เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:16:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เชียงรายมีใครเลี้ยงต้นไม้กินแมลงบ้างครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายมีใครเลี้ยงต้นไม้กินแมลงบ้างครับ  (อ่าน 4498 ครั้ง)
N_Frederick
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 21:36:56 »

ยิงฟันยิ้ม

โอ้ว  มีหยาดน้ำค้างด้วย  แบ่งขายให้ผมสักต้นสองต้นได้รึป่าวครับ
5555+  เอาจริงๆนะเนี่ย
ส่วนหม้อข้าวฯ  ผมไม่อยากเลี้ยงอ่ะ  บอกตามตรง ผมกลัว 5555+

โลกส่วนตัวของเราน่าอยู่ที่สุด
nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 21:58:40 »

พอดี ไม่รู้ว่ารู้จักอ้ายหน่อยก่อครับ อยู่หน้า ม.แม่ฟ้า แกก็เลี้ยง หลายอย่างเลย กาบ เฟริ์น ไฮ-โลแลนด์
หม้อ เห็นขายด้วยหน่ะครับ แกตัวสูงๆ ผอมๆขายอยู่ที่ตลาดนัดใน ม.ด้วยครับ อาจจะรู้จักกันแล้วล่ะมั้ง
oa3405
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 22:10:55 »

เราก็ชอบเหมือนกันนะ แต่ปลูกทีไร ตายทุกทีเลยอะ....เสียเงินซื้อทุกทีเลย ซื้อมาแล้วไม่เกินเดือนตายแล้ว กะพวกต้นไม่ต้องไม้เนี้ย เหนื่อยใจแล้ว
N_Frederick
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 22:41:27 »

พอดี ไม่รู้ว่ารู้จักอ้ายหน่อยก่อครับ อยู่หน้า ม.แม่ฟ้า แกก็เลี้ยง หลายอย่างเลย กาบ เฟริ์น ไฮ-โลแลนด์
หม้อ เห็นขายด้วยหน่ะครับ แกตัวสูงๆ ผอมๆขายอยู่ที่ตลาดนัดใน ม.ด้วยครับ อาจจะรู้จักกันแล้วล่ะมั้ง

ไม่รู้นะครับ  ผมทำงานไม่ค่อยรู้จักใครมากหรอกครับคุณโหน่ง  หวังว่าจะมารู้จักกันในนี้แหละครับ

N_Frederick
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 22:42:53 »

เราก็ชอบเหมือนกันนะ แต่ปลูกทีไร ตายทุกทีเลยอะ....เสียเงินซื้อทุกทีเลย ซื้อมาแล้วไม่เกินเดือนตายแล้ว กะพวกต้นไม่ต้องไม้เนี้ย เหนื่อยใจแล้ว

อย่าเพิ่งเหนื่อยใจเลยครับคุณ  ผมก็เลี้ยงตามีตามเกิดนะครับ  ก็ไม่เห็นมันเป็นอะไร  โตวันโตคืนเหมือนกัน  อะไรที่เลี้ยงยาก ถ้าเราทำได้  น่าภูมิใจนะครับพี่

oa3405
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 22:58:20 »

ค่ะ จะลองพยายามดูอีกที ตอนนี้ปลูกบ้าน คิดว่า เมษานี้หน้าจะเสร็จ จะทำสวนเล็กๆๆด้วย จะลองพยายามดูอีกครั้งค่ะ อาจจะเป็นเพราะบ้านหลังเก่า มันโล้งๆๆมั้ง ดินมันแห้ง อากาศไม่ค่อยชุ่มชื่น ครั้งนี้จะพยายามปลูกให้ได้ค่ะ ยังไงก็แนะนำกันด้วยนะคะ คิดว่า จะปลูกไม้เลื้อย ไม้คลุมดินอะไรด้วยหน่ะ แต่ชอบต้นหม้อข้าวหม้อแกง  พวกนี้อยู่แล้ว ชอบโหลดรูปเก็บไว้ แต่ไม่รู้ว่ามันเป็นพืชดอกตระกูลอะไร ก็เลยไม่รู้วิธีดูแล อีกอย่างไม่มีเวลาด้วยแหล่ะค่ะ
bon55
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 23:21:11 »

รู้จักครับ รายนั้นระดับเซียนแล้ว ว่าแต่ที่ มฟล ได้ยินว่ามีตลาดทุกวันพุธใช่มั้ยครับ พี่เค้าไปขายทุกอาทิดเลยเหรอครับ
nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011, 07:37:20 »

รู้จักครับ รายนั้นระดับเซียนแล้ว ว่าแต่ที่ มฟล ได้ยินว่ามีตลาดทุกวันพุธใช่มั้ยครับ พี่เค้าไปขายทุกอาทิดเลยเหรอครับ
ครับผม ตลาดนัด มฟล ทุกพุธ เดวยังไงผมจะแจ้งไห้แกทราบว่า  เปิดห้องเกษตรแล้ว
เผื่อมีเทคนิค-เทคโนมาสอนกัน แกใจดีครับ กำลังหากลุ่มเหมือนกัน
CR Carnivorous Plants
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 18:50:03 »

สวัสดีครับ
บอล  แหมม  แอบมาเล่นที่นีเอง ไม่เห็นชวนผมเลย 

สวัสดีคุณโหน่งด้วยครับ
เห็นคุณบอลโชว์ ขอร่วมแจมด้วยคนนะครับ
ขอเริ่มกับตัวกลมๆก่อนนะครับ

n.hookerena mt

n.truncata

n.alata (b)

n.ampularia tri blow lip (ตกอังกฤษสะกดผิดหรือเปล่าเนี้ย)

ขอให้ทุกท่านสนุกกับ พืชชั้นสูง ไม้กินแมลงกันนะครับ

N_Frederick
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 21:00:47 »

มาแล้วๆๆ  มากันเยอะแล้ว  ไม่เหงาแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 21:19:14 »

เขามาแล้วครับ CR Carnivorous Plants นี่หล่ะ คุณหน่อย มฟล ตัวจริงเสียงจริง
N_Frederick
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2011, 21:26:43 »

เขามาแล้วครับ CR Carnivorous Plants นี่หล่ะ คุณหน่อย มฟล ตัวจริงเสียงจริง
รู้จักกันหมด  ผมนี่กลายเป็นคนแปลกหน้าเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 17:08:13 »

รู้จักกันหมด  ผมนี่กลายเป็นคนแปลกหน้าเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ
เริ่มจากไม่รู้จักมาก่อน  แต่ก็มาเป็นเพื่อนกันได้เพราะ เจ้านีแหละครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 17:11:52 »

คนที่กำลังคิดจะปลูกไม้กินแมลง ไม่ต้องกลัวว่ายากนะครับ เจ้าพวกนี้ง่ายกว่าที่คิด

ใช้ไรปลูก? ใช้กาบมะพร้าวสับนี่แหละครับง่ายสุด (จริงๆมีหลายสูตรครับแต่ใช้แค่นี้ก็พอแล้ว)

แสง ? คนที่ปลูกกล้วยไม้หรือเฟินอยู่แล้วหายห่วงเลย เพราะส่วนมากจะมีสแลนกรองแสงอยู่แล้ว ใช้ 50% ก็พอแล้วครับ

ความชื้น ? ถ้าบ้านไหนมีต้นไม้เยอะก็สบายครับ ปลูกรวมๆกันเลย วางต้นไม้พยายามวางเป้นกลุ่มๆรวมกันดีที่สุดครับเพราะต้นไม้มันจะช่วยแชร์ความชื้นให้กันอยู่แล้วตามธรรมชาติ

สุดท้าย เรื่องอากาศ เน้นที่อากาศถ่ายเทเป้นหลักครับ แต่ไม่ใช่ลมพัดแรงๆนะครับ คือไม่อับลมครับ   ขอให้โชคดีในการปลูกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตามที่บอลแนะนำครับ  ลองดูครับแล้วจะโงหัวไม่ขึ้น

บอล  บอล

แม็กวีวี่ แจ่มมากเลยครับ  มีหน่อจองนะ
เรนวาด เลี้ยงไงอะ  ของผมโตเหมือนเต่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 17:15:34 โดย CR Carnivorous Plants » IP : บันทึกการเข้า
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 02:04:58 »

ตกใจ ตกใจ :oมีแต่งามทั้งนั้นตี้นอร์เวย์เปิ่ลขายอยู่เจ้าแต่บ่หันต้นใหญ่ๆจะอีกเลย ยิ้ม เกยซื้อมาเลี้ยงอยู่เจ้าแต่บ่เมินกะตายเลี้ยงยากเจ้า เศร้า
N_Frederick
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2011, 10:53:19 »

สอยมาเมื่อตะวาวานซืนครับ
เอามาอัพหื้อกันผ่อ เล่นๆๆ

* D.paradoxa.JPG (120.91 KB, 426x320 - ดู 155 ครั้ง.)

* D.spaturata.JPG (92.01 KB, 426x320 - ดู 161 ครั้ง.)

nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 10:17:31 »

สีงามขนาดเลยครับ
NAPHAT
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 19:15:35 »

ผมมีกาบหอยแครงสีขียว หยาดน้ำค้างสีเขียวขายครับ สนใจ 083 -5735693  เนสครับ
ขอโทที่ไม่ได้ถ่ายรูปให้ดู
เบียร์นุ่ม><”
Be used to Discouragement. But is never recede.
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 19:20:28 »

อยากเอาไปปลูกข้างต้นยางจังแมลงวันชอบมาตอมน้ำยาง

บธ.บ ท่องเที่ยว
Line : beernoomm
NAPHAT
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2011, 19:22:12 »

ผมมีกาบหอยแครงสีเขียว และหยาดน้ำค้างสีเขียวเนกัน ขาย หากสนใจ 083 - 5735693 ขอโทษครับที่ไม่ใด้ลงรูปให้ดู
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์