เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:59:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สอบถามผู้รู้เรื่องแบตเตอรี่รถยน ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้เรื่องแบตเตอรี่รถยน ค่ะ  (อ่าน 780 ครั้ง)
mu!nat
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 00:11:37 »

ตามหัวเรื่องเลยค่ะ
ขับรถ วีออส ออกรถมาได้ประมาณ 2 ปีกว่า เกือบ 3 ปีล่ะค่ะ ระยะทางที่ขับก็ ไปกลับ แม่จัน เชียงราย ทุกวัน ประมาณ 80 กม. ก็ว่าได้ค่ะ (รวมไปกลับน่ะค่ะ) เคยเปิดไฟรถทิ้งไว้ แล้วสตาร์ทไม่ติด 1 ครั้ง นำแบตไปชาร์ต จากนั้นใช้งานปกติค่ะ. แต่วันนี้เลิกงานขับออกมาตามปกติค่ะ แวะเติมน้ำมัน ปตท. ริมกก พอเสร็จแล้ว สตาร์ท ไม่ติดค่ะ นี่คืออาการแบตเสื่อมป่าวค่ะ. ต้องเปลี่ยนแบตแบบไหนดี แล้วมีร้านแนะนำไหมค่ะ คือ ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริง ๆ ยอมรับว่ากลัวถูกหลอกค่ะ เพราะเป็นผู้หญิงเรื่องแบบนี้ไม่มีความรู้ค่ะ

และต้องขอขอบคุณ พนักงาน ปตท. ริมกกน่ะค่ะที่ช่วยจั๊มแบตให้ ไม่อย่างนั้นก็ไม่รู้จะกลับบ้านยังงัยเพราะมัน 4 ทุ่มกว่าแล้ว ดึกมากแล้ว ขอบคุณจริง ๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 09:44:49 »

ไปที่ร้าน ตาต้าแบตเตอรี่ สาขา บ้านดู่ หรือ แยกไฟแดง ศรีเกิด ก็ได้ ใช้แบบ แห้ง ไปเลยครับ ราคาไม่เกิน 1,800 บาท รวมแลกของเก่า เอายี่ห้อ โยโกฮาม่า ผมใช้อยู่ คุณภาพใช้ได้ หรือ ถ้าไม่แน่ใจ PM มา นัดเจอกันที่ร้านขายแบตฯ ก็ได้ ผมยินดีไปช่วยเลือก และ คุยราคา ให้ได้ครับ... ยิ้มกว้างๆ
manics
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 15:10:00 »

แบตเตอรีรถยนต์ อายุการใช้งานเกิน 2 ปี จะเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว
เปลี่ยนใหม่ราคา 1,500 - 2,000 ครับ แล้วแต่ยี่ห้อ (ผลิตในประเทศไทยเกือบทุกยี่ห้อ)
ร้านแบตเตอรีส่วนใหญ่จะหักราคาเทิร์นแบตเก่าให้ด้วย
ถ้าเป็นแบบเติมน้ำกลั่น ต้องเช็คระดับน้ำกลั่นอย่างสม่ำเสมอ
เนื่องจากความร้อนที่เกิดขึ้นจากการใช้งาน ทำให้น้ำกลั่นระเหยออกไป
จึงต้องคอยเติมน้ำกลั่นให้อยู่ในระดับที่กำหนดไว้
ถ้าจะเปลี่ยนเป็นแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่น ก็แพงขึ้น 200 - 500 บาท
อายุการใช้งานก็ไม่ต่างกันมากครับ
mu!nat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 17:24:10 »

ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำค่ะ ตอนนี้จอดสนิดเลย แบตชาร์ตไฟไม่อยู่ล่ะ เลยต้องเปลี่ยนใหม่ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำน่ะค่ะ

หน้า: [1] พิมพ์