เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 18:02:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เชียงรายมีใครเลี้ยงต้นไม้กินแมลงบ้างครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายมีใครเลี้ยงต้นไม้กินแมลงบ้างครับ  (อ่าน 4502 ครั้ง)
NAPHAT
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 19:31:18 »

งามขนาด
srontep
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 20:49:36 »

ผมมีกาบหอยแครง  เยอะเลย
ใครมีสีม่วงรับซื้อราคาสูง  083-5735693อิอิ
bon55
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 23:06:09 »

คนที่กำลังคิดจะปลูกไม้กินแมลง ไม่ต้องกลัวว่ายากนะครับ เจ้าพวกนี้ง่ายกว่าที่คิด

ใช้ไรปลูก? ใช้กาบมะพร้าวสับนี่แหละครับง่ายสุด (จริงๆมีหลายสูตรครับแต่ใช้แค่นี้ก็พอแล้ว)

แสง ? คนที่ปลูกกล้วยไม้หรือเฟินอยู่แล้วหายห่วงเลย เพราะส่วนมากจะมีสแลนกรองแสงอยู่แล้ว ใช้ 50% ก็พอแล้วครับ

ความชื้น ? ถ้าบ้านไหนมีต้นไม้เยอะก็สบายครับ ปลูกรวมๆกันเลย วางต้นไม้พยายามวางเป้นกลุ่มๆรวมกันดีที่สุดครับเพราะต้นไม้มันจะช่วยแชร์ความชื้นให้กันอยู่แล้วตามธรรมชาติ

สุดท้าย เรื่องอากาศ เน้นที่อากาศถ่ายเทเป้นหลักครับ แต่ไม่ใช่ลมพัดแรงๆนะครับ คือไม่อับลมครับ   ขอให้โชคดีในการปลูกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตามที่บอลแนะนำครับ  ลองดูครับแล้วจะโงหัวไม่ขึ้น

บอล  บอล

แม็กวีวี่ แจ่มมากเลยครับ  มีหน่อจองนะ
เรนวาด เลี้ยงไงอะ  ของผมโตเหมือนเต่า

เรนหวาดผมก็ปลูกรวมกะตัวอื่นๆอ่ะครับ ปกติเลยครับ จะเกี่ยวกับมันล่อมดได้เยอะป่ะครับ เห้นมดที่บ้านผมลงหม้เรนหวาดเยอะมากกก ตัวนี้ผมแบ่งหน่อไปให้นพแล้วต้นนึง หม้อก็แจ่มเหมือนเดิมอ่ะครับ
ส่วนแมก วีวี่ยังไม่ได้แยกหน่อเลยพี่หน่อย ยังไม่ค่อยว่างอ่ะครับ
srontep
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2011, 18:26:58 »

5555 มาแอ่วนุกดีครับ  ช่วงนี้รู้ศ฿กเงียบๆๆนะ

* ออกดอกแล้ว สวยมั้ย.jpg (20.2 KB, 320x240 - ดู 105 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์