เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:37:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เกษตรมือใหม่
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน เกษตรมือใหม่  (อ่าน 20889 ครั้ง)
หม่อมต่อ
มัธยม
**

ทานตะวันชูคอ รอพ่อกลับมา

« เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 13:55:19 »

ขอเข้าร่วมด้วยนะครับเพิ่งออกจากงานกลับบ้านมาทำเกษตรมือใหม่ค่อยๆทำไปใครมีอะไรแนะนำช่วยบอกกล่าวด้วยนะครับ
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 16:58:09 »

ดีครับ ขอสนับสนุนเต็มที่

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
khonwan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2011, 22:17:16 »

ไม่ทราบว่าจะปลูกพืชชนิดไหนล่ะคะ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 08:35:32 »

แนะนำข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ครับ
ถ้ามีพื้นที่พอ ไม่ต้องมากครับ1-2ไร่ก็ปลูกได้
การจัดการง่ายไม่ต้องดูแลมาก
(นี่พูดถึงหน้าฝนนะครับ)
ถ้ามีแหล่งน้ำปลูกได้ตลอดครับ
ปีนี้แนวโน้มราคาดีครับ
ถ้าเป็นคนในพื้นที่เชียงราย
อย่าลืมไปขึ้นทะเบียนเกษตรกรไว้ก็ดีครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2011, 17:09:19 »

ถ้ามีพื้นที่พอ ไม่ต้องมากครับ1-2ไร่ก็ปลูกได้
อย่าลืมไปขึ้นทะเบียนเกษตรกรไว้ก็ดีครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ผมกำลังหาที่ปลูกซัก30ไร่ครับอ้ายกร...ตอนนี้เล็งๆไว้แล้วแปลงหนึ่งอ่ะครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 12:39:34 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...ผมกำลังหาที่ปลูกซัก30ไร่ครับอ้ายกร...ตอนนี้เล็งๆไว้แล้วแปลงหนึ่งอ่ะครับ
มีทางไปบ้านจอมกิตติ7ไร่
ของเพื่อนกันแถว แม่คำหนองบัว
มันอยู่ไกล ดูแลไม่ถึง

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 16:56:19 »

ผมลาออกจากงานราชการและตอนนี้มาปลูกไผ่ครับกำลังโตแต่ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นไงเอาใจช่วยผมด้วยนะครับ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 18:44:39 »

ผมลาออกจากงานราชการและตอนนี้มาปลูกไผ่ครับกำลังโตแต่ไม่รู้ผลจะออกมาเป็นไงเอาใจช่วยผมด้วยนะครับ

สู้ๆครับ เงินทองเป็นมายา ข้าวปลานี้ของจริง
  ยิงฟันยิ้ม
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2011, 20:45:58 »

ปลูกไผ่อะไรบ้างครับ...ผมลองปลูกได้นิดหน่อยได้ประมาณปีกว่าแล้วครับ..ได้ผลไม่เต็มที่เลยเพราะไม่ได้วางแผนเรื่องระบบน้ำให้ดีก่อน...อาศัยใจรัก เลยไม่ซีเรียสอะไร..ประกอบกับพื้นที่ก็ไม่มากเท่าไร...มีความสุขที่ได้อยู่กับสวน...กับต้นไม้เขียวๆในวันหยุดมากกว่าครับ...หากคุยเรื่องไผ่สงสัยจะยาว...วันหลังคงได้แลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ..
ard.sri
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 11:57:55 »

ไร่นาส่วนผสมสิครับ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 14:20:13 »

ข้าวโพดหวานคับ...
หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 14:57:27 »

ผมปลูก 3 สายพันธ์ครับอย่างละนิดละหน่อย มีไผ่เลี้ยงสีทอง ไผ่บงหวาน และกิมซุง ครับ ผลผลิตก็ไม่ดีเท่าที่ควร สนับสนุครับเกี่ยวกับน้ำสำคัญกับการเกษตรครับ สวนอยู่ ตำบลแม่ยาวนะครับ ก็มีความสุขครับได้อยู่กับต้นไม้สีเขียว ขลุกได้ทั้งวันครับ มีความสุขตามอัตภาพ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปตามพ่อหลวงบอกครับ
arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2011, 16:27:12 »

อยากได้กิ่งไผ่มาปลูกบ้างอ่ะครับ ไผ่บงหวาน ไผ่กิมซุง ไผ่ตงลืมแล้งอันเดียวกันหรือป่าวครับ
ไม่แน่ใจ  ผมอยู่ เวียงชัย หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วราคากิ่งเท่าไหร่ครับ แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 11:59:45 »

อยากได้กิ่งไผ่มาปลูกบ้างอ่ะครับ ไผ่บงหวาน ไผ่กิมซุง ไผ่ตงลืมแล้งอันเดียวกันหรือป่าวครับ
ไม่แน่ใจ  ผมอยู่ เวียงชัย หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วราคากิ่งเท่าไหร่ครับ แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
พันธุ์ไผ่  ปีที่แล้วผมซื้อจาก อ.พาน ไผ่บงหวานกล้าละ 60 บาท กิมซุ่งหรือตงลืมแล้ง กล้าละ 100 บาท ซื้อหลายๆต้น ก็มีลดมีแถมน่ะครับ..หน้าด้านทำตีซี้ขอเข้าเอา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   กล้าพันธุ์กิมซุ่งนี่..แถวบ้านเราที่ราคาตำกว่า 100 นี่ ผมหายังงัยก็ไม่เจอ ใครมีราคาต่ำกว่า 100 บาทช่วยบอกด้วยน่ะครับ...จริงๆ  หากไม่รีบก็ปลูกไปเพาะพันธุ์ไปก็ช่วยประหยัดได้เยอะพอสมควร...
...อีกอัน  พันธุ์ไผ่เป๊าะผมซื้อจากสวนแบบขุดเหง้า  60 บาท แบบเพาะในถุงพร้อมปลูกหากจำไม่ผิดประมาณกล้าละ100บาทอ่ะครับ
Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 07:36:40 »

ขอบคุณครับ
พันธุ์ไผ่  ปีที่แล้วผมซื้อจาก อ.พาน ไผ่บงหวานกล้าละ 60 บาท กิมซุ่งหรือตงลืมแล้ง กล้าละ 100 บาท ซื้อหลายๆต้น ก็มีลดมีแถมน่ะครับ..หน้าด้านทำตีซี้ขอเข้าเอา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   กล้าพันธุ์กิมซุ่งนี่..แถวบ้านเราที่ราคาตำกว่า 100 นี่ ผมหายังงัยก็ไม่เจอ ใครมีราคาต่ำกว่า 100 บาทช่วยบอกด้วยน่ะครับ...จริงๆ  หากไม่รีบก็ปลูกไปเพาะพันธุ์ไปก็ช่วยประหยัดได้เยอะพอสมควร...
...อีกอัน  พันธุ์ไผ่เป๊าะผมซื้อจากสวนแบบขุดเหง้า  60 บาท แบบเพาะในถุงพร้อมปลูกหากจำไม่ผิดประมาณกล้าละ100บาทอ่ะครับ
ผมมีลืมแล้งอยู่ไม่กี่กอ ซื้อมาจากสุพรรณบุรี
ยังไม่พร้อมตอนขายเลยครับ
เพิ่งลงไปปีที่แล้วเองยังไม่ได้ไปดูเลย
ถ้ามีจะแจ้งให้ทราบ ราคาต่ำกว่า100แน่นอนครับ
ไผ่เป็นพืชที่น่าสนใจมากครับ

morndelan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 07:55:55 »

ขอบคุณครับ
น้องเขยผมมีสวนไผ่หวานครับ ก่อนถึง พาน สะพานข้ามน้ำแม่ลาว เดวถามราคาฮื้อครับ
arm phan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 09:13:35 »

แนะนำเรื่องใผ่ครับ ไผ่ที่จะปลูกกินเอง ต้องพันธุ์ หมาจู กับ ลี้จู ของโครงการหลวงครับ พันธุ์หมาจู เป็นพันธุ์ที่ใหญ่และหวานพอประมาณ รสชาดดีครับ ส่วนใผ่ ลี้จูเป็นใผ่ขนาดเล็กแต่รสชาดดีมาก หวานมาก ขุดมาใหม่ๆลองกัดกินดูไม่หืนหวานติดลิ้น  หน่อเล็กกว่า พันธุ์หมาจูนิดหนึ่งครับ โครงการใหญ่แม่สะบ๊อกที่เชียงใหม่ มีขายครับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 10:33:21 »

ปลูกกาแฟสิครับผม แล้วหาพันธุ์อาราบิกา ไปปลูก ยังไงก็เริ่มเพาะก็ได้ เพาะเองไม่ต้องใช้เงินมาก ทำไปเรื่อย ๆ ในเวลาว่าง ถ้าปลูกไม่หมดก็ขาย ตอนนี้ขายกันต้นละ 5 บาทครับผม ทำเยอะ ๆ งานไม่หนัก ยังไงโทรหาผมนะครับ 0856940547
นาซี คลาสสิค
ชั้นประถม
*

Ride with pride

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 10:43:12 »

ผมก็เพิ่งได้ที่ รวมๆ ตอนนี้ก็ประมาณ หกไร่ เป็นที่นาหรือที่ดิินประมาณ 2 ไร่ เป็นบ่อปลาซะเกือบ 4 ไร่
บ่อใหญ่ 3 บ่อ บ่อเล็กอีก 3 บ่อ กำลังเล็งๆ ว่าจะทำอะไรดีมั่งเหมือนกันคับ จะไปปลูกบ้านอยู่แบบ บ้านสวน
ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

หม่อมต่อ
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 14:04:43 »

ช่วงนี้ผมกะลังตอนกิ่งของกิมซุงอยู่ครับราคาซื้อขายอยู่ที่ 80-90 บาทต่อกิ่งเป็นไผ่ที่โตเร็วมากครับไม่ถึงปีมีผลผลิต หากสนใจ ลองติดต่อมาที่ผมนะครับ 087-1938274 พอหากิ่งและแนะนำได้ครับ สวนผมก็พอลงน้ำช่วงนี้เริ่มเขียวและแทงหน่อมาบ้างแล้วครับ หน่อหน้าแล้งเริ่มออกมาบ้างแล้วครับ ไผ่เลี้ยงหวานสีทอง กะกิมซุงปีเดียวก็ได้หน่อกินแล้วครับ ส่วนบงหวานที่สวนยังเด็กอยู่นะครับสนใจติดต่อมาสวนอยู่อำเภอเมืองนี่เอง ตำบลแม่ยาวนะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 พิมพ์