เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 04:04:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 92 พิมพ์
ผู้เขียน สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร  (อ่าน 169759 ครั้ง)
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #140 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2011, 17:13:41 »

สวัสดีค่ะ  มีเรื่องสอบถามอีกแล้วค่ะที่พี่ว่าช่วงนี้เห็ดจะพักตัวหลังจากที่ออกดอกชุดแรกแล้วต้องให้น้ำเหมือนเดิมรึเปล่าคะหรือว่างด ขอบคุณค่ะ ฮืม
ให้เหมือนเดิมคะแต่จำนวนลดลงคะ
ขอบคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม มีปัญหาสงสัยบ่อยๆ ต้องรบกวนเรื่อยๆ ไม่ว่ากันนะคะ ยิงฟันยิ้ม
ยินดีคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2011, 10:15:37 »

สวัสดีค่ะ มีเรื่องสงสัยอีกแล้วค่ะพี่ ก้อนเชื้อที่อัดชุดเดียวกันแต่เราทยอยเปิดดอกให้ไม่พร้อมกันได้ไหมคะ แล้วถ้าเปิดดอกเกินเวลาที่บ่มก้อนเชื้อครบกำหนดแล้วก้อนเชื้อจะมีปัญหาอะไรไหมคะ  อยากรู้จัง ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #142 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 06:35:15 »

สวัสดีค่ะ มีเรื่องสงสัยอีกแล้วค่ะพี่ ก้อนเชื้อที่อัดชุดเดียวกันแต่เราทยอยเปิดดอกให้ไม่พร้อมกันได้ไหมคะ แล้วถ้าเปิดดอกเกินเวลาที่บ่มก้อนเชื้อครบกำหนดแล้วก้อนเชื้อจะมีปัญหาอะไรไหมคะ  อยากรู้จัง ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ทยอยเปิดห่างกันได้ไม่เกิน3-5วันหรอกคะ เพราะถ้าอั้นไม่ยอมเปิดเห็ดมันจะสร้างน้ำย่อยออกมาสลายเส้นใยของตัวมันเองคะ หากนำมาเปิดเห็ดชุดนั้นก็จะได้น้ำหนักรามน้อยและก้อนอยู่ไม่ครบกำหนดคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #143 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2011, 07:21:37 »

ทยอยเปิดห่างกันได้ไม่เกิน3-5วันหรอกคะ เพราะถ้าอั้นไม่ยอมเปิดเห็ดมันจะสร้างน้ำย่อยออกมาสลายเส้นใยของตัวมันเองคะ หากนำมาเปิดเห็ดชุดนั้นก็จะได้น้ำหนักรามน้อยและก้อนอยู่ไม่ครบกำหนดคะ
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลจะเก็บไว้เป็นความรู้นะคะ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #144 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2011, 07:32:37 »

วันนี้เริ้มเข้าห้องเรียนกันดีกว่า
การเพาะเห็ดนั้นจะมีอยู่3ขั้นตอนหลักๆ

1. การคัดดอกทำเชื้อพันธ์
- การเขี่ยเนื้อเยื่อจากดอกเห็ดลงอาหารวุ้น
- การนำวุ้นลงเมล็ดข้าวฟ่าง
2. การผลิตก้อนเชื้อ
3. การเปิดดอก
ขั้นตอนที่1ค่อนข้างจะยุ่งยากและไม่คุ้มสำหรับการทำหากเป็นรายย่อย อีกอย่างขั้นตอนนี้มีผู้เชี่ยงชาญทำเชื้อขายอยากเดียวอยู่แล้วเราสามารถซื้อมาผลิตก้อนเชื้อเองได้เลย

ขั้นตอนที่2 การผลิตก้อนหากจะเพาะเห็ดเป็นอาชีพเสริมไม่แนะนำเพราะการลงทุนค่อนข้างสูงและยุ่งยาก หากจะทำเป็นอาชีพหลักก็ต้องเริ่มจากขั้นตอนนี้

ขั้นตอนที่3 การเปิดดอกเหมาะสำหรับผู้ที่อยากทดลองเลี้ยงตั้งแต่ทำไว้กินเองจนถึงการผลิตเพื่อจำหน่ายขั้นตอนง่ายไม่ยุ่งยากเสี่ยงต่อการขาดทุนน้อย ลงทุนเท่าไหร่ก็ได้ตามแต่กำลังของเรา เมื่อมั่นใจแล้วว่าเลี้ยงเป็นตลาดมีก็ค่อยขยับไปขั้นตอนที่2
วันนี้เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยววันหลังจะลงรายละเอียดให้ดูว่าแต่ละขั้นตอนทำอย่างไร

คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

ทำเดี๋ยวนี้ให้ดีที่สุด....จบ

« ตอบ #145 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2011, 17:06:59 »

เห็ดตับเต่าเพาะได้หรือเปล่าครับ
Sandee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #146 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 01:10:45 »

ดีจังที่มีห้องนี้แต่มีคนเข้ามาน้อยเนอะ ใครอยากรู้อะไรเกี่ยวกับการเพาะเห็ดถามเข้ามาได้นะคะจะให้ความรู้เท่าที่มีเลยคะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ..สวนเห็ดกรรณิการ์อยู่ที่ไหนครับ...อยากไปแอ่วชม

ถุงที่บรรจุเชื้อเห็ดแล้ว(เห็ดนางฟ้า หรือเห็ดอะไรก็ได้ )ราคาก้อนละกี่บาทคะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #147 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 07:01:21 »

ดีจังที่มีห้องนี้แต่มีคนเข้ามาน้อยเนอะ ใครอยากรู้อะไรเกี่ยวกับการเพาะเห็ดถามเข้ามาได้นะคะจะให้ความรู้เท่าที่มีเลยคะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ..สวนเห็ดกรรณิการ์อยู่ที่ไหนครับ...อยากไปแอ่วชม

ถุงที่บรรจุเชื้อเห็ดแล้ว(เห็ดนางฟ้า หรือเห็ดอะไรก็ได้ )ราคาก้อนละกี่บาทคะ
รบกวนติดต่อสอบถามรายละเอียดที่ 081-8308059คะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #148 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2011, 07:05:06 »

เห็ดตับเต่าเพาะได้หรือเปล่าครับ
ได้คะแต่เป็นการเพาะที่ต้องอาศัยต้นไม้นะคะเช่นต้นมะม่วง ต้นมะกอกน้ำเพราะเห็ดห้าบ้านเรามีวงจรชีวิตแบบพึ่งพาคะ จังหวัดอื่นๆเขาปลูกมะม่วงเพื่อเพาะเห็ดตัวนี้กันคะ
วงการเห็ดเขาเรียกเห็ดตัวนี้ว่า( เห็ดเจ็ดชั่วโคตร) คะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #149 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 06:50:21 »

ขั้นตอนที่1 การทำวุ้นและเมล็ดข้าวฟ่าง
การทำวุ้นเราใช้น้ำมันฝรั่งต้มผสมกับกลูโคส+ผงวุ้นรอเย็นตัวก็กรอกลงขวดแบน
นอนขวดให้วุ้นแผ่เต็มหน้าขวด

* IMG_1315 (Small).jpg (36.12 KB, 640x359 - ดู 869 ครั้ง.)

คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #150 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 19:24:51 »

ขอทราบวิธีเพาะหน่อยครับกับต้นมะกอกน้ำ(มีอยู่ต้นเดียว)
wongpare
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #151 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 20:57:03 »

สวนเห็ดน้ำแห้งหรือยังครับ อยากไปเที่ยวอีก
aodd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #152 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2011, 23:35:46 »

ไม่ได้เข้ามาดูตั้งนานครับ..ว่าจะสั่งก้อนเห็ดนางฟ้าครับ ถ้าสั่งตอนนี้จะได้เมื่อไหร่ครับ (พอดีหลังจากไปดูสวนแล้วงานเข้าครับมี สรพ.เข้ามาตรวจ รพ.ก็เลยไม่มีเวลาทำโรงเรือนเลย..แย่จัง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #153 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 06:37:33 »

ขอทราบวิธีเพาะหน่อยครับกับต้นมะกอกน้ำ(มีอยู่ต้นเดียว)
ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญคะตอนอาจารย์สอนก็นั่งหลับแต่เท่าที่ทราบ เขาใช้ตัวเห็ดห้าที่แก่แล้วปั่นละเอียดแล้วนำไปราดที่โคนต้นไม้เลยคะ

สวนเห็ดน้ำแห้งหรือยังครับ อยากไปเที่ยวอีก
แห้งๆเปียกๆคะเดี๋ยวแดดเดี๋ยวตกถ้าอยากเข้ามาจริงๆ แห้งหรือเปียกคงไม่ใช่อุปสรรคคะ
ไม่ได้เข้ามาดูตั้งนานครับ..ว่าจะสั่งก้อนเห็ดนางฟ้าครับ ถ้าสั่งตอนนี้จะได้เมื่อไหร่ครับ (พอดีหลังจากไปดูสวนแล้วงานเข้าครับมี สรพ.เข้ามาตรวจ รพ.ก็เลยไม่มีเวลาทำโรงเรือนเลย..แย่จัง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สั่งตอนนี้ได้ประมาณ15กันยายนคะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #154 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 06:43:56 »

ขั้นตอนที่2 การทำเมล็ดข้าวฟ่าง
นำเมล็ดข้าวฟ่างแช่น้ำ1คืนแล้วนำไปต้มกรอกใส่ขวดนำไปนึ่งที่15ปอนด์ประมาณ40นาทีคะ

* IMG_1405 (Small).jpg (58.98 KB, 640x480 - ดู 855 ครั้ง.)

* IMG_1386 (Small).jpg (72.12 KB, 640x480 - ดู 870 ครั้ง.)

* IMG_1385 (Small) (2).jpg (67.08 KB, 640x480 - ดู 844 ครั้ง.)

* IMG_1314 (Small).jpg (45.4 KB, 640x359 - ดู 869 ครั้ง.)

คนแม่จัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #155 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 18:18:44 »

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะหาดอกแก่ๆก่อน
samson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #156 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2011, 22:22:06 »

ได้ไปเก็บเห็ดสดๆจากก้อนที่ฟาร์มมาแล้วครับ ต้องขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคุณ dang ที่ให้เราได้ไปป่วนในฟาร์ม ไปไม่ได้แจ้งล่วงหน้าต้องขอโทษด้วยครับพอดีเป็นทริปฉุกละหุก ออกมาจากฟาร์มก็ไปดูสวนปาล์มที่ศูนย์วิจัยพืชสวนต่อเลย ประสบการณ์ครั้งแรกจริงๆสำหรับการเก็บเห็ดในฟาร์ม ว่าแล้วก็คิดๆไว้ว่าเรียนจบแล้วจะกลับไปลองทำดูที่บ้านที่ปักษ์ใต้ดูบ้างครับ
ฝากถามน้องผู้หญิงหน่อยกินแหนมเห็ดเบื่อหรือยัง
เจ้าตัวเค้าไปฮ่องกงยังไม่กลับมาเลยครับ ว่าจะลองกินเห็ดส้มของเค้าก็ยังไม่ได้กินเลยครับ
HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 13:01:07 »

วันนี้เริ้มเข้าห้องเรียนกันดีกว่า
การเพาะเห็ดนั้นจะมีอยู่3ขั้นตอนหลักๆ

1. การคัดดอกทำเชื้อพันธ์
- การเขี่ยเนื้อเยื่อจากดอกเห็ดลงอาหารวุ้น
- การนำวุ้นลงเมล็ดข้าวฟ่าง
2. การผลิตก้อนเชื้อ
3. การเปิดดอก
ขั้นตอนที่1ค่อนข้างจะยุ่งยากและไม่คุ้มสำหรับการทำหากเป็นรายย่อย อีกอย่างขั้นตอนนี้มีผู้เชี่ยงชาญทำเชื้อขายอยากเดียวอยู่แล้วเราสามารถซื้อมาผลิตก้อนเชื้อเองได้เลย

ขั้นตอนที่2 การผลิตก้อนหากจะเพาะเห็ดเป็นอาชีพเสริมไม่แนะนำเพราะการลงทุนค่อนข้างสูงและยุ่งยาก หากจะทำเป็นอาชีพหลักก็ต้องเริ่มจากขั้นตอนนี้

ขั้นตอนที่3 การเปิดดอกเหมาะสำหรับผู้ที่อยากทดลองเลี้ยงตั้งแต่ทำไว้กินเองจนถึงการผลิตเพื่อจำหน่ายขั้นตอนง่ายไม่ยุ่งยากเสี่ยงต่อการขาดทุนน้อย ลงทุนเท่าไหร่ก็ได้ตามแต่กำลังของเรา เมื่อมั่นใจแล้วว่าเลี้ยงเป็นตลาดมีก็ค่อยขยับไปขั้นตอนที่2
วันนี้เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยววันหลังจะลงรายละเอียดให้ดูว่าแต่ละขั้นตอนทำอย่างไร

ขอลงทะเบียนเรียนจองแถวหน้าเลยนะคะพี่ ยิ้ม
HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #158 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2011, 13:04:09 »

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญคะตอนอาจารย์สอนก็นั่งหลับแต่เท่าที่ทราบ เขาใช้ตัวเห็ดห้าที่แก่แล้วปั่นละเอียดแล้วนำไปราดที่โคนต้นไม้เลยคะ

แห้งๆเปียกๆคะเดี๋ยวแดดเดี๋ยวตกถ้าอยากเข้ามาจริงๆ แห้งหรือเปียกคงไม่ใช่อุปสรรคคะ

สั่งตอนนี้ได้ประมาณ15กันยายนคะ

15 กันยาเลยเหรอคะ ถ้างั้นรอบนี้คงไม่ได้สั่งแน่เลยค่ะ คงจะไปคลอดน้องแล้วหล่ะ เสียดายจัง ร้องไห้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #159 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2011, 06:58:38 »

15 กันยาเลยเหรอคะ ถ้างั้นรอบนี้คงไม่ได้สั่งแน่เลยค่ะ คงจะไปคลอดน้องแล้วหล่ะ เสียดายจัง ร้องไห้

ขอให้แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 92 พิมพ์