เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:42:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สนใจอยากเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสต์ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สนใจอยากเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสต์ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ  (อ่าน 998 ครั้ง)
kidphan
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 14:31:06 »

???สนใจอยากเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสต์ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ
   ขอคำแนะนำหน่อ่ยค่ะ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 14:34:51 »

ก็เปลี่ยนจากไปวัด ไปโบสวันอาทิตย์ แล้วก็เปลี่ยนความเชื่อก็เท่านั้นแหละครับเพื่อนผมเคยบอกใว้ที่เหลือก็อยู่ที่ตัวท่านเองแหละครับ อย่าลืมไปติดต่อที่อำเภอด้วยล่ะกันนะครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
kidphan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 14:40:43 »

ก็เปลี่ยนจากไปวัด ไปโบสวันอาทิตย์ แล้วก็เปลี่ยนความเชื่อก็เท่านั้นแหละครับเพื่อนผมเคยบอกใว้ที่เหลือก็อยู่ที่ตัวท่านเองแหละครับ อย่าลืมไปติดต่อที่อำเภอด้วยล่ะกันนะครับ
5555555 ขอบคุณค่ะ
Ramil
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 15:16:33 »

???สนใจอยากเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสต์ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ
   ขอคำแนะนำหน่อ่ยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 14:45:03 โดย Ramil » IP : บันทึกการเข้า
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 15:20:35 »

เมื่อมีศรัทธาอย่างแรงกล้า ก็รับศีล ... เป็นคริสต์โดยสมบูรณ์

Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2014, 15:35:53 »

ตอนอยู่เชียงใหม่ มีแม่อุปถัมภ์เป็นคริสเตียน (คุณแม่เป็นบอร์ดของโบสถ์ 1 สะพานนวรัฐด้วย ถ้าเอ่ยชื่อท่านหลายคนในแวดวงโรงเรียนคริสต์และคริสเตียนในเชียงใหม่ต้องร้องอ๋อ)
เคยถามคุณแม่ว่า ถ้าอยากจะเข้าคริสต์ ต้องทำอย่างไรบ้าง (ตอนนั้นคุณแม่ดีกับเรามาก ช่วยเหลือทั้งชีวิตและการงาน เลยคิดอยากจะเข้ารีตตามคุณแม่)
คุณแม่บอกว่า ถ้าจะเข้าจริง ๆ มันยากนะลูก ถามใจตัวเองให้ดีก่อน แล้วเข้ามาเรียนรู้ให้เข้าใจและศรัทธาอย่างถ่องแท้และแน่วแน่พร้อมที่จะเข้าจริง ๆ ..
คุณแม่ไม่เคยยัดเยียดให้เข้ารีตตามท่าน (ครอบครัวท่านเป็นคริสเตียนมาครั้งคริสต์เข้าเชียงใหม่ ใหม่ๆ)
จนกระทั่งเดี๋ยวก็ยังคงเข้าวัดเหมือนเดิม แต่เป็นวัดป่าธรรมยุติ  วัดบ้านมหานิกายไม่ค่อยได้เข้าเพราะเข้าทีไรมีแต่การขอรับบริจาคสร้างโน้นนี่นั่น วัดไม่เคยเสร็จสักที..

ลองปรึกษาศาสนาจารย์ที่โบสถ์ครับ ท่านจะให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์เป็นแนวทางได้
ถ้าจะเข้าจริง ๆ ยังไม่ควรไปรับเชื่อกับโบสถ์เล็ก ๆ ตามตึกแถวนะครับ (ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ)
คริสต์ก็เหมือนพุทธ มีหลายนิกายเหมือนกัน แต่นิกายหลัก ๆ มี 2 คือโปแตสแต้นท์ (โบสถ์ 1 ประตูสลี, โรงเรียนเชียงรายวิทยาคม, รพ.โอเวอร์บรุ๊ค) และนิกายโรมันคาทอลิก ที่โรงเรียนสันติวิทยาครับ
ส่วนตามห้องแถวอาจเป็นพวกนิกายเล็ก ๆ เช่น เซเวนส์เดย์ (เข้าโบสถ์วันเสาร์) , นิกายมอร์มอน (ตอนเข้ามาใหม่ ๆ ชอบปั่นจักรยานเผยแพร่ อาจสอนภาษาแลกเปลี่ยน),แบ็บติสต์ ฯลฯ
ถ้าเชื่อและศรัทธา ก็ลองเข้าไปคุยกับศาสนาจารย์ หรือคนที่เกี่ยวข้องได้เลยครับ..

เป็นอีกหนึ่งข้อแลกเปลี่ยนเรียนรู้นะครับ หากผิดพลาดประการใดหรือพาดพิงผู้ใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
หน้า: [1] พิมพ์