เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:17:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขอแนวทางเลี้ยงลูกไม่ให้ทะเลาะกันด้วยเจ้าค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอแนวทางเลี้ยงลูกไม่ให้ทะเลาะกันด้วยเจ้าค่ะ  (อ่าน 924 ครั้ง)
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 08:43:35 »

เลี้ยงลูกสองคนวัยไล่เลี่ยกันค่ะตอนนี้  ห้าขวบคนนึง  สามขวบกว่าคนนึง
ทะเลาะกันทุกวัน  ชนิดที่ว่าเห็นหน้ากันก็หมั่นใส้กันแล้ว
ลองมาหลายวิธีแล้วค่ะที่จะให้เค้าปรองดองกัน  แต่ก็เหมือนจะดีได้แป๊บๆ
พอเผลอก็แลกหมัดกันเลย  (ผู้ชายทั้งคู่ค่ะ)  ทำเอาเครียดกันทั้งบ้านเลย
อยากให้อยู่กันอย่าง happy น่ะค่ะ  ใครมีวิธีดีดี  ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
รบกวนด้วยค่ะ  ถือว่าแชร์ประสบการณ์ก็ได้ค่ะ 

ชีวิตคือบททดสอบ
piraya
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 13:24:52 »

มีลูกสองคนเหมือนกันค่ะ คนโตผู้หญิง 7ขวบ คนเล็กลูกชาย 2ขวบกว่า ทะเลาะกันทุกวัน มีตีกันด้วย เล่นเอาเหนื่อยเลย คงจะไปห้ามเขาไม่ได้หรอกค่ะ คิดว่าอีกหน่อยถ้าโตขึ้นเขาคงรับรู้เอง
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 16:08:49 »

โดยธรรมชาติแล้ว เด็กๆจะทะเลาะกันในเรื่องที่ตกลงกันไม่ได้ ไม่มีใครยอมใคร
เพราะเด็กไม่ใช้เหตุผลในการตัดสิน อยู่แล้ว

แต่กรณีที่เป็นพี่น้องกัน ทะเลาะกันบ่อยๆ นั้นเป็นเรื่องที่น่าคิด
ต้องรีบตัดไฟตั้งแต่ต้นลม
1.อย่าให้เด็กๆทั้งสองคน ดูละครที่มีภาพความรุนแรง มีคำพูดที่เด็กยังไม่สามารถแยกแยะได้
ถ้าจะดู คุณพ่อคุณแม่ต้องอยู่ใกล้

2.คุณพ่อคุณแม่ต้องกระทำ ที่สื่อ หรือแสดงให้ลูกทราบได้ทันทีโดยไม่ต้องใช้คำพูด(ทำเป็นตัวอย่างดีที่สุดค่ะ) ว่า คุณพ่อคุณแม่รักลูกทั้งสองคนเท่ากัน

เมื่อลูกทำผิดต้องตัดสินด้วยมาตรฐานเดียวกัน เด็ก 7 เริ่มที่จะเรียนรู้ด้วยเหตุผล และการยกตัวอย่างประกอบ การตั้งคำถาม
แต่เด็ก 2 ขวบ จะเรียนรู้(แล้วแสดงออกเป็นพฤติกรรม)โดยการเลียนแบบ เขาไม่รู้หรอกค่ะว่าผิดหรือถูก แต่สิ่งที่เขาเห็นแล้ว ถูกต้องทุกอย่าง
ในวัยตั้งแต่ทารก ถึง วัยอนุบาล จึงเป็นวัยที่สำคัญสำหรับเด็กๆ ค่ะ

ส่วนกรณีของเจ้าของกระทู้ นั้น เป็นเรื่องละเอียดอ่อน
แต่เท่าที่เจอมา เด็กที่มีพฤติกรรมก้าวร้าว มักจะมาจากครอบครัวที่ขาดการใส่ใจ การใส่ใจ
ใส่ใจในทุกๆเรื่องของลูก เป็นเพื่อนคุย เป็นเพื่อนเล่น
((บอกตรงๆ เลยนะคะ คุณพ่อคุณแม่ มักจะทำงานแล้วไม่ค่อยได้สนใจว่าลูกจะรู้สึกอย่างไร
สำคัญที่ความรู้สึก เพราะเด็กเขาอ่อนไหวค่ะ ไม่สำคัญที่ข้าวของราคาแพง แท๊บเล็ต))

ปล เล่าสู่กันฟัง ไม่ได้พาดพิงถึงใคร
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 09:27:35 »

มีลูกสองคนเหมือนกันค่ะ คนโตผู้หญิง 7ขวบ คนเล็กลูกชาย 2ขวบกว่า ทะเลาะกันทุกวัน มีตีกันด้วย เล่นเอาเหนื่อยเลย คงจะไปห้ามเขาไม่ได้หรอกค่ะ คิดว่าอีกหน่อยถ้าโตขึ้นเขาคงรับรู้เอง

เหนื่อยโ้ฮกจริงๆ ค่ะ  จนบางครั้งก็คิดแบบนี้เหมือนกัน  เด็กๆ โตขึ้นทุกวัน

ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 09:33:49 »

โดยธรรมชาติแล้ว เด็กๆจะทะเลาะกันในเรื่องที่ตกลงกันไม่ได้ ไม่มีใครยอมใคร
เพราะเด็กไม่ใช้เหตุผลในการตัดสิน อยู่แล้ว

แต่กรณีที่เป็นพี่น้องกัน ทะเลาะกันบ่อยๆ นั้นเป็นเรื่องที่น่าคิด
ต้องรีบตัดไฟตั้งแต่ต้นลม
1.อย่าให้เด็กๆทั้งสองคน ดูละครที่มีภาพความรุนแรง มีคำพูดที่เด็กยังไม่สามารถแยกแยะได้
ถ้าจะดู คุณพ่อคุณแม่ต้องอยู่ใกล้

2.คุณพ่อคุณแม่ต้องกระทำ ที่สื่อ หรือแสดงให้ลูกทราบได้ทันทีโดยไม่ต้องใช้คำพูด(ทำเป็นตัวอย่างดีที่สุดค่ะ) ว่า คุณพ่อคุณแม่รักลูกทั้งสองคนเท่ากัน

เมื่อลูกทำผิดต้องตัดสินด้วยมาตรฐานเดียวกัน เด็ก 7 เริ่มที่จะเรียนรู้ด้วยเหตุผล และการยกตัวอย่างประกอบ การตั้งคำถาม
แต่เด็ก 2 ขวบ จะเรียนรู้(แล้วแสดงออกเป็นพฤติกรรม)โดยการเลียนแบบ เขาไม่รู้หรอกค่ะว่าผิดหรือถูก แต่สิ่งที่เขาเห็นแล้ว ถูกต้องทุกอย่าง
ในวัยตั้งแต่ทารก ถึง วัยอนุบาล จึงเป็นวัยที่สำคัญสำหรับเด็กๆ ค่ะ

ส่วนกรณีของเจ้าของกระทู้ นั้น เป็นเรื่องละเอียดอ่อน
แต่เท่าที่เจอมา เด็กที่มีพฤติกรรมก้าวร้าว มักจะมาจากครอบครัวที่ขาดการใส่ใจ การใส่ใจ
ใส่ใจในทุกๆเรื่องของลูก เป็นเพื่อนคุย เป็นเพื่อนเล่น
((บอกตรงๆ เลยนะคะ คุณพ่อคุณแม่ มักจะทำงานแล้วไม่ค่อยได้สนใจว่าลูกจะรู้สึกอย่างไร
สำคัญที่ความรู้สึก เพราะเด็กเขาอ่อนไหวค่ะ ไม่สำคัญที่ข้าวของราคาแพง แท๊บเล็ต))

ปล เล่าสู่กันฟัง ไม่ได้พาดพิงถึงใคร
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครอบครัวเราเลี้ยงลูกกันเองค่ะ  ตัวดิฉันเองลาออกงานตั้งแต่คลอดลูกคนแรก  จนลูกคนที่สองเข้าอนุบาล
จึงเริ่มทำงานค่ะ  ทุ่มเทมาก ในส่วนของการเลี้ยงดู  ทีวีไม่เคยให้เด็กดูค่ะ  การ์ตูนก็คัดกรองอย่างดี
ไม่เคยดูประเภทรุนแรง  และจะอยู่ดูและเล่นกับลูกๆ ทุกครั้ง ไม่เคยปล่อยไว้ลำพัง
แต่จากการสอบถามหลายๆ ครอบครัว ที่มีพี่ มีน้อง  ก็มักจะทะเัลาะกันแบบนี้เพราะกลัวโดนแย่งความรัก
ซึ่งการแสดงออกว่ารักลูก  ครอบครัวเราปฏิบัติกันทุกวัน ทั้งกอดทั้งจูบ เท่าเทียมกันเสมอค่ะ
เพียงแต่บางครั้งม้ันก็เหนื่อยจริงๆ ทะเลาะกันทุกวัน  จึงอยากจะได้ไอเดียจากคุณพ่อคุณแม่
ที่มีลูกคู่พี่น้องเหมือนกัน  แชร์ประสบการณ์กันบ้างค่ะ
และบ้านเราก็ไม่เลี้ยงลูกด้วยอุปกรณ์อิเลคทริกค่ะ 

c1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2014, 15:10:18 »

แนวทางที่เคยได้ยินมา
1.ถ้าทะเลาะกัน ต้องลงโทษทั้ง 2 คน
2.ไม่ตัดสิน ว่าลูกคนไหนผิดคนไหนถูก พ่อแม่จะเป็นคนไม่ยุติธรรมในสายคนที่ทำผิด
3.ถ้าเห็นพี่ตีน้อง ห้ามเข้าไปตีพี่ แต่ต้องให้ความสนใจกับน้อง และสอนให้พี่รู้ว่า การตีน้องเป็นสิ่งที่ผิด
aaa
ชั้นประถม
*

สุขสุด สุด คือ สุขใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2014, 18:11:32 »

เลี้ยงด้วยเหตุผล แต่ถ้าใช้เหตุผลไม่ได้  ต้องมีการลงโทษบ้างค่ะ
การลงโทษต้องมีความยุติธรรมด้วยนะคะ
ปล.  แม่เป็นนางมารร้ายประจำบ้านอยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์