขอเพียงแค่เวลาเราทำให้มีความสุขกับมันทำเกษตรอย่าแข็งรายได้กับใครให้เอาความสุขใจเข้าแข่งคะรับรองไม่แพ้ใครแน่นอน อีกอย่างที่สำคัญคือเราต้องแตกต่างคะ
สาธุ 55 ลงมือเลยครับสู้ๆ

https://www.facebook.com/UncleChangDishes
ลุงช้างข้าวแกงถาด ท่าสายเชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 07:13:08 »

ไม่ได้เข้ามาดูตั้งนานครับ..ว่าจะสั่งก้อนเห็ดนางฟ้าครับ ถ้าสั่งตอนนี้จะได้เมื่อไหร่ครับ (พอดีหลังจากไปดูสวนแล้วงานเข้าครับมี สรพ.เข้ามาตรวจ รพ.ก็เลยไม่มีเวลาทำโรงเรือนเลย..แย่จัง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณนะคะที่เสียสละเวลาเข้ามามัดจำก้อนเชื้อ กฎระเบียบต่างๆตั้งขึ้นมาหลังจากปัญหาเกิดทั้งนั้นแหละคะ ก้อนเชื้อใกล้เต็มเมื่อไหร่จะรีบแจ้งทันทีคะ

HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 10:26:42 »

ถูกใจมากๆเลยค่ะ มีแรงบันดาลใจขึ้นอีกเยอะเลย ไว้ร่างกายแข็งแรงเมื่อไหร่ลุยต่อแน่นอนค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
Play Joe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 12:49:33 »

ดีครับ...จะกลับไปอยู่เชียงราย ห้าแยกสิ้นเดือนนี้ ทำหรือไม่ได้ทำ แต่ผมอยากจะแวะไปดูสักที ได้ไปดูแน่นอนครับ...ขอบคุณครับ
chaiwatjoesep
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2011, 14:24:40 »

เมื่อวานเข้าไปดูที่สวนมาแล้วครับ สวนใหญ่มาก พี่ก็นิสัยดีครับ ให้คําปรึกษาทุกอย่างเลยครับ เลยสั่งก้อนเห็ดนางฟ้าเลยครับ ถ้าใครสนใจลองเข้าไปเยี่ยมชมเลยครับ พี่นิสัยดีมากครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 16:02:25 »

เมื่อวานเข้าไปดูที่สวนมาแล้วครับ สวนใหญ่มาก พี่ก็นิสัยดีครับ ให้คําปรึกษาทุกอย่างเลยครับ เลยสั่งก้อนเห็ดนางฟ้าเลยครับ ถ้าใครสนใจลองเข้าไปเยี่ยมชมเลยครับ พี่นิสัยดีมากครับ

ขอบคุณคะ วันนี้ส่งก้อนเชื้อเห็ดโคนญี่ปุ่นไปเชียงแสนขนาดโรงมาตราฐาน 5,000ก้อน
ขนส่งโดยรถ6ล้อคะ

* IMG_1683 (Small).jpg (58.51 KB, 640x480 - ดู 712 ครั้ง.)

* IMG_1684 (Small).jpg (68.67 KB, 640x480 - ดู 705 ครั้ง.)

azlanesra
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2011, 12:15:19 »

ปลูกไว้กินเองที่บ้าน ครอบครัว 4-5 คน ชอบกินสุกี้ ผัดเห็ด

ไม่รู้ต้องปลูกเห็ดอะไร โรงเรือนขนาดประมาณเท่าไหร่

ใช้เห็ดประมาณกี่ก้อนอะครับ รบกวนสอบถามครับ

จะได้ไปคิดคำนวณทุนถูก แบบว่า ปลูกผักเลี้ยงปลาให้ตายายไม่ต้องซื้อต้องหาก้อพอแล้วอะครับ
aodd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2011, 00:02:30 »

ขอบคุณคะ วันนี้ส่งก้อนเชื้อเห็ดโคนญี่ปุ่นไปเชียงแสนขนาดโรงมาตราฐาน 5,000ก้อน
ขนส่งโดยรถ6ล้อคะ

ที่ร้านรับส่งก้อนเชื้อเห็ดไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2011, 06:16:56 »

ปลูกไว้กินเองที่บ้าน ครอบครัว 4-5 คน ชอบกินสุกี้ ผัดเห็ด

ไม่รู้ต้องปลูกเห็ดอะไร โรงเรือนขนาดประมาณเท่าไหร่

ใช้เห็ดประมาณกี่ก้อนอะครับ รบกวนสอบถามครับ

จะได้ไปคิดคำนวณทุนถูก แบบว่า ปลูกผักเลี้ยงปลาให้ตายายไม่ต้องซื้อต้องหาก้อพอแล้วอะครับ

ปลูกไว้ทานเองก็เลือกเห็ดที่เราชอบทานคะ เช่นถ้าจะทานเฉพาะ4-5คน มีทางเลือกให้แบบนี้คะ
1. เห็ดภูฐานหรือฮังการี น่าจะเพาะอยู่ประมาณ 30-40 ก้อน
2. เห็ดโคนญี่ปุ่นใช้ประมาณ 50-60ก้อน
3. เห็ดเป๋าฮื้อใช้ประมาณ30-40ก้อน

ส่วนเรื่องราคาต่อก้อนรบกวนสอบถามที่ 081-8308059คะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 92 พิมพ์