เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:46:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  กระจกไฟฟ้ารถยนต์ ฝืดทำยังไงดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน กระจกไฟฟ้ารถยนต์ ฝืดทำยังไงดีครับ  (อ่าน 13147 ครั้ง)
เสือซุ่ม
Luckyim
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2014, 12:55:49 »

กระจกไฟฟ้ารถยนต์ ฝืดทำยังไงดีครับ

ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

***มักน้อย มีสาระ สันโดษ ทำประโยชน์ให้กับส่วนรวม***
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2014, 14:56:22 »

ง่าย ๆ ก่อน ให้หาน้ำมันหล่อลื่นที่เป็นสเปร์ ( โซเน็กซ์ ก็ได้ ) ฉีดตรงร่องยางของกระจกก่อน ถ้าลื่นขึ้นแสดงว่า ยางขอบกระจกสกปรก ทำให้กระจกฝืด แต่ถ้ายังฝืด ต้องแกะแผงประตู ตรวจเช็คตัวมอเตอร์ หรือ หล่อลื่นพวกเฟืองบานเลื่อนกระจกด้วย ครับ... ยิ้มเท่ห์
เสือซุ่ม
Luckyim
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2014, 16:35:29 »

sonax ทำปฏิกิริยากับฟิล์มดำที่กระจกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

***มักน้อย มีสาระ สันโดษ ทำประโยชน์ให้กับส่วนรวม***
Ting4949

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 11:22:24 »

ไม่เป็นไรครับ... กดกระจกลงจนสุด แล้วฉีดเข้าที่ขอบร่องกระจก พอประมาณ อย่าให้เลอะมาก ร้านซ่อมประตู กระจก เขาก็ทำแบบบนี้แหละครับ... ยิ้มเท่ห์
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 12:50:45 »

ไม่เป็นไรครับ... กดกระจกลงจนสุด แล้วฉีดเข้าที่ขอบร่องกระจก พอประมาณ อย่าให้เลอะมาก ร้านซ่อมประตู กระจก เขาก็ทำแบบบนี้แหละครับ... ยิ้มเท่ห์
มีความรู้ ผมขอลองนำไปใช้ดูบ้างนะครับ... ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 09:07:11 »

ใข้โซเนค ก็ดีครับแต่ไม่กี่วันก็เป็นอีก ( กรณีรางฝืด น่ะ )
ให้ดูรางขอบกระจกว่าของเราเป็นยางปกคิ หรือ ผ้ากัมหยี่ ( ส่วนมากรถฝรั่ง )
ถ้าเป็นยาง ให้ใช้แปรงสีฟันชุบน้ำยาปรับผ้านุ่มขัด หรือ สเปร์สิลิโคน จะดีมาก
หากเป็นผ้าใข้น้ำผสมผงซักฟอกจุ่มแปรงฟันขัดให้สะอาด แล้ว เอาน้ำยาปรับจุมแปรงฟันขัดอีกรอบ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 09:13:12 »

ใข้โซเนค ก็ดีครับแต่ไม่กี่วันก็เป็นอีก ( กรณีรางฝืด น่ะ )
ให้ดูรางขอบกระจกว่าของเราเป็นยางปกคิ หรือ ผ้ากัมหยี่ ( ส่วนมากรถฝรั่ง )
ถ้าเป็นยาง ให้ใช้แปรงสีฟันชุบน้ำยาปรับผ้านุ่มขัด หรือ สเปร์สิลิโคน จะดีมาก
หากเป็นผ้าใข้น้ำผสมผงซักฟอกจุ่มแปรงฟันขัดให้สะอาด แล้ว เอาน้ำยาปรับจุมแปรงฟันขัดอีกรอบ
ขอบคุณครับ ท่านเอก ว่างๆจะลองทำดูครับ... ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
▄▀▄ l ท W บุ ต S ▄▀▄
ระดับ ป.ตรี

トヨタ クラウン ロイヤル

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 10:31:25 »

ผมซื้อสเปรย์ร้านกระจกพรประเสริฐ1 มีขายกระป็๋องละ 250 เป็นน้ำยาที่ใช้สำหรับรางกระจกโดยตรงคับ ลองไปถามดู
-:- aOdz!nG -:-
MASTER+
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ID Line : godofaod

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 08:58:54 »

ผมเคยใช้โซแน็กฉีด ลื่นได้แปบเดียว ก็ฝืดอีก.. ผมเลยถอดแผงกระจกแล้วทำความสะอาดยางขอบๆกระจกครับ ล้างเสร็จฉีดโซแน็กนิดหน่อย คราวนี้ลื่นปรื๊ดดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

K-BANK 045-3264-165 ณพดล บุญธรรม
Ting4949

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 10:08:08 »

ผมเคยใช้โซแน็กฉีด ลื่นได้แปบเดียว ก็ฝืดอีก.. ผมเลยถอดแผงกระจกแล้วทำความสะอาดยางขอบๆกระจกครับ ล้างเสร็จฉีดโซแน็กนิดหน่อย คราวนี้ลื่นปรื๊ดดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำถูกต้องแล้วครับ... ที่แนะนำให้ใช้โซเน็กซ์ ลองฉีดดูก่อน เพื่อให้แน่ใจว่า ปัญหาอยู่ที่ยางของกระจกสกปรกนั้นเอง ไม่ใช้ที่มอเตอร์ หรือ รางเลื่อนกระจก จะได้แก้ไขตรงจุดครับ...
.... และ ถ้าจะให้ดี ควรใช้สเปร์สำหรับฉีดยางขอบกระจกโดยเฉพาะ เช่น ยี่ห้อ BENDO กระป๋อง สีเขียวอ่อน ใช้ดี ไม่แพง ที่ บน BIG - C  มีขายครับ  ยิ้ม
yootchai

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 11:01:25 »

ขอบคุณสำหรับวิทยาทานนี้ครับ
(ลูกพ่อขุน)
ชั้นประถม
*

ไม่มีใครใหญ่ เกินกว่าโลง(ศพ)

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2015, 15:13:45 »

ลองใช้แว๊กขัดเบาะรถฉีดดูครับ ส่วนมากพวกน้ำมันจะทำปฎิกิริยากับยาง ทำให้ยางบวมครับ

อดออมในวันนี้ จะมั่งมีในวันหน้า(นี่คือเรื่องจริง)
หน้า: [1] พิมพ์