เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 มิถุนายน 2024, 01:47:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  ที่ไหนยังพอจะมีปุ่มกดพัดลมเพดานแบบนี้บ้าง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ที่ไหนยังพอจะมีปุ่มกดพัดลมเพดานแบบนี้บ้าง  (อ่าน 3655 ครั้ง)
rapancell
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 17:59:38 »

พอดีเป็นพัดลมเพดานสมัยก่อน ตอนนี้ปุ่มกดพัง ปกติใช้แต่เบอร์ 4 ถ้าเปิดเบอร์อื่นมันแรงไป อยากได้มาเปลี่ยนที่ไหนพอจะมีแนะนำหน่อยค่ะ

* image.jpg (122.19 KB, 489x843 - ดู 9757 ครั้ง.)

* image.jpg (80.06 KB, 499x558 - ดู 4688 ครั้ง.)
rapancell
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 18:17:07 »

ร้องไห้ ร้องไห้
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 18:23:39 »

ย้ายปุ่ม1 มาใส่ปุ่ม4 ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yootchai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 19:07:15 »

ใช้สวิทช์แบบลูกบิดที่ใช้กับพัดลมโคจรก็ได้ครับมีผลเหมือนกัน
rapancell
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 19:14:24 »

ย้ายปุ่ม1 มาใส่ปุ่ม4 ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอดีตัวตองสวิทย์ไฟข้างในปุ่ม 4 มันขาดอ่ะค่ะ
rapancell
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 19:15:01 »

ใช้สวิทช์แบบลูกบิดที่ใช้กับพัดลมโคจรก็ได้ครับมีผลเหมือนกัน

หาได้ที่ไหน ต้องทำไงได้ค่ะ
เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 19:21:46 »

ยังเห็นมีขายอยู่นะครับ ร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปนะครับ

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
yootchai

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 20:10:48 »

หาได้ที่ไหน ต้องทำไงได้ค่ะ
หาซื้อตามร้านขายพัดลม เครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปครับ วิธีต่อสายไฟก็เหมือนกันถอดสายไฟจากสวิทช์ตัวเดิมซึ่งจะมี 2 เส้นเอาสวิทช์ตัวใหม่ติดแทนที่ของเก่า(อาจจะเล็กกว่าแบบปุ่มกดนิดหนึ่ง)ต่อสายไฟทั้ 2 เส้นเข้าที่ขั้วต่อซึ่งอยู่ด้านหลังสวิทช์ก็ โอเคใช้ได้เลยครับ มีลูกบิด บิดเร่งความแรงลม 1-2-3-4 เหมือนกันครับ
แต่ดูที่สวิทช์ของคุณคงยังใช้ได้อยู่เพียงแต่ปุ่มกดมันแตกไปใช่ไหมครับ วิธีแก้ง่ายๆถ้าไม่อยากซื้อสวิทช์ใหม่ก็เพียงแค่ถอดปุ่มกด(ปุ่มสี่เหลี่ยมพลาสติกสีฟ้าซึ่งสามารถถอดออกได้)ของเบอร์ที่เราไม่ใช้บ่อยเช่นเบอร์ 1 เอามาเสียบแทนเบอร์ 4 (ที่แตกไป) ก็ได้ครับ
ถ้ายังไม่เข้าใจ PM มานะครับผมจะแนะวิธีทำให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 20:19:15 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า
nuipint
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 21:52:58 »

งานนี้คงต้องใช้เทคนิคเชิงช่าง(diy)ละครับ เปลี่ยนเฉพาะตัวตองหน้าสัมผัสที่ท่านว่ามันขาดจะดีกว่ามั้งครับ เพราะหากจะซื้อสวิทต์อันใหม่มาใส่ไม่รู้มันจะทำงานเป็นปรกติเหมือนเดิมรึเปล่าเพราะในสวิทต์ตัวเดิมนี้มันจะมีหม้อแปลงไฟอยู่ข้างในลูกใหญ่พอสมควรแต่สวิทต์รุ่นใหม่จะเป็นหม้อแปลงลูกเล็กหรืออาจใช้อุปกรณ์อิเลคทรอนิคในการลดไฟให้พัดลมหมุนช้าหรือเร็วและเท่าที่สังเกตุสว่นใหญ่จะมีแค่3ระดับความเร็วนะ(ไม่แน่ใจอาจมี4ระดับอยู่ก็ได้แต่ของที่บ้านส่วนใหญ่มีแค่3)แนะนำหาสวิทต์พัดลมตั้งพื้นตามร้านของเก่าแกะเอาหน้าสัมผัสมาแต่งใส่ตัวเดิมจะดีกว่า ประหยัด และใช้ได้เหมือนเดิมแต่ต้องมีความรู้เชิงช่างในการซ่อมและดัดแปลงด้วย หรืออีกหนึ่งวิธีง่ายๆหากท่านจะใช้เฉพาะเบอร์4ก็หาสวิทต์ไฟบ้านนี่แหละครับโยงสายไฟของเบอร์4ออกมาต่อกับสวิทต์จบ เพียงแต่ในขณะที่เปิดสวิทต์ที่พ่วงนี้อยู่ห้ามกดสวิทต์เบอร์อื่นที่ของเดิมอีกแค่นั้นครับ
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2014, 22:51:10 »

ลองแวะเข้าไปดูที่ร้าน ชุมพล มาจากแยกศรีทรายมูลก่อนถึง ไฟแดงกำแพงเมือง 5 แยก ร้านอยู่ซ้ายมือติดร้านซุปเปอร์คาราโอเกะ.... ยิงฟันยิ้ม

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
yootchai

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 06:11:49 »

งานนี้คงต้องใช้เทคนิคเชิงช่าง(diy)ละครับ เปลี่ยนเฉพาะตัวตองหน้าสัมผัสที่ท่านว่ามันขาดจะดีกว่ามั้งครับ เพราะหากจะซื้อสวิทต์อันใหม่มาใส่ไม่รู้มันจะทำงานเป็นปรกติเหมือนเดิมรึเปล่าเพราะในสวิทต์ตัวเดิมนี้มันจะมีหม้อแปลงไฟอยู่ข้างในลูกใหญ่พอสมควรแต่สวิทต์รุ่นใหม่จะเป็นหม้อแปลงลูกเล็กหรืออาจใช้อุปกรณ์อิเลคทรอนิคในการลดไฟให้พัดลมหมุนช้าหรือเร็วและเท่าที่สังเกตุสว่นใหญ่จะมีแค่3ระดับความเร็วนะ(ไม่แน่ใจอาจมี4ระดับอยู่ก็ได้แต่ของที่บ้านส่วนใหญ่มีแค่3)แนะนำหาสวิทต์พัดลมตั้งพื้นตามร้านของเก่าแกะเอาหน้าสัมผัสมาแต่งใส่ตัวเดิมจะดีกว่า ประหยัด และใช้ได้เหมือนเดิมแต่ต้องมีความรู้เชิงช่างในการซ่อมและดัดแปลงด้วย หรืออีกหนึ่งวิธีง่ายๆหากท่านจะใช้เฉพาะเบอร์4ก็หาสวิทต์ไฟบ้านนี่แหละครับโยงสายไฟของเบอร์4ออกมาต่อกับสวิทต์จบ เพียงแต่ในขณะที่เปิดสวิทต์ที่พ่วงนี้อยู่ห้ามกดสวิทต์เบอร์อื่นที่ของเดิมอีกแค่นั้นครับ
ครับผมดูจากรูปที่เจ้าของกระทู้อัพไว้น่ะครับ เข้าใจว่าเสียเฉพาะปุ่มกดสีฟ้า(ปุ่มกดมันแตก-กดไม่ได้)ก็ถอดปุ่มอื่นมาใส่แทนก็เสร็จเรื่อง ไม่ต้องใช้วิชาช่างมา DIY อะไร และคงไม่เข้าลึกไปถึงเปลี่ยนหน้าสัมผัสทองเหลืองหรอกครับ เพราะแค่นี้เจ้าของกระทู้เขาก็ งง งง อยู่แล้ว 555 ส่วนสวิทช์พัดลมแบบลูกบิดผมเคยซื้อมาเปลี่ยนที่บ้านหลายตัวใช้ได้เหมือนกัน(เป็นขดลวดหรือ อีเลคทรอนิคส์ก็มีจุดประสงค์เดียวกันคือลดหรือเพิ่มกระแสไฟฟ้าให้เข้าสู่ตัวพัดลมน้อยหรือมากไม่ใช่หรือครับส่วนมอเตอร์พัดลมไม่ว่ารุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่ก็น่าจะใช้กระแสไฟฟ้าพอ ๆ กัน) ผมพอจะมีประสบการณ์ในการใช้มาแล้วครับถึงมาแนะนำสมาชิก คงไม่กล้าแนะนำแบบไม่รู้จริงหรอกครับ จุดประสงค์ที่แนะนำสมาชิกในเว็บก็เพราะเห็นว่าเราก็พอจะมีประสบการณ์ในทางนี้อยู่บ้าง อะไรที่พอจะช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยเหลือกันไปเป็นการทำบุญครับ บางอย่างไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่เสมอไปพอดัดแปลงได้(DIY)ก็ทำเองดีกว่า ไม่ได้มาอวดภูมิตัวเองหรอกครับเพราะผมไม่ได้จบทางด้านช่างอะไรมาเลย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 06:26:29 โดย yoot » IP : บันทึกการเข้า
nuipint
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 06:24:02 »

พอดีตัวตองสวิทย์ไฟข้างในปุ่ม 4 มันขาดอ่ะค่ะ
yootchai

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 06:29:47 »

อ๋อครับ ขอโทษครับที่ไม่เห็น ถ้าขาดจริงก็คงต้อง DIY เหมือนท่านว่า หรือเปลี่ยนตัวใหม่ล่ะครับ
rapancell
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 14:33:50 »

ขอบคุณทุกๆคนมากนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์