เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 18:26:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  รบกวนถาม ตักบาตรเป็งปุด จะมีอีกครั้งเมื่อไหร่?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนถาม ตักบาตรเป็งปุด จะมีอีกครั้งเมื่อไหร่?  (อ่าน 1517 ครั้ง)
PhanTip
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 13:05:35 »

ยิ้มกว้างๆ รบกวนสอบถามเรื่องตักบาตรเป็งปุดที่เชียงรายจะจัดอีกทีเมื่อใดเจ้า พอดีเพื่อนจากกรุงเทพอยากมาร่วมทำบุญ ใครพอทราบรบกวนแจ้งด้วย ขอบคุณค่ะ

^ ^ ชีวิตยังมีทางเลือกเสมอ  ^ ^
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 14:17:52 »

ยังคงจัดที่เดิมเหมือนทุกปีครับ

ไม่แน่ใจ ถ้าไม่วันที่ 30 กันยายน ก็ 7 ตุลาคม

เวลา 15.30 น.-17.00 น. - เริ่มทำพิธีอาราธนาพระอุปคุต จากแม่น้ำกก(เชิงสะพานแม่ฟ้าหลวง)ขึ้นประดิษฐานบนรถบุษบก อัญเชิญเข้าสู่ขบวนแห่รอบเมืองเชียงรายอย่างยิ่งใหญ่อลังการ

เวลา 23.00 น.ประกอบพิธีทางศาสนา - พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ร่วมรับฟังการปาฐกถาธรรมประวัติพระมหาอุปคุต

เวลา 00.01 น. ย่างเข้าสู่วันพุธ เริ่มพิธีอาราธนาองค์พระมหาอุปคุต พระภิกษุสงฆ์สามเณรออกเดินรับบิณฑบาต โดยเริ่มจากวัดมิ่งเมืองบนถนนบรรพปราการมุ่งตรงไปผ่านสี่แยกสะพานดำ/สี่แยกหอนาฬิกาเฉลิมพระเกียรติฯ ไปจนถึงสี่แยกประตูสลี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2014, 14:23:47 โดย samurai_ฅนเมือง » IP : บันทึกการเข้า

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
Jittangkoon614
ชั้นประถม
*

แค่ความคิดเปลี่ยน ชีวิตคุณก็เปลี่ยน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 15:10:48 »

มีครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าวันไหน แต่ออกพรรษาแล้วครับน่าจะใกล้ๆๆยี่เป็งครับ ไว้จะมาเพิ่มเติมครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 15:42:46 »

ต้องไปดูปฏิทินที่มีบอกวันข้างขึ้นข้างแรมครับ จะดูง่าย

ตักบาตรเป็งปุ๊ด จะจัดขึ้นในวันเพ็ญ ที่ตรงกับวันพุธ

ครั้งต่อไปน่าจะตรงกับวันพุธที่ 8 ตุลาคม 2557 เป็นวันขึ้น ๑๕ ค่ำ และตรงกับวันออกพรรษาด้วย

** ถ้าตักบาตร ก็เป็นคืนวันที่ 7 ต.ค นะครับ

ยังไงรอผู้รู้ หน้อยหนานทั้งหลายมาตอบอีกทีก็แล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2014, 15:47:57 โดย WEBMASTER » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
PhanTip
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 15:43:33 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบเจ้า  ใครพอทราบวันที่แน่นอนรบกวนแจ้งยืนยันด้วยเน้อเจ้าจะได้บอกเพื่อนล่วงหน้า ขอบคุณค่ะ ยิ้มกว้างๆ

^ ^ ชีวิตยังมีทางเลือกเสมอ  ^ ^
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 21:18:05 »

ง่าย ๆ ครับเปิดดูปฏิทินทางจันทรคติคือวันข้างขึ้น 15 ค่ำที่ตรงกับวันพุธใกล้ ๆ นี่ก็วันที่ 8 ต.ค ตักบาตรคืนวันพุธที่ 7 ตั้งแต่ 00นาฬิกาเป็นต้นไป ปี 2557 นี้ไม่มีอีกแล้วรอไปปีหน้า
2558 ครับ
PhanTip
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 10:39:07 »

ง่าย ๆ ครับเปิดดูปฏิทินทางจันทรคติคือวันข้างขึ้น 15 ค่ำที่ตรงกับวันพุธใกล้ ๆ นี่ก็วันที่ 8 ต.ค ตักบาตรคืนวันพุธที่ 7 ตั้งแต่ 00นาฬิกาเป็นต้นไป ปี 2557 นี้ไม่มีอีกแล้วรอไปปีหน้า
2558 ครับ
ขอบคุณค่ะ   พอทราบว่ามีช่วงวันพระที่ตรงกับวันพุธ แต่ดูไม่เป็นว่าข้างขึ้นข้างแรม เลยถามผู้รู้น่าจะดีกว่า อยากทราบด้วยว่าเทศบาลจะจัดให้ทำบุญด้วยหรือป่าวค่ะ

Jittangkoon614
ชั้นประถม
*

แค่ความคิดเปลี่ยน ชีวิตคุณก็เปลี่ยน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 15:05:43 »

2558 ครับ
ขอบคุณค่ะ   พอทราบว่ามีช่วงวันพระที่ตรงกับวันพุธ แต่ดูไม่เป็นว่าข้างขึ้นข้างแรม เลยถามผู้รู้น่าจะดีกว่า อยากทราบด้วยว่าเทศบาลจะจัดให้ทำบุญด้วยหรือป่าวค่ะ

ถูกละครับตามนั้นเลยเน่อครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2014, 17:10:30 »

ข่าวมาแล้วครับ ตามอ่านที่ลิงค์นี้

http://www.chiangraifocus.com/news/details.php?id=1006

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2014, 21:44:14 »

วันเป็งปุ๊ดปีนี้ตรงกับวันพุธที่ 8 ตุลาคมครับ ที่บ้านผมจะใส่บาตรกันเที่ยงคืนของวันอังคารที่ 7 ก่อนวันพุธครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 ตุลาคม 2014, 15:24:36 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์