เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 13:43:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ลูกใครเรียนที่โรงเรียนมารีย์รักษ์เชียงรายบ้างคะแชร์ปรสบการณ์หน่อยคะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ลูกใครเรียนที่โรงเรียนมารีย์รักษ์เชียงรายบ้างคะแชร์ปรสบการณ์หน่อยคะ  (อ่าน 28272 ครั้ง)
napapon
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2011, 11:37:45 »

ยิ้ม
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2011, 12:02:22 »

คงจะดี  เพราะเห็นมีคนมาเรียนมาก   แต่ลูกผมไม่ได้เรียนที่นั่น  ลองดูผลการสอบเข้าโรงเรียนดังๆประกอบด้วยก็ได้ว่าเด็กจากโรงเรียนไหนเข้าได้มาก ตอนอนุบาล ลูกผมเรียนที่ ในค่าย ประถม เรียนที่ ท.5   ตอนนี้เรียนสามัคคี 

สนใจ โทร 086-9176511
napapon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2011, 13:45:57 »

ยิ้ม
napapon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 10:53:15 »

ดันๆๆ
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 11:12:37 »

ยังไม่เคยส่งไปเรียนครับ
แต่กำลังจะเอาไปเรียน..ที่นี่ครับ
ในปีการศึกษาหน้า..ระดับประถม 1.
ไปด้วยกันประมาณ 5 คน..ที่สามารถเข้าเรียนได้(สอบได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 20:12:40 โดย THANAPUT » IP : บันทึกการเข้า

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
รุ้งกินน้ำ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 11:34:08 »

แต่กำลังจะเอาไปเรียน..

โลกใบนี้ยังมีมุมดีๆให้มอง
OMG
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 19:02:38 »

เดี๋ยว พวก คุณพ่อ  อย่าเพิ่งหนี ท.7
อยู่ด้วยกัน ก่อน ยิ้มกว้างๆ
witoonaha
มัธยม
**

ทำงานเพื่อลูก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 08:44:32 »

ตอนนี้ลูกกะลังอยู่เตรียมอนุบาล  ;Dการเรียนการสอนผมก็ว่าดีน่ะลูกสาวผมเวลานั่งเล่นอะไรอยู่แกก็ชอบร้องเพลงไปด้วยลองฟังดูเป็นภาษาอังกฤษด้วยน่ะ อยู่ที่บ้านทำอะไรจะทำเองก่อนทำไม่ได้จะค่อยวานคนอื่น ที่เลือกเรียนที่นี่เพราะเค้ามีต่อจนจบประถม ไม่ต้องหาที่เรียนใหม่หลักสูตรการเรียนจะต่อเนื่องกัน แต่เวลาสมัครต้องทำใจหน่อยคิวยาวมาก(สมัครตอนจะเข้าเตรียม) แต่เวลาสมัครถ้าเราจ่ายค่าชุดเลยจะได้รับพิจารณาก่อน ยิ้มเท่ห์
Pien007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 12:00:23 »

แต่กำลังจะเอาไปเรียน..ที่นี่ครับ
ในปีการศึกษาหน้า..ระดับประถม 1.
ไปด้วยกันประมาณ 5 คน..ที่สามารถเข้าเรียนได้(สอบได้)
ลูกเรียนอยู่ค่ะ กำลังจะขึ้น ป.1 เดือนพฤษภาคมนี้ ตอนแรกคิดว่าจะให้ลูกเข้าเฉพาะอนุบาล แล้ว ป.1 ดูอีกทีว่าจะให้เข้าที่ไหน แต่หลังจากให้เข้าเรียนตอนอนุบาลแล้วคิดว่าจะให้เข้ามารีย์รักษ์ที่เดิม เพราะจากการที่ลูกเรียนมา ตั้งแต่ อ.2-3 การเรียนการสอนดี ครูเอาใจใส่ดี เพราะห้องหนึ่งมีนักเรียนประมาณ 30 ต่อครู 2 คน ไม่ได้สนใจเฉพาะหัวกะทิในห้อง แต่ครูจะเน้นเป็นรายบุคคลด้วย ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่นขอรับบริจาค ประมาณปีละ 2-3 ครั้ง และไม่บังคับว่าจะบริจาคเท่าไหร่ แล้วแต่จิตศรัทธาของผู้ปกครอง มีเรียนพิเศษหลังเลิกเรียน(แล้วแต่ผู้ปกครอง) สอนดนตรี สอนคอมพิวเตอร์ (อนุบาล) ส่วนตัวไม่อยากไปแข่งเข้า ร.ร.ดังๆ แต่แออัด ลูกเราก็ไม่ได้เก่งระดับต้นๆ แต่ขอให้ครูสนใจดูแลทั่วถึงก็โอเคค่ะ ค่าเทอมเมื่อเทียบกับที่อื่น ก็พอๆ กัน อีกหนึ่งความเห็นเผื่อให้ผู้ปกครองท่านอื่นตัดสินใจเพื่อลูกค่ะ
napapon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 17:31:20 »

ตอนนี้ลูกกะลังอยู่เตรียมอนุบาล  ;Dการเรียนการสอนผมก็ว่าดีน่ะลูกสาวผมเวลานั่งเล่นอะไรอยู่แกก็ชอบร้องเพลงไปด้วยลองฟังดูเป็นภาษาอังกฤษด้วยน่ะ อยู่ที่บ้านทำอะไรจะทำเองก่อนทำไม่ได้จะค่อยวานคนอื่น ที่เลือกเรียนที่นี่เพราะเค้ามีต่อจนจบประถม ไม่ต้องหาที่เรียนใหม่หลักสูตรการเรียนจะต่อเนื่องกัน แต่เวลาสมัครต้องทำใจหน่อยคิวยาวมาก(สมัครตอนจะเข้าเตรียม) แต่เวลาสมัครถ้าเราจ่ายค่าชุดเลยจะได้รับพิจารณาก่อน ยิ้มเท่ห์
คนสมัครเยอะขนากนั้นเลยหรอคะแล้วเตรียมอนุบาลค่าเทอมเท่าไร่คะ
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 19:44:46 »

ลูกเรียนอยู่ค่ะ กำลังจะขึ้น ป.1 เดือนพฤษภาคมนี้ ตอนแรกคิดว่าจะให้ลูกเข้าเฉพาะอนุบาล แล้ว ป.1 ดูอีกทีว่าจะให้เข้าที่ไหน แต่หลังจากให้เข้าเรียนตอนอนุบาลแล้วคิดว่าจะให้เข้ามารีย์รักษ์ที่เดิม เพราะจากการที่ลูกเรียนมา ตั้งแต่ อ.2-3 การเรียนการสอนดี ครูเอาใจใส่ดี เพราะห้องหนึ่งมีนักเรียนประมาณ 30 ต่อครู 2 คน ไม่ได้สนใจเฉพาะหัวกะทิในห้อง แต่ครูจะเน้นเป็นรายบุคคลด้วย ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ เช่นขอรับบริจาค ประมาณปีละ 2-3 ครั้ง และไม่บังคับว่าจะบริจาคเท่าไหร่ แล้วแต่จิตศรัทธาของผู้ปกครอง มีเรียนพิเศษหลังเลิกเรียน(แล้วแต่ผู้ปกครอง) สอนดนตรี สอนคอมพิวเตอร์ (อนุบาล) ส่วนตัวไม่อยากไปแข่งเข้า ร.ร.ดังๆ แต่แออัด ลูกเราก็ไม่ได้เก่งระดับต้นๆ แต่ขอให้ครูสนใจดูแลทั่วถึงก็โอเคค่ะ ค่าเทอมเมื่อเทียบกับที่อื่น ก็พอๆ กัน อีกหนึ่งความเห็นเผื่อให้ผู้ปกครองท่านอื่นตัดสินใจเพื่อลูกค่ะ
ครับ..ก็ประสงค์ให้ลูก..อยู่รอดในสังคมปัจจุบันได้อย่างปลอดภัย
ให้ได้รู้จักการแบ่งปัน..รู้จักการให้อภัย..รู้จักช่วยเหลือคนที่ด้อยโอกาสกว่า..รู้จักกติกาของแต่ละสังคม
แค่นี้..ลูกของผมก็คงดำรงชีวิตได้อย่าง..คนมีคุณภาพครับ

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
witoonaha
มัธยม
**

ทำงานเพื่อลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:29:29 »

เตรียมอนุบาลเค้าคิดเป็นรายเดือนครับ เดือนล่ะ1,500.- เท่ากับเนอสเซอรี่ทั่วไปแต่เน้นการสอนควบคู่ไปด้วย ขอยืนยันว่าคนสมัครเย่อะมากจริงๆครับ
napapon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:26:33 »

เตรียมอนุบาลเค้าคิดเป็นรายเดือนครับ เดือนล่ะ1,500.- เท่ากับเนอสเซอรี่ทั่วไปแต่เน้นการสอนควบคู่ไปด้วย ขอยืนยันว่าคนสมัครเย่อะมากจริงๆครับ
[/ขอบคุณคะที่ให้ข้อมูล  ยิ้มกว้างๆ
GARFIELD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:12:06 »

ลูกคนโตเข้าตั้งแต่เตรียมอนุบาล ตอนนี้ก็อยู่ ป.1 แล้วค่ะ ส่วนคนเล็กก็กำลังจะเอาไปเข้าเตรียมอนุบาลปีนี้ ส่วนตัวก็โอเคเลยน่ะค่ะ เอาลูกไปแล้วก็สบายใจค่ะ คุณครูดูแลดี....
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 13:14:32 »

เดี๋ยว พวก คุณพ่อ  อย่าเพิ่งหนี ท.7
อยู่ด้วยกัน ก่อน ยิ้มกว้างๆ
เลวร้ายขนาดนั้นเลยเหรอ ลูกสาวก็กำลังจะเข้าป2มารีรักษ์เทอมนี้แหละคะส่วนลูกชายจะขึ้นอ.3 ของท7คะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
jangja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 13:18:47 »

อยากทราบว่าเตรียมอนุบาลเค้ารับตั้งแต่อายุเท่าไหร่ขึ้นไปคะ
ใครรู้ตอบทีค่ะ
GARFIELD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 14:33:09 »

เตรียมอนุบาลน่าจะ 2 ขวบขึ้นไปน่ะค่ะ....
AIT

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 22:58:02 »

เคยติดตามข่าวสารของโรงเรียนมารีรักษ์มานานแล้วครับ แต่ก็ส่งลูกเข้า ท.7 ไปซะละ 2 คน ถือเป็น 2 โรงที่มีความใกล้เคียงกันในแง่ค่าเล่าเรียน แต่ด้านอื่นยังไม่รู้ครับ แต่ตอนนี้ที่ ท.7 ลมกำลังพัดแรงครับ แต่ตัวผมยังไม่มีการตัดสินใจเปลี่ยนแปลงใด ๆ รอดูไปก่อนครับใจเย็น ๆ ป.1 อยู่ ยังอีกไกลครับ
napapon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 10:01:29 »

เคยติดตามข่าวสารของโรงเรียนมารีรักษ์มานานแล้วครับ แต่ก็ส่งลูกเข้า ท.7 ไปซะละ 2 คน ถือเป็น 2 โรงที่มีความใกล้เคียงกันในแง่ค่าเล่าเรียน แต่ด้านอื่นยังไม่รู้ครับ แต่ตอนนี้ที่ ท.7 ลมกำลังพัดแรงครับ แต่ตัวผมยังไม่มีการตัดสินใจเปลี่ยนแปลงใด ๆ รอดูไปก่อนครับใจเย็น ๆ ป.1 อยู่ ยังอีกไกลครับ
[/quot
เป็นกำลังใจให้คะ จากหัวอกพ่อแม่เหมือนกัน
fisherman1603
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 10:22:01 »

อยากแชร์ด้วยคนครับ ลูกชายผมเรียนที่นี้ตั้งแต่ อ.2ตอนนั้นงอแงมาก ไม่อยากมาโรงเรียนเอามากๆเลย ร้องไห้จนถึง ป.1 เลยก็ว่าได้ ดีที่ได้รับความกรุณาจากคุณครูที่คอยเอาใจใส่เค้า และไม่เคยดุด่าเลยเรื่องร้องไห้ไปโรงเรียนเลย อันนี้ดรงเรียนอื่นผมไม่รู้นะครับ ว่ากับเด็กๆที่งอแงเหมือนลูกผมจะได้รับการดูแลยังไง ผลการเรียนก็อยู่ในระดับกลางๆ แต่พัฒนาการดีมาก สังเกตุได้เลย ( ลองเทียบกับเพื่อนๆจากที่อื่น ) หลายคนอาจจะคิดว่าโรงเรียนนี้อัดเนื้อหามากเกินไป ผมว่าเด็กๆเค้ารับได้นะครับ เพราะผลการเรียนของเด็กๆก็ถือว่าดี เด็กๆจะค่อยๆเรียนรู้ไปเอง และที่ชอบอีกอย่าง ก็คือการ เอาใจใส่ของครูแบบตัวต่อตัว ถ้าเด็กคนไหนเริ่มมีปัญหาการเรียน เรียนไม่ทันเรียนไม่รู้เรื่อง ทางโรงเรียนจะให้ครูมาดูแลเป็นพิเศษ อันนี้ก็ต้องอยู่ที่ผู้ปกครองด้วยนะครับว่าจะช่วยกันมั้ย จะเห็นได้ว่าที่นี้ เป็นแหล่งรวมเด็กลูกครึ่งมากเป็นอันดับต้นๆเลย เพราะเค้าเรียน 2 ภาษา คือ อังกฤษ และ ญี่ปุ่น ซึ่งก็ใช้ครูต่างชาติจริงๆ ไม่ใช่ ครู วิชาเสริมก็เป็น ภาษาอังกฤษหมด ยากมั้ย คงไม่ยากเพราะเด็กๆที่นี้ ครูเค้าดูแลดี การเป็นอยู่ อาคาร สะอาด ถึงจะเป็นโรงเรียนเล็กๆ แต่ก็อบอุ่นไม่แออัด อาหารกลางวันอร่อย มีให้เลือก 3 อย่าง โรงอาหารสะอาด ครูใจดี ครูดุก็มี ถ้าผู้ปกครองยังไม่แน่ใจในการเรียนการสอน ว่างๆก่อน 4 โมงเย็นลองไปนั่งฟังครูเค้าคุยกับเด็กๆก่อนกลับบ้านจะได้เห็นบรรยากาศ หรือว่าเวลามีกิจกรรมของโรงเรียนดูก็ได้ครับ โรงเรียนนี้ไม่ได้ทำให้เด็ก "ไฮโซ" แต่จะสอนให้เด็กมีมารยาท ช่วยเหลือตัวเองได้ เด็กดื้อก็มีอยู่บ้าง ตั้งแต่ จบจาก อ.3 มาก็ได้โควต้า ครับ โควต้า จาก อ.3 จะได้เข้า ป.1 อัตโนมัติ เพราะมีพื้นฐานมาแล้ว ต้องบอกก่อนว่า ที่นี้สอนไม่เหมือนที่อื่น หลักสูตร ไม่เหมือนที่อื่น คือจะเน้นที่ตัวนักเรียนเป็นศูนย์กลาง ซึ่งเป็นหลักสูตรที่ดี และได้รับการยอมรับจาก โรงเรียนต่างจังหวัดมาดูงานตลอดทั้งปี ครูก็มีเวลาดูแลนักเรียนมากกว่าโรงเรียนอื่น ที่สำคัญครูที่นี้เห็นผู้ปกครองเป็นเหมือนญาติผู้ใหญ่ คือจะไหว้เราก่อนทุกครั้ง จนเราต้องรีบแย่งไหว้ก่อน 555 ผมว่าเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับเด็กๆ เด็กๆก็จะทำตามย่างที่ครูทำ เห็นผู้ปกครองเพื่อนมาก็ไหว้ เดี๋ยวมาต่อนะครับ ยาวแล้ว
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์