เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 00:36:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สอบถามผู้รู้ครับ ดหี่ยวกับช่วงล่าง City ZX
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้ครับ ดหี่ยวกับช่วงล่าง City ZX  (อ่าน 2197 ครั้ง)
l2aiSo
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 15:18:29 »

คือรถผมก่อนจะซื้อ ช่างใหญ่บอกว่า ช่วงล่างดี แต่พอผมขับ มันรุ้สึกไม่นิ่มนวลซะเลยครับ เหมือนมันสั่นสะเทือนถึงห้องคนขับ ใช้ลมยางตามปกติเลยคับ 32/30
*เสียงดังเกิดจากอะไรครับ บ้างก็บอกว่ายาง แต่นี่ ดังเข้าไปถึงในห้องเครื่องเลย ขึ้นเนิน หรือทับหินก้อนเล็กๆ มันก็รุ้สึกแล้วคับ และวิธีไหนจะทำให้มันเงียบและนิ่มนวลบ้างคับ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ รบกวน ผู้รู้แนะนำหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ninja250
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 21:43:53 »

โช็คหมดสภาพหรือเปล่าครับ...CITYผมเคยเป็นอัดน้ำมันใหม่หายเลยครับ...อีกอย่างดูที่ยางแท่นเครื่องว่าหมดสภาพด้วยหรือไม่หากหมดเปลี่ยนเลยครับตัวนี้ก็ทำให้เกิดเสียงดังเหมือนกัน...ค่าใช้จ่ายไม่กี่พันครับ

"ท้าลมร้อนกับ7แขวงแห่งสปป.ลาว"เมษายน58
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.26200
"อุดมไชย-วังเวียง"ต.ค.57
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=311897.22240
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2014, 11:32:30 »

ยางแท่นเครื่อง + แท่นเกียร์ + โช้ค + ลูกปืนล้อ ( ลูกปืนล้อ รุ่นนี้มักเสียเร็ว ให้ช่างถอดออกมาดูเลยครับ )  ยิ้มเท่ห์
l2aiSo
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 09:46:44 »

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องพวกนี้ จะไปทำอะไรก็กลัวโดนโกง ขอบคุณครับ
Weeraphatr
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 11:29:33 »

รุ่นนี้ช่วงล่างหลังไม่ใช่ปีกนก จะมีความกระด้างอยู่บ้างครับ แต่ก้อยังพอรับได้ คล้ายๆ วีออส 
เป็นรถมือสองใช่ป่าวครับ  ยางรถที่ใช้ผลิตปีไหนครับ(เกินสองปีน่าจะกระด้าง) ลักษณะดอกยางเป็นอย่างไร(ดอกยางใหญ่เสียงดัง) แก้มยางแก้มต่ำกว่า 50 หรือไม่(ถ้าเป็น 45 สะเทือนมากแต่ทรงตัวดี) ยางยี่ห้ออะไรครับ(โยโก มิเชลลิน นิ่มนวลมากแต่สึกเร็ว  ถ้าเป็นบริดสโตนกระด้างมากแต่อีดทน) ส่วนโช๊คเป็นโช๊คซ่อมหรือป่าว(ให้ร้านโชคกดดูก้อรู้ครับ)
l2aiSo
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 17:22:40 »

รุ่นนี้ช่วงล่างหลังไม่ใช่ปีกนก จะมีความกระด้างอยู่บ้างครับ แต่ก้อยังพอรับได้ คล้ายๆ วีออส 
เป็นรถมือสองใช่ป่าวครับ  ยางรถที่ใช้ผลิตปีไหนครับ(เกินสองปีน่าจะกระด้าง) ลักษณะดอกยางเป็นอย่างไร(ดอกยางใหญ่เสียงดัง) แก้มยางแก้มต่ำกว่า 50 หรือไม่(ถ้าเป็น 45 สะเทือนมากแต่ทรงตัวดี) ยางยี่ห้ออะไรครับ(โยโก มิเชลลิน นิ่มนวลมากแต่สึกเร็ว  ถ้าเป็นบริดสโตนกระด้างมากแต่อีดทน) ส่วนโช๊คเป็นโช๊คซ่อมหรือป่าว(ให้ร้านโชคกดดูก้อรู้ครับ)

ช่างบอกว่า โช๊คใข้ได้คับ แต่มันสวนทางกับความคิดผม มันกระด้าง สะเทือนง่ายเกินไป เสียงดัง เลยกะว่าจะเอาไปให้เขาเช็คดูอีกที ทั้งโช๊ค ศุนย์ล้อ และยางคับ ดีมั้ยคับ??
Weeraphatr
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 18:05:16 »

1. โช้คให้ช่างยกรถขึ้นฮ้อยดูครับ เข้าไปดูเองเลยก้อได้ตอนช่างยกขึ้นบริเวณแกนโช้คมีคราบน้ำมันเยิ้มหรือไม่ ถ้ามีแสดงว่าโช้ครั่ว ไม่ควรซ่อม(ซ่อมไปก้ออยู่ได้ไม่นาน ขนาดขั้นเทพอย่างเคลฟ..เวอ..โมฯ ยังอยู่ได้แปดเดือนเลย  ละโว้โม... ซ่อมให้ผมไม่เกิน 24 ชม. รับประกัน 18เดือน อาทิตย์เดียวผมไปสามรอบเสียเวลาทำมาหากิน เข้าทางเค้าพอดีเพราะผมขี้เกียจไปแล้ว)ควรเปลี่ยนเลย วิ่งไปศูนย์ฮอนด้าซื้อของแท้มาให้อู่ข้างนอกใส่ก้อได้ครับ
อีกอย่างถ้าโช้คเสียหรือรั่วแล้วสังเกตุง่ายเวลาขับจะเหมือนตอนคุณอยู่บนเตียงสปริงครับ เด้งดึ๋งๆ เพราะสปริงจะดีดคุณขึ้นลงๆ ส่วนโช้คจะเป็นตัวหน่วงไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนั้น การทรงตัวก้อจะดีขึ้น  รวมถึงถ้าเป็นโช้คที่อัดมาแล้วความแข็งอาจจะมากขึ้นกระด้างแต่เกาะถนน บางคนก้อไม่ชอบเพราะขับไปก้อจะอาเจียรครับ
2. สปริงให้ช่างเช็คดูว่าตัดมาหรือเปล่าถ้าตัดมารถจะเตี้ยลงและมักมีเสียงอ๊อดแอ๊ดๆ  ถ้าไม่ได้ตัดมาตรวจสอบว่าเป็นสปริงแต่งหรือไม่ เพราะต้องการความหนึบสปริงจะต้องแข็งมากขึ้น  ถ้าเป็นสปริงเดิมใช้มานานแล้วไม่มีทางแข็งขึ้นแน่นอนครับ
*ถ้าโช้คไม่เสีย  สปริงยังเป็นของเดิม ช่างให้เปลี่ยน อย่าเปลี่ยน เพราะช่างมักจะจับทางลูกค้าได้เสมอ พูดนิดเดียวลูกค้าไปนอนเอามือก่ายหน้าผากพรุ่งนี้มาเปลี่ยนซ่ะล่ะ ค่อยๆ แก้ไปเรื่อยๆ ทีละปัญหาจะเสียตังน้อย ถ้าใจร้อนเสียตังมากครับ
3.  ตรวจสอบยางว่าเป็นคลื่นหรือไม่ ซึ่งถ้าเป็นรถเต็นโดยส่วนใหญ่ยางจะเป็นยางเปอร์เซนต์มายกเว้นเต๊นใหญ่ๆ บางทีเป็นคลื่นสะเทือนมากเวลาขับ ต้องถามตัวเองว่าชอบขับรถลีลาเข้าโค้งเร็วหรือไม่ ถ้าใช่ใช้ยางแก้มเตี้ย ถ้าชอบนุ่มนวลก้อใช้แก้มสูงหน่อย ความกว้างหน้ายางยิ่งกว้างยิ่งดียิ่งแพง ต้องระวังเวลาเลี้ยวยางจะขูดซุ้มล้อถ้ากว้างมากเกินไป ร้านยางจะรู้ครับ
4.ศูนย์ล้อ เวลาขับรถพวงมาลัยดึงซ้าย ขวาหรือไม่ ถ้าไม่ก้อไม่ต้องไปตั้งให้เสียตังค์ครับ
5. ลูกหมาก หรือชิ้นส่วนช่วงล่างอื่นๆ ถ้าขับแล้วมีเสียงดังก๊อกแก๊กอยู่ใต้ท้องรถเวลาตกหลุมขี้นเนิน เลี้ยวซ้ายขวา แสดงว่ามีชิ้นส่วนเสียหายครับ ถ้าไม่มีเสียงก้อแสดงว่าปกติครับ หรือเวลาขับไปแล้วรถแวปซ้ายบ้าง ขวาบ้าง แสดงว่าช่วงล่างมีปัญหาครับ
6. อาการสั่นอีกอย่างคือ เวลาจอดรถติดไฟแดงอาการเหมือนเครื่องสั่น ให้ไปเช็คยางแท่นเครื่องครับว่าขาดหรือไม่ถ้าไม่ขาดแสดงว่าเครื่องยนต์สั่น ให้ไปเช็คหัวเทียน คอล์ย ตั้งวาล์วใหม่
7. สั่นที่พวงมาลัยตอนเบรค แสดงว่าเบรคหน้ามีปัญหา สั่นที่เท้าตอนเบรคน่าจะเป็นเบรคหลัง สันนิดถาน คร่าวๆ ว่าเจียรจารครับ
8. ที่แจ้งมาทั้งหมดถ้าเป็นอู่ทั่วไปให้ถามว่าตรวจช่วงล่างเสียตังค์หรือไม่ก่อนตรวจครับ ถ้าเสียไปที่ศูนย์ดีกว่าเพราะแค่ตรวจไม่เสียตัง ตอนเค้าเสนอราคาเราก้อยังไม่ซ่อม (ซื้ออะไหล่มาซ่อมข้างนอกครับ หาอู่ที่ไว้ใจได้ครับ)
9. และที่บอกมาทั้งหมดไม่ได้บอกให้ไปเสียตังค์พร้อมกัน ค่อยๆทำไปทีล่ะอาการครับ (เพราะถึงไม่ซ่อมมันก้อยังขับได้อยู่)
10. และสุดท้าย ก่อนจะซ่อมทุกๆข้อที่ว่ามา ให้ไปที่ศูนย์เพื่อขอศูนย์นั่งรถของลูกค้าคนอื่นๆ ที่รุ่นเดียวกันก่อนเผื่อสิ่งที่คุณบอกว่ามันสั่น จริงๆแล้วก้อคือสภาพปกติของรถรุ่นนั้นครับ (เผื่อเดิมทีเคยนั่งแอคคอร์ดมาก่อน แล้วมานั่นซิตี้ ฟิลลิ่งมันต่างกันครับ) ลองดูเนอะ
หน้า: [1] พิมพ์