เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:09:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  วิถีอนุตรธรรมเป็นพุทธศาสนาหรือไม่ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วิถีอนุตรธรรมเป็นพุทธศาสนาหรือไม่ครับ  (อ่าน 7409 ครั้ง)
rittipon
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2014, 11:49:44 »

ใครรู้จักเรื่องการรับธรรมของวิถีอนุตรธรรมบ้างครับ เห็นมีคนชวนไปรับธรรมเขาบอกว่าเป็นจิตเดิมแท้ของมนุษย์ พระแม่องค์ธรรมเป็นผู้สร้างกำเนิดศาสนาในโลกนี้ สมัยก่อนการถ่ายทอดธรรมไม่ใช่จะได้รับกันง่ายๆ ถ้าไปรับธรรมแล้วจะได้สิ่งวิเศษ 3 อย่างให้ยึดถือและจำจนวันตายเพราะเป็นคาถาเปิดประตูสวรรค์ เขาว่าอย่างนั้น เห็นว่าเป็นลัทธิจากไต้หวัน แต่ก็มีคนเชื่อและศรัทธากันเยอะ สายธรรมเขาก็มีหลายสายด้วยเพื่อผมเป็นสายฟาอีฉงเต๋ออะไรประมาณนี้ พระที่เขานับถือสูงสุดคือพระแม่องค์ธรรมหรือเหล่าหมู่ พระจี้กง พระแม่กวนอิม แล้วมีการเข้าทรงด้วยน่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ความเชื่อนี้เขาเป็นพุทธศาสนาหรือไม่แต่เท่าที่ค้นข้อมูลดูไต้หวันเขายอมรับลัทธินี้ว่าถูกต้องตามกฏหมาย แต่ไม่ถือเป็นพระพุทธศาสนา

* 1457508_554063751353335_500780139_n.jpg (48.51 KB, 447x595 - ดู 6547 ครั้ง.)
ชันเทน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2014, 08:45:52 »

สอนให้มีความกตัญญูรู้คุณบิดามารดา  ครูอาจารย์   

มีความเมตตา ต่อเพื่อนมนุษย์ และปวงสรรพสัตว์  อยู่ในศิลในธรรม  ทำบุญ  ทำทาน

กินอาหารเจ  มีความสุขในปัจจุบัน   ตายแล้ววิญญาณจะออกจากร่างไปแดนนิพพาน 

อาศัยความเชื่อ  และความศรัทธาเป็นหลัก  พิธีกรรมแยอะ  เหมาะกับผู้ที่ไม่คิดมาก

amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 23:05:33 »

ควรออกห่างลัทธินี้ครับ ผิดทางอย่างมหันต์ แนวทางลงเหวนะครับ
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 09:50:21 »

ที่ถามว่าคือเขาเป็นพระพุทธศาสนาหรือไม่
ตอบ: ไม่ใช่ ห่างไกลหลายภพหลายล้านชาติ ตอบด้วยหัวใจที่ มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นสรณะ เป็นที่พึ่งเดียวไม่มีสรณะอื่นใดมาครองครองหัวใจทุกชาติครับ
อนุตรธรรมเข้ามาถกได้นะครับ ผมเปิดกว้างแต่ท่านต้องเปิดกว้างกับผมด้วย ผมพร้อมตอบตามภูมิธรรมความรู้อันต่ำต้อยของผมเอง พร้อมสำหรับลัทธิที่เอาคำสอนของพระพุทธศาสนาไปย่ำยี เอาประวัติองค์พระพุทธเจ้าไปย่ำยี
harmony
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 10:33:45 »

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 10:45:38 โดย harmony » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 21:27:01 »

ไหว้สา พระธัมมวินัย สายบุญ

อนุตรธัมม์ หมายถึง ธัมมะ อันสูงสุด  ในวิถีพุทธ จุดหมายสูงสุด หมายถึง พระนิพพาน  การหยุดวนเกิดเวียนตาย

คณะลัทธินี้ ให้นับถือพระแม่องค์ธัมม์สูงสุด  จึงต่างจาก พระพุทธศาสนา ที่ พระรัตนสามสูงสุด  มีพระนิพพานเป็นที่สุด ของ พระศาสนา

เวลาไปสถานรับธัมม์ ผู้ลงชื่อ ลงทะเบียน จะถูกถามจำนวนเงิน ว่า จะบริจาคเท่าไร ?   

ในพิธี ทำไมมีการสาบาน ว่า ไม่ใช่ลัทธิอุบาทว์  ฯ    ให้ผู้รับธัมมะสาบาน ว่า จะไม่เล่าถ่ายทอดคาถา 5 คำ แก่ผู้ใด

เงินที่ได้เอาไปไหน ?  เขาบอกว่า เอาไปพิมพ์ธัมมะ    หาก เป็นจริงสมควรอนุโมทนาบุญ เมื่อเอาไปพิมพ์ธัมมะแท้ เป็นการส่งเสริมพระพุทธศาสนาของแท้  ไม่ใช่แบบของเทียม ของก๊อปปี้เกรดเอ

การทำบุญกุศล ความดี ความฉลาดมีหลายแบบ  ไม่ว่า จะ กินเจ มีเมตตาจิต คิดดี ช่วยเหลือเกิ้อกูลกัน ฯลฯ    ลัทธิศาสนาไหน ต่างมีการสอนทำดี บุญกุศล

หาก มีสิ่งแอบแฝง  บิดเบือนจาก พระธัมมวินัย คำสอนของพระพุทธเจ้า  โดยเพิ่มเติมเสริมแต่งให้ผิดเพี้ยน  กลายเป็นมิจฉาทิฏฐิ ย่อมอันตรายต่อผู้หลงเชื่อ

สิ่งที่อันตราย ตัวอย่างเช่น ยาพิษ แม้นิดหน่อยก็อันตราย

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 22:02:05 »

ขอบคุณครับคุณหนานธง จริงๆยังอยากฟังอนุตรธรรมบ้าง  จะได้ถกธรรมะกัน
รอฟังรออ่านอยู่นะครับ ผมเคยถกกันตัวๆแล้วกับอาจารย์เลยในเชียงรายนี่แหละ
แต่ยังยั้งๆไว้เพราะมีเหตุ แล้วจะเล่าให้ฟังทีหลังครับ ขอฟังเขาก่อนถ้ามีก็อาศัยกระทู้นี้แหละครับ
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 07:24:00 »

ขอเเสดงความเห็นครับ

มีการเก็บค่าทำบุญด้วย ส่วนพิธีการมีการถอนรายชื่อจากนรกขึ้นสวรรค์ คำสอนนำมาจากหลายๆศาสนา  ห้ามสอบถามฟังอย่างเดียว พระที่ไปร่วมพิธีการต้องนั่งฟังกราบเหมือนฆราวาส มีการบันทึกภาพเอาไว้โชว์ชักชวนคนอื่นต่อๆไปครับ ห้ามพูด ฟัง ห้ามถาม คำสอนที่นำมาสอน มีพุทธ คริสต์ จีน ซิกข์ อิสลาม และอื่นๆ
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 07:27:28 »

ที่สำคัญมีการเอารูปพระพุทธเจ้าไว้กับพื้น ไม่วางสูง ก็เลยแปลกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 07:33:27 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 11:42:00 »

กรรมแท้ๆ นี่เป็นหนึ่งในหลายข้อมูลของสำนักนี้ จริงๆรู้สึกว่าเครือข่ายเขาใหญ่มากนะครับ
ก็ระวังๆกันไว้สำหรับคนที่ยังไม่เข้าไปร่วม กรรมหนักเลยเอาศาสนามาเล่นบังหน้า
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 13:26:26 »

กรรมแท้ๆ นี่เป็นหนึ่งในหลายข้อมูลของสำนักนี้ จริงๆรู้สึกว่าเครือข่ายเขาใหญ่มากนะครับ
ก็ระวังๆกันไว้สำหรับคนที่ยังไม่เข้าไปร่วม กรรมหนักเลยเอาศาสนามาเล่นบังหน้า

ที่ผมไม่พอใจคือ การชักชวนพระเข้าไปร่วมทำพิธีด้วย และไม่ให้ความเคารพนับถือพระ
พอดีที่มาชักชวนไปเป็นการชักชวนพระที่มาอายุไปนั่งในพิธีรับธรรมด้วย และให้นั่งเหมือนกับฆราวาส
ที่ผมไม่ชอบใจคือ การให้นั่งเท่าๆกับฆราวาส พระที่มีอายุเยอะๆหัวข้อเข่าไม่ดีก็ต้องนั่งตลอดจนจบพิธี
ผมสงสารพระน่ะ ยิ่งไปกว่านั้นให้ฆราวาสมาทำพิธีถอนกรรมจากนรก แต่ให้พระเขียนชื่อจากนรกด้วย
และพระต้องนั่งรับฟังธรรม ห้ามฟัง ห้ามถาม ทั้งๆบางคำสอนเป็นพุทธ แต่เหมาเอาเป็นอนุตรธรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2014, 13:29:27 โดย Sunan_rao » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 18:35:37 »

ไหว้สา พระธัมมวินัย สายบุญ

ผู้ไปเข้าพิธีรับธัมมะ ต้องลงชื่อ นามสกุล แล้วจะถูกถาม ว่า           จะบริจาคเงิน เท่าใด  ?

ใครบริจาค ไม่ถึง ร้อยบาท ประมาณ ว่า คนแนะนำมาต้องดูแลรับผิดชอบ

สาธุที ครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 22:22:44 »

รู้สึกลัทธินอกรีตนี่จะดูแคลนพระนะครับ เคยฟังจากปากคนที่แอบอ้างตัวเป็นอาจารย์ของลัทธินี้ เขาเห็นพระบิณฑบาตรบอกน่าสงสารพระเนอะ ไอ้เราก็ฟังปุ้บสะดุดปั้บ ตอนแรกก็ไม่รู้หรอก ทราบแต่คร่าวๆ เขากะจะมาเอาผมเข้าไป
(หุหุ ลับมีดรอไว้เเล้วผม) เลยพาไปใส่บาตรกับสำนักสงฆ์สายวัดป่าเลย เรื่องของเรื่องเขาเอาแม่ผมเข้าไปแล้ว เขาจะเอาทั้งครอบครัวเลย ผมกะรอดูรอฟังเขาก่อน
เพราะยังไม่ทราบแนวปฏิบัติยังไงอะไรคือแนวสำนักนี้ ชื่ออนุตรธรรมยังไม่รู้จัก
แต่จะฟังธรรมเขาดูก่อน พระท่านให้พรยังไม่สนใจเลย แกล้งทำเป็นหยิบโน่นหยิบนี่ ผมน่ะสงสารแม่ผม พอเสร็จจากวีดแล้วทีนี้แหละมา..มา..ขอถามขอฟังหน่อย...ได้เรื่องเลย
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 22:35:58 »

พระองค์นั้นคือ.....หลวงพ่อผมเองครับ
อายุท่าน 73 เเล้ว แต่ให้ไปนั่งกราบเเบบฆราวาส
เสร็จพิธีต้องบริจาคเงินให้ลัทธินี้อีก เซ็นชื่อลงทะเบียนบริจาค
ตกลงทำบุญ  หรือ  ลงทะเบียนบุญกันเเน่ !!!!
สรุป !!! ผมไม่บริจาค หลวงพ่อผมไม่บริจาค

คนที่ชักชวนต้องบริจาคแทน
หลวงพ่อผมโดนดูถูก ดูหมิ่น ในการทำพิธีของลัทธินี้
ผมโมโหมาก ที่มาดูถูกดูหมิ่นพ่อผมที่เป็นพระ
แล้วผมจะนับถือลัทธินี้เพื่ออะไร !!!

ดูถูกพระ ลบหลู่พระ แล้วจะนับถือไปเพื่ออะไร ?
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 10:36:25 »

ผมเข้าใจความรู้สึกครับ เพราะแม่ผมเชื่อแกชอบแนวนี้อยู่แล้ว จริตท่านไปทางนั้น
กว่าจะดึงออกมาได้ ต้องใช้อุบายเยอะ เหตุผลอีก ทำตัวอย่างอีก ทุกวันนี้ยังร่ำๆเลยT_T
คนที่นั่นเก่งดูคน เอาคนที่ยังไม่รู้จักศาสนพุทธแท้ เป็นแต่พุทธในบัตรประชาชน
คำสอนองค์พระศาสดาไม่เคยรู้ พวกที่ไปมาจึงว่าดีๆๆๆๆ ถามดีไง ตอบเขาก็ให้กตัญญูพ่อแม่ กินเจ ไม่เบียดเบียนสัตว์ โหๆๆ กตัญญูน่ะไม่ต้องศาสนาไหนหลอกมันอยู่ในกมลสันดาลอยู่แล้ว มันอยู่ในความเป็นคนอยู่แล้ว หุยนึกว่ามีอะไรที่กระแทกใจ ที่ไหนได้  กรรม.....................
pyronestzi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 15:55:03 »

เป็นเทวนิยมครับ หาใช่พระพุทธศาสนาแท้จริง

องค์กวนอูเป็นเง็กเซียนฮ่องเต้ หรือพระอินทร์
กวนอู ที่จริงก็คือนักรบท่านหนึ่ง ที่ไม่ได้โดดเด่นอะไรนัก ถ้าท่านศึกษาประวัติศาสตร์จีน การที่ถูกยกย่องเป็นเทพเจ้าคือเรื่องการเมืองของจีนในสมัยนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2014, 15:59:05 โดย pyronestzi » IP : บันทึกการเข้า

หยุดเป็นตัวสำเร็จ
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2014, 15:56:17 »

คนที่เข้าลัทธินี้จะเป็นพวกหัวอ่อน ถูกชักจูงได้ง่าย  เช่น  อาม่า อาก๋ง ที่อยู่บ้านคนเดียวเหงาๆ ลูกหลานไม่อยู่บ้าน ไปทำงาน เป็นต้นครับ
เหล่านี้จะเป็นเหยื่อของลัทธินี้โดยง่าย สำหรับคำสอนนั้น ผมเชื่อได้เลยว่ามั่วคำสอนหลายๆศาสนา หลายๆศาสดามารวมเข้าด้วยกัน
มีอย่างที่ไหน มีข้อสงสัยห้ามถาม รับอนุตรธรรมเสร็จบรรลุได้เลย มันง่ายเกินไปครับ สำหรับการหลอกล่อคนเข้าลัทธิ

ผมไม่นับถือว่าเป็นศาสนา แต่เป็นการฉกฉวยคำสอนจากศาสนาต่างๆมาหาผลประโยชน์ใส่ตัว
และคนที่มาทำพิธีก็ไม่มีความรู้เรื่องธรรมจริงๆแบบที่ว่าครับ
หน้า: [1] พิมพ์