เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:58:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  มาช่วยกันรณรงค์ทำบุญแบบถูกวิธีคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มาช่วยกันรณรงค์ทำบุญแบบถูกวิธีคับ  (อ่าน 1278 ครั้ง)
prawit007
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 10:16:26 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยเห็นด้วยกันการที่เราไปทำบุญที่วัดด้วยการใส่เงินในซองให้กับพระ เพราะว่าเงินที่เราใส่ไปนั้น มันเป็นสิ่งที่ยั่วยวนใจให้กับพระ ตรงกันข้ามเราอาจจะได้บาปมากกว่าได้บุญเสียด้วยซ้ำ เพราะว่าพระรูปนั้นที่ได้เงินเราไปเอาไปใช้ในทางที่มิถูกมิควร คือว่าเงินเป็นสิ่งที่จะไปยั่วกิเลส ตัณหา ของพระได้ ดังนั้นการที่เราไปทำบุญ หรือว่าบริจาคเราก็ควร บริจาคเป็นสิ่งของ เช่นชุดหลอดไฟ สายไฟ เหล็ก หิน ดิน ทราย และใจที่แน่วแน่ในการทำบุญ เพราะว่าสิ่งเหล่านี้นั้นมันมีประโยชน์สามารถนำมาสร้างวิหารและโบสถ์แล้วยังไม่เป็นดาบสองคมให้กับพระ ดังนั้นเรามาช่วยกันนะคับ ด้วยการหยุดบริจาคเป็นเงินสด เพื่อพุทธศาสนาเราจะได้อยู่ยืนนานแบบไร้มลทิน
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 10:38:24 »

ไม่ใส่ไม่ได้ครับสมัยนี้บางวัดถ้าซองไม่ถึงไม่มีทางรับกิจนิมนครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
prawit007
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 16:16:20 »

เราพยายามลด ละ เลิก ในการเอาเงินสดใส่ชองให้พระละกันคับ มองกลับกันฝรั่งขึ้นบ้านใหม่ราคาแพงๆ ไม่เสียค่านิมนต์ให้พระเลยสักบาท เขากลับเอาเงินที่จะใช้ส่วนนั้นมาใช้ประโยชน์อย่างอื่น น่าคิดนะคับ
neoclassic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 16:26:47 »

เห็นด้วยครับ
แต่บางทีก็ลำบากพระนะครับ
เดินทาง ขึ้นรถ   อันนี้ลำบากจริงๆเลยครับ ถ้าไม่มีปัจจัยในสมัยนี้   ไม่มีใครกล้ารับพระขึ้นรถเลย หรือรถโดยสารก็ไม่ฟรี

กำลังใจปรมัตถ์ คือใจที่มั่นคงในความดี
jocolenoname
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 16:29:45 »

บางทีก็พูดยากน่ะครับ

อย่างสมมุติวัดไหนมี รถ ประจำวัด

เวลาเติมน้ำมัน พระก็ต้องใช้เงินในการเติมน่ะครับ

ส่วนตัว ถ้าไปทำบุญ ก็จะทำในส่วนของสิ่งของ

แต่ถ้านิมนต์มาในกิจต่างๆ ก็ถวายเป็นเงินใส่ซองน่ะครับ
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 16:30:11 »

คงยากมาก ทางที่ดีเราควรจะช่วยกันไม่ให้นำสิ่งของต่างๆ เขาไปใช้ในวัดเช่น ทีวี จานดาวเทียม คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์  และหนังสือที่เกี่ยวกับทางโลกห้ามนำเข้าไปในวัด ให้ในวัดมีแต่หนังสือธรรมะ หรือหนังสือเกี่ยวกับคำสั่งสอนทางพระพุทธศาสนาเท่านั้น
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 17:19:08 »

ครับก็ดีนะตาม จขกท. ผมเห็นด้วยก็แล้วกัน แต่ต้องไปขอความร่วมมือกับกระทรวงคมนาคมเรื่องค่ารถค่าโดยสาร เพราะเห็นว่าเวลาพระเดินทางก็ต้องจ่ายค่ารถเหมือนชาวบ้าน  แถมได้นั่งตัวลีบอีกต่างหาก ต้องไปขอความร่วมมือกับร้านอาหารทั่วไปเวลาพระเข้าไปฉันเช้า ฉันเพลก็เห็นเก็บค่าอาหารเหมือนชาวบ้านทั่วไป    เวลาพระเข้าห้องน้ำบางแห่งก็เก็บเหมือนกันที่ไม่เก็บก็มีเห็นมีชาวบ้านเข้า   เวลาไปซื้อของโชว์ห่วยสบู่ยาสีฟันเครื่องใช้ก็เห็นเก็บเหมือนกันราคาเดียวกัน (อย่าบอกนะว่าชาวบ้านเขาก็ถวายอยู่แล้ว) จขกท.ลองไปขอดื่มน้ำในสังฆทานดูได้ว่าได้กลิ่นอะไร แม้มาม่าก็ได้กลิ่นผงซักฟอกเลย สิ่งของเครื่องใช้ธรรมดามาก มากซึ่งชาวบ้านไม่ใช้เลยของเหล่านั้นจึงเอาไปถวายพระ อย่างเช่นสบง จีวร ก็ผ้าธรรมด๊าธรรมดามาก มาก บางเสียไม่รู้จะบางยังไง  เวลาพระนุ่งทีมองหน้าทะลุหลัง เวลาไปซื้อหนังสืออะไรต่าง ๆ เรื่องการใช้จำเป็นก็เก็บเหมือนกัน ค่าน้ำ ค่าไฟที่วัดก็ต้องจ่ายเหมือนกันเท่าชาวบ้าน  ขอบคุณ จขกท. มาก มากที่มีจิตอาสาช่วยเหลือจะไปติดหน่วยงานเหล่านี้  ไหน  ๆ จขกท. ก็มีจิตเมตตาแล้ว   อีกอย่างอย่าเอาพระหรือวัดในเมืองใหญ่มาเป็นบรรทัดฐานในการเรียกร้องเช่นนี้   สมมติยกวัดพระแก้ว วัดพระสิงห์เชียงราย  วัดร่องขุึ่น  ย่อมไม่เดือดร้อนสมมติเชียงรายมี 1200 วัดแต่มีวัดที่อยู่ในเมือง 10 และวัดที่มีชื่อเสียงอย่างวัดห้วยปลากั้ง วัดแสงแก้วรวมแล้วเชียงรายมีวัดไม่เดือดร้อน 20 วัดแล้ว 1.180 วัดละทำยังไง   ดีแล้วครับเห็นด้วยอย่างยิ่งกับผู้ที่มีใจอันประเสริฐ เช่น จขกท. และทุกท่านที่ได้คอมเมนต์ในที่นี้  ยอมเสียสละความสุขส่วนตัวสละเพื่อพระพุทธศาสนา  เป็นภาระธุระดำเนินการผมคนหนึ่งที่เป็นชาวพุทธ (แต่ตัวห่างวัดพอสมควรส่วนจิตมิได้อคติต่อสถาบันพระพุทธศาสนาเลย)  ส่วนเรื่องพระเสียเป็นธรรมดาของคนหมู่มากย่อมมีดีบ้างเสียบ้างปะปนกันไป  100 รูปเสีย 1 รูป ไม่ต้องมองให้ไปมองอีก 99 รูปที่ยังอยู่และทำความดี  ถ้าเราไปจ้องแสดงว่าจิตเราไม่สะอาดจ้องแต่จะจับผิด (จิตไม่เป็นสุข)   เหมือนชาวบ้านอย่างเรา ๆ ก็เสียเหมือนกันข่าวออกทุกวันเพราะฉะนั้นเสียบ้างดีบ้างปะปนกันไป นิ้วไหนร้ายตัดนิ้วนั้น เหมือนคนเป็นเบาหวานต้องตัดเขาไม่ได้ตัดทีเดียวค่อย ๆ ตัดไปจนกว่าจะเจอว่าโรคลามเข้าจริง ๆ หมอเห็นว่าขืนเอาไว้ไม่ได้ต้องตัดทิ้งเหนือเข่า  ส่วนผมนั้นไม่คอยได้เข้าวัดและไม่คิดจะเอาพระสงฆ์เชียงราย 1.000 รูปไปเปรียบเที่ยบกับพระที่มีชื่อเสียงเช่น หลวงตามหาบัวครับ  ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน   ในพรรษานี้ผมคงมีบุญได้ใส่บาตร จขกท. ในรูปของพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ  ผู้หลุดพ้นแล้ว  ผู้ไม่มีมลทิน ผู้ไม่มีความอยากอะไรแล้ว  สักครั้งนะครับ  ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 17:36:13 »

พระยุคนี้เป็นเพียงผู้ศึกษาในธรรม หายากครับที่ปฏิบัติธรรม ผมไม่เคยใส่ซองให้พระเลยครับ แต่ผมไม่ห้ามนะครับที่ใครจะใส่ เพราะแม่ผมก็ใส่ แฟนผมก็ใส่ ญาติๆ ก็ใส่ เขามองเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไปเสียแล้ว
prawit007
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 09:13:47 »

ครับก็ดีนะตาม จขกท. ผมเห็นด้วยก็แล้วกัน แต่ต้องไปขอความร่วมมือกับกระทรวงคมนาคมเรื่องค่ารถค่าโดยสาร เพราะเห็นว่าเวลาพระเดินทางก็ต้องจ่ายค่ารถเหมือนชาวบ้าน  แถมได้นั่งตัวลีบอีกต่างหาก ต้องไปขอความร่วมมือกับร้านอาหารทั่วไปเวลาพระเข้าไปฉันเช้า ฉันเพลก็เห็นเก็บค่าอาหารเหมือนชาวบ้านทั่วไป    เวลาพระเข้าห้องน้ำบางแห่งก็เก็บเหมือนกันที่ไม่เก็บก็มีเห็นมีชาวบ้านเข้า   เวลาไปซื้อของโชว์ห่วยสบู่ยาสีฟันเครื่องใช้ก็เห็นเก็บเหมือนกันราคาเดียวกัน (อย่าบอกนะว่าชาวบ้านเขาก็ถวายอยู่แล้ว) จขกท.ลองไปขอดื่มน้ำในสังฆทานดูได้ว่าได้กลิ่นอะไร แม้มาม่าก็ได้กลิ่นผงซักฟอกเลย สิ่งของเครื่องใช้ธรรมดามาก มากซึ่งชาวบ้านไม่ใช้เลยของเหล่านั้นจึงเอาไปถวายพระ อย่างเช่นสบง จีวร ก็ผ้าธรรมด๊าธรรมดามาก มาก บางเสียไม่รู้จะบางยังไง  เวลาพระนุ่งทีมองหน้าทะลุหลัง เวลาไปซื้อหนังสืออะไรต่าง ๆ เรื่องการใช้จำเป็นก็เก็บเหมือนกัน ค่าน้ำ ค่าไฟที่วัดก็ต้องจ่ายเหมือนกันเท่าชาวบ้าน  ขอบคุณ จขกท. มาก มากที่มีจิตอาสาช่วยเหลือจะไปติดหน่วยงานเหล่านี้  ไหน  ๆ จขกท. ก็มีจิตเมตตาแล้ว   อีกอย่างอย่าเอาพระหรือวัดในเมืองใหญ่มาเป็นบรรทัดฐานในการเรียกร้องเช่นนี้   สมมติยกวัดพระแก้ว วัดพระสิงห์เชียงราย  วัดร่องขุึ่น  ย่อมไม่เดือดร้อนสมมติเชียงรายมี 1200 วัดแต่มีวัดที่อยู่ในเมือง 10 และวัดที่มีชื่อเสียงอย่างวัดห้วยปลากั้ง วัดแสงแก้วรวมแล้วเชียงรายมีวัดไม่เดือดร้อน 20 วัดแล้ว 1.180 วัดละทำยังไง   ดีแล้วครับเห็นด้วยอย่างยิ่งกับผู้ที่มีใจอันประเสริฐ เช่น จขกท. และทุกท่านที่ได้คอมเมนต์ในที่นี้  ยอมเสียสละความสุขส่วนตัวสละเพื่อพระพุทธศาสนา  เป็นภาระธุระดำเนินการผมคนหนึ่งที่เป็นชาวพุทธ (แต่ตัวห่างวัดพอสมควรส่วนจิตมิได้อคติต่อสถาบันพระพุทธศาสนาเลย)  ส่วนเรื่องพระเสียเป็นธรรมดาของคนหมู่มากย่อมมีดีบ้างเสียบ้างปะปนกันไป  100 รูปเสีย 1 รูป ไม่ต้องมองให้ไปมองอีก 99 รูปที่ยังอยู่และทำความดี  ถ้าเราไปจ้องแสดงว่าจิตเราไม่สะอาดจ้องแต่จะจับผิด (จิตไม่เป็นสุข)   เหมือนชาวบ้านอย่างเรา ๆ ก็เสียเหมือนกันข่าวออกทุกวันเพราะฉะนั้นเสียบ้างดีบ้างปะปนกันไป นิ้วไหนร้ายตัดนิ้วนั้น เหมือนคนเป็นเบาหวานต้องตัดเขาไม่ได้ตัดทีเดียวค่อย ๆ ตัดไปจนกว่าจะเจอว่าโรคลามเข้าจริง ๆ หมอเห็นว่าขืนเอาไว้ไม่ได้ต้องตัดทิ้งเหนือเข่า  ส่วนผมนั้นไม่คอยได้เข้าวัดและไม่คิดจะเอาพระสงฆ์เชียงราย 1.000 รูปไปเปรียบเที่ยบกับพระที่มีชื่อเสียงเช่น หลวงตามหาบัวครับ  ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน   ในพรรษานี้ผมคงมีบุญได้ใส่บาตร จขกท. ในรูปของพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ  ผู้หลุดพ้นแล้ว  ผู้ไม่มีมลทิน ผู้ไม่มีความอยากอะไรแล้ว  สักครั้งนะครับ  ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง
ผมขอบตอบเป็นข้อ ตามผมเข้าใจนะคับ
ครับก็ดีนะตาม จขกท. ผมเห็นด้วยก็แล้วกัน แต่ต้องไปขอความร่วมมือกับกระทรวงคมนาคมเรื่องค่ารถค่าโดยสาร เพราะเห็นว่าเวลาพระเดินทางก็ต้องจ่ายค่ารถเหมือนชาวบ้าน  แถมได้นั่งตัวลีบอีกต่างหาก
ตอบ  พระท่านมีหน้าที่ศึกษาพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า แทบไม่มีความจำเป็นต้องขึ้นรถออกเดินทางไปไหน เว้นเสียแต่มีกิจนิมนต์ เจ้าภาพจะเป็นผู้จัดหารถให้คับ

ต้องไปขอความร่วมมือกับร้านอาหารทั่วไปเวลาพระเข้าไปฉันเช้า ฉันเพลก็เห็นเก็บค่าอาหารเหมือนชาวบ้านทั่วไป      
ตอบ พระมีหน้าที่ออกบิณฑบาต เพื่อโปรดสัตวโลกในตอนเช้าทุกเข้า อาหารที่ประชาชนใส่ให้ ท่านฉันภายในวันไม่หมดด้วยซ้ำไป ยิ่งพระบางรูปอยากฉันอะไรสั่งได้ด้วยซ้ำ

เวลาพระเข้าห้องน้ำบางแห่งก็เก็บเหมือนกันที่ไม่เก็บก็มีเห็นมีชาวบ้านเข้า
ตอบ  ในเมื่อพระท่านไม่ออกเดินทางไปเที่ยวไหน ห้องน้ำในวัดมีเข้าฟรีคับ หรูกว่าห้องน้ำนอกชะอีก

เวลาไปซื้อของโชว์ห่วยสบู่ยาสีฟันเครื่องใช้ก็เห็นเก็บเหมือนกันราคาเดียวกัน (อย่าบอกนะว่าชาวบ้านเขาก็ถวายอยู่แล้ว) จขกท.ลองไปขอดื่มน้ำในสังฆทานดูได้ว่าได้กลิ่นอะไร แม้มาม่าก็ได้กลิ่นผงซักฟอกเลย สิ่งของเครื่องใช้ธรรมดามาก มากซึ่งชาวบ้านไม่ใช้เลยของเหล่านั้นจึงเอาไปถวายพระ
ตอบ ปกติของพวกนี้จะมีคนนำมาถวายอยู่แล้วคับ มีจนเหลือเก็บจนต้องนำออกมาขายคับ

สบง จีวร ก็ผ้าธรรมด๊าธรรมดามาก มาก บางเสียไม่รู้จะบางยังไง  เวลาพระนุ่งทีมองหน้าทะลุหลัง
ตอบ  พระในสมัยก่อนใส่จนขาดวิ้นเย็บแล้วเย็บอีก มีคนนำไปถวายพระท่านยังไม่รับเลย จนต้องแอบนำไปห้อยตามกิ่งไม้ แถววัด พระท่านจึงจะได้นำมาใช้ ตอนนี้ ขาดนิดหน่อยก็ทิ้งละคับ

เรื่องการใช้จำเป็นก็เก็บเหมือนกัน ค่าน้ำ ค่าไฟที่วัดก็ต้องจ่ายเหมือนกันเท่าชาวบ้าน
ตอบ  พระท่านมีเงินเดือนตามระดับชั้นยศคับ

ผมแค่เป็นส่วนหนึ่งในการส่งเสริม รณรงค์ ลด ละ เลิก ถวายทานใส่ซองด้วยเงินสด เพราะถือว่าเงินคือดาบสองคมของพระสงฆ์คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 09:17:48 โดย prawit007 » IP : บันทึกการเข้า
ตาต้อม
ระดับ :ป.โท

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 09:39:48 »

http://www.chiangraifocus.com/chiangrai4low/
 ยิ้ม
วิธีไหนถูกหรือผิดคงแยกแยะยากนะครับ
ขอแค่มีศรัทธา มีจิตใจที่บริสุทธิ์ มองความจำเป็นและความเป็นจริง ของโลกใบนี้อย่างเข้าใจ
เพราะที่จริงแล้ว มุมมอง ความคิดกับเหตุผลของคนเรา มันไม่เท่าและไม่เหมือนกัน
สองคนยลตามช่อง ภาพที่มองย่อมแตกต่างกันเป็นธรรมดา

ทำดีแบบที่เราอยากทำก็น่าจะเป็นมงคลกับชีวิตแล้วครับ
ปล่อยวางบ้างจิตใจจะได้สงบและไม่เป็นทุกข์มากจนเกินไป

เพราะบางที ความคิดเราเอง มันก็เป็นดาบสองคมเหมือนกันครับ

ถ้าว่างก็ขอเชิญร่วมกิจกรรม ทำบุญกับกลุุ่มตามลิ้งค์ข้างบนครับ

ยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 17:04:05 »

ครับก็ดีนะตาม จขกท. ผมเห็นด้วยก็แล้วกัน แต่ต้องไปขอความร่วมมือกับกระทรวงคมนาคมเรื่องค่ารถค่าโดยสาร เพราะเห็นว่าเวลาพระเดินทางก็ต้องจ่ายค่ารถเหมือนชาวบ้าน  แถมได้นั่งตัวลีบอีกต่างหาก ต้องไปขอความร่วมมือกับร้านอาหารทั่วไปเวลาพระเข้าไปฉันเช้า ฉันเพลก็เห็นเก็บค่าอาหารเหมือนชาวบ้านทั่วไป    เวลาพระเข้าห้องน้ำบางแห่งก็เก็บเหมือนกันที่ไม่เก็บก็มีเห็นมีชาวบ้านเข้า   เวลาไปซื้อของโชว์ห่วยสบู่ยาสีฟันเครื่องใช้ก็เห็นเก็บเหมือนกันราคาเดียวกัน (อย่าบอกนะว่าชาวบ้านเขาก็ถวายอยู่แล้ว) จขกท.ลองไปขอดื่มน้ำในสังฆทานดูได้ว่าได้กลิ่นอะไร แม้มาม่าก็ได้กลิ่นผงซักฟอกเลย สิ่งของเครื่องใช้ธรรมดามาก มากซึ่งชาวบ้านไม่ใช้เลยของเหล่านั้นจึงเอาไปถวายพระ อย่างเช่นสบง จีวร ก็ผ้าธรรมด๊าธรรมดามาก มาก บางเสียไม่รู้จะบางยังไง  เวลาพระนุ่งทีมองหน้าทะลุหลัง เวลาไปซื้อหนังสืออะไรต่าง ๆ เรื่องการใช้จำเป็นก็เก็บเหมือนกัน ค่าน้ำ ค่าไฟที่วัดก็ต้องจ่ายเหมือนกันเท่าชาวบ้าน  ขอบคุณ จขกท. มาก มากที่มีจิตอาสาช่วยเหลือจะไปติดหน่วยงานเหล่านี้  ไหน  ๆ จขกท. ก็มีจิตเมตตาแล้ว   อีกอย่างอย่าเอาพระหรือวัดในเมืองใหญ่มาเป็นบรรทัดฐานในการเรียกร้องเช่นนี้   สมมติยกวัดพระแก้ว วัดพระสิงห์เชียงราย  วัดร่องขุึ่น  ย่อมไม่เดือดร้อนสมมติเชียงรายมี 1200 วัดแต่มีวัดที่อยู่ในเมือง 10 และวัดที่มีชื่อเสียงอย่างวัดห้วยปลากั้ง วัดแสงแก้วรวมแล้วเชียงรายมีวัดไม่เดือดร้อน 20 วัดแล้ว 1.180 วัดละทำยังไง   ดีแล้วครับเห็นด้วยอย่างยิ่งกับผู้ที่มีใจอันประเสริฐ เช่น จขกท. และทุกท่านที่ได้คอมเมนต์ในที่นี้  ยอมเสียสละความสุขส่วนตัวสละเพื่อพระพุทธศาสนา  เป็นภาระธุระดำเนินการผมคนหนึ่งที่เป็นชาวพุทธ (แต่ตัวห่างวัดพอสมควรส่วนจิตมิได้อคติต่อสถาบันพระพุทธศาสนาเลย)  ส่วนเรื่องพระเสียเป็นธรรมดาของคนหมู่มากย่อมมีดีบ้างเสียบ้างปะปนกันไป  100 รูปเสีย 1 รูป ไม่ต้องมองให้ไปมองอีก 99 รูปที่ยังอยู่และทำความดี  ถ้าเราไปจ้องแสดงว่าจิตเราไม่สะอาดจ้องแต่จะจับผิด (จิตไม่เป็นสุข)   เหมือนชาวบ้านอย่างเรา ๆ ก็เสียเหมือนกันข่าวออกทุกวันเพราะฉะนั้นเสียบ้างดีบ้างปะปนกันไป นิ้วไหนร้ายตัดนิ้วนั้น เหมือนคนเป็นเบาหวานต้องตัดเขาไม่ได้ตัดทีเดียวค่อย ๆ ตัดไปจนกว่าจะเจอว่าโรคลามเข้าจริง ๆ หมอเห็นว่าขืนเอาไว้ไม่ได้ต้องตัดทิ้งเหนือเข่า  ส่วนผมนั้นไม่คอยได้เข้าวัดและไม่คิดจะเอาพระสงฆ์เชียงราย 1.000 รูปไปเปรียบเที่ยบกับพระที่มีชื่อเสียงเช่น หลวงตามหาบัวครับ  ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน   ในพรรษานี้ผมคงมีบุญได้ใส่บาตร จขกท. ในรูปของพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ  ผู้หลุดพ้นแล้ว  ผู้ไม่มีมลทิน ผู้ไม่มีความอยากอะไรแล้ว  สักครั้งนะครับ  ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่ง
ผมขอบตอบเป็นข้อ ตามผมเข้าใจนะคับ
ครับก็ดีนะตาม จขกท. ผมเห็นด้วยก็แล้วกัน แต่ต้องไปขอความร่วมมือกับกระทรวงคมนาคมเรื่องค่ารถค่าโดยสาร เพราะเห็นว่าเวลาพระเดินทางก็ต้องจ่ายค่ารถเหมือนชาวบ้าน  แถมได้นั่งตัวลีบอีกต่างหาก
ตอบ  พระท่านมีหน้าที่ศึกษาพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า แทบไม่มีความจำเป็นต้องขึ้นรถออกเดินทางไปไหน เว้นเสียแต่มีกิจนิมนต์ เจ้าภาพจะเป็นผู้จัดหารถให้คับ

ต้องไปขอความร่วมมือกับร้านอาหารทั่วไปเวลาพระเข้าไปฉันเช้า ฉันเพลก็เห็นเก็บค่าอาหารเหมือนชาวบ้านทั่วไป      
ตอบ พระมีหน้าที่ออกบิณฑบาต เพื่อโปรดสัตวโลกในตอนเช้าทุกเข้า อาหารที่ประชาชนใส่ให้ ท่านฉันภายในวันไม่หมดด้วยซ้ำไป ยิ่งพระบางรูปอยากฉันอะไรสั่งได้ด้วยซ้ำ

เวลาพระเข้าห้องน้ำบางแห่งก็เก็บเหมือนกันที่ไม่เก็บก็มีเห็นมีชาวบ้านเข้า
ตอบ  ในเมื่อพระท่านไม่ออกเดินทางไปเที่ยวไหน ห้องน้ำในวัดมีเข้าฟรีคับ หรูกว่าห้องน้ำนอกชะอีก

เวลาไปซื้อของโชว์ห่วยสบู่ยาสีฟันเครื่องใช้ก็เห็นเก็บเหมือนกันราคาเดียวกัน (อย่าบอกนะว่าชาวบ้านเขาก็ถวายอยู่แล้ว) จขกท.ลองไปขอดื่มน้ำในสังฆทานดูได้ว่าได้กลิ่นอะไร แม้มาม่าก็ได้กลิ่นผงซักฟอกเลย สิ่งของเครื่องใช้ธรรมดามาก มากซึ่งชาวบ้านไม่ใช้เลยของเหล่านั้นจึงเอาไปถวายพระ
ตอบ ปกติของพวกนี้จะมีคนนำมาถวายอยู่แล้วคับ มีจนเหลือเก็บจนต้องนำออกมาขายคับ

สบง จีวร ก็ผ้าธรรมด๊าธรรมดามาก มาก บางเสียไม่รู้จะบางยังไง  เวลาพระนุ่งทีมองหน้าทะลุหลัง
ตอบ  พระในสมัยก่อนใส่จนขาดวิ้นเย็บแล้วเย็บอีก มีคนนำไปถวายพระท่านยังไม่รับเลย จนต้องแอบนำไปห้อยตามกิ่งไม้ แถววัด พระท่านจึงจะได้นำมาใช้ ตอนนี้ ขาดนิดหน่อยก็ทิ้งละคับ

เรื่องการใช้จำเป็นก็เก็บเหมือนกัน ค่าน้ำ ค่าไฟที่วัดก็ต้องจ่ายเหมือนกันเท่าชาวบ้าน
ตอบ  พระท่านมีเงินเดือนตามระดับชั้นยศคับ

ผมแค่เป็นส่วนหนึ่งในการส่งเสริม รณรงค์ ลด ละ เลิก ถวายทานใส่ซองด้วยเงินสด เพราะถือว่าเงินคือดาบสองคมของพระสงฆ์คับ
ครับขอบคุณที่มีเมตตาจิตได้มาชี้แจงกระจ่างในเรื่อง  ต้องขอขอบคุณมาก ๆ ด้วยใจจริง   ผมต้องขอโทษด้วยที่ตอบกระทู้นี้  แต่ข้องใจนิดหนึ่ง (นี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆเดียวจริง)
1 พระที่จขกท.พูดถึงทุกคำถามทุกคำตอบนั้นมีเหมือนกันทุกรูปไหมครับเงินเดือนตามยศตามชั้น
2.ผมเคยไปในเมืองเห็นพระต้องนั่งรถไปธุระภาระเหมือนกันนะครับเช่นขณะนี้มีเยอะเหมือนกันไปเรียนหนังสือที่วิทยาลัยสงฆ์เชียงราย ก็ไม่ทราบว่ามีญาติโยมคนไหนใจดีเหมือน จขกท. ที่เอารถส่วนไปรับส่งพระนิสิต ที่มาจาก อ เชียงของ อ. ป่าแดด อ. แม่สาย  จะมีสักกี่คนกี่คันที่จะหาพุทธศาสนิกชนที่ใจดีเช่นนี้ ขอบอกเลยว่า 1. ใน 1.000 คนครับ (อันนี้ไม่ทราบจริง )
3. ต้องขอโทษด้วยเครื่องใช้อุปโภคบริโภค เช่นที่ จขกท. ได้มีจิตเมตตาให้ความกระจ่างมา  ตอนแรกผมคิดว่าตัวเองอยู่ใน พ.ศ 2557  ซึ่งเป็นครึ่งพุทธกาลมาแล้ว (โลกนี้ช่างไม่เที่ยงจริง ๆ ) พอตกกะใจตื่นปุ๊บ ไอ่หย่านี่เราอยู่ในช่วงพุทธกาลซึ่ง สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า  พร้อมพระอัครสาวกทั้งสอง พระมหาโมคัลลานะเถระเจ้า  พระมหาสารีบุตรเถระเจ้า  ยังมีพระชนม์ชีพอยู่แต่เรามีบุญวาสนาน้อยเหลือเกินมิได้เห็นพระองค์ท่าน

teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 00:14:43 »

ขออีกครั้งนะครับก่อนอื่นผมขอโทษไม่ได้มีเจตนาประสงค์ร้ายขัดแย้งท่าน จขกท. แต่เป็นการพูดเขียนไปตามเหตุตามปัจจัยของยุคปัจจุบันเท่านั้น  ซึ่งเจริญก้าวหน้าเปลี่ยนแปลงไปเร็วมากตามกฏของไตรลักษณ์  ซึ่งในอดีตถ้าเราศึกษาว่าพระพุทธองค์ก้ได้ตรัสไว้ว่าอันไหนสมควรแก้ไขได้ก็ให้แก้ไขไปตามยุคปัจจุบันที่ไม่ขัดแย้งกันจนเกินไป (อย่าถามที่มาเพราะลืมไปแล้วช่วงนี้ยุ่ง ๆ อยู่กับการดำนาอยู่) ซึ่งการโพสของ จขกท. คงไม่มีอะไรแอบแฝงนอกจากการเป็นห่วงพระพุทธศาสนา  วันนี้ก็เห็นมีการโพสกระทู้เรื่องนี้เหมือนกันในเวปพันทิปห้องศาสนา  เราจะเห็นได้ว่าพระพุทธศาสนาของเรากำลังจะถูกการกำจัดสิทธิ์ริดรอนศาสนาบุคคล (โดยเน้นพระสงฆ์สามเณร )  ให้น้อยลงซึ่งได้ชื่อว่าเป็นผู้อยู่ใกล้ชิดสืบพระพุทธศาสนา  ความจริงก็ทุกคนนั้นแหละ  ในเมื่อพระสงฆ์สามเณรอยู่โดยไม่มีปัจจัยซึ่งจำเป็นต้องใช้ตามที่ผมได้เคยโพสไว้ก่อนหน้านี้ขอยกส่วนใหญ่เช่นจาก อ. เทิงมาที่วิทยาลัยสงฆ์เชียงรายถึงท่ารถเท่าไหร่ จากท่ารถตรงป้อมยามข้างเซเวนมีรถสองแถวจอดเข้าคิวอยู่ จอดข้างล่างเท่าไหร่ ขึ้นบนดอยเท่าไหร อาหารเพลต้องซื้อทั้งนั้น และกลับอีกเท่าไหรไปจันทร์ - พุธ กิจกรรมต่างหากรวมแล้วอาทิตย์เท่าไหร่  มาจากไหน  (พระเณรถ้าไม่มีปัจจัยใช้สอยจะอยู่ได้อย่างไร เมื่ออยู่ไม่ได้ก็ไม่มีใครมาบวช ตอนนี้เข้าเป้าเลย พระเณรถูกย่ำยีพิฆาตด้วยหลายวิธี  เมื่อหลายปีก่อนโดนสกัดโดยถ้าไม่จบ ม.3 ไม่ให้บวชเณร  จนต้องมีการตกลงกันได้บวชได้เรียนปริยัติสามัญไปได้  แต่งบสนับสนุนน้อยเหลือเกิน  ทำอย่างไรให้เหล่ากอเหล่านี้เหลือน้อยที่สุด  ทั้งคนในศาสนาเดียวกันและต่างศาสนารุมย่ำยี   ทำอย่างไรที่จะให้ศาสนิกในพระพุทธศาสนาลดสัดส่วนเหลือน้อยในประเทศไทย   บางท่านบอกว่าพระไม่มีศีลไม่รักษาศีล  การมีศีลรักษาศีลมีกันทุกคนที่เป็นพุทธศาสนิกชนไม่มีเฉพาะพระนะ  ฆราวาสอย่างเรา ๆ ก็มี 5 ข้อยังรักษาได้ไม่ครบแต่อยากให้พระรักษาให้ครบ  ตอนนี้พระเ้ณรอยู่กันอย่างตัวลีบทำอะไรก็ผิดหมด มีผู้ที่จ้องทำลายไหนจากกลุ่มเดียวกันอีกโชว์ออฟทำตัวเป็นฮีโร   ขอฝากพุทธศาสนิกชนทุกได้รับไว้พิจารณาด้วยให้ความเป็นธรรมกับพระเณรบ้าง  ใช่ว่าพอมีโอกาสช่องทางก็ถล่มเสียจนล้ม   ไม่ให้มีโอกาสได้ชี้แจงอะไรได้เลย  ทุกท่านจงพยายบามหันไปมองพระที่เขาสั่งเขาสอนเขาทำงานบ้าง  อย่าเลือกเฟ้นจ้องหาแต่พระที่นอกรีตเลย (ถ้าเจอถ้ามีก็กำจัดเป็นรายบุคคลอย่าตีรวม) ถึงจะสมเหตุสมผล ไม่ใช่ว่าไม่มีเสียเลยยอมรับว่าต้องมีแต่จะมากหรือน้อยเท่านั้น   ถ้าไม่มีคนทำไม่ดีเราจะรู้ได้อย่างไรคนนั้นทำดี
prawit007
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 08:19:29 »

ผมขอยุติบทบาทในการโพสต์เพียงแค่นี้นะคับ ไม่อยากให้มันบานปลาย เชิญทำบุญด้วยเงินสดกันตามสะบาย ผมอาจผิดในความหวังดีจนเกินไป ขอโทดด้วยคับ
หน้า: [1] พิมพ์