เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 00:02:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เพื่อนๆวางแผนชีวิตไว้บ้างไหมคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เพื่อนๆวางแผนชีวิตไว้บ้างไหมคะ  (อ่าน 1253 ครั้ง)
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 16:32:51 »

อยากรู้ว่าเพื่อนๆ แต่ละคนวางแผนชีวิตกันไว้บ้างไหม
อีก 5- 10 ปี จะทำอะไร เป็นอะไร
จากที่ๆเคยถามส่วนใหญ่ไม่มี
หรือถ้ามีก็....อีก10 ปีจะรวย พอถามต่อแล้วจะทำอะไรให้รวย....ก็บอกว่าไม่รู้ ขอคิดศึกษาก่อน ....จากนั้นก็ไม่ต่างจากเดิม
บางคน บอกจะแต่งงาน ปีหน้า ปีถัดไปมีลูก....แล้วหลังจากนั้นอะ เป็นแม่บ้านตลอดไปจนแก่?

ส่วนตัวตอนนี้วางแผนชีวิตด้านการงานแล้ว แต่แผนเรื่องชีวิตครอบครัวยังไม่มี ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นไปตามแผน เดี๋ยวปีหน้าจะมาบอกว่าสำเร็จไหม ปีถัดไปจะได้มาบอกอีกว่าทำได้ไหม รวมถึงปีถัดๆ ไป ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
9phon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 17:22:22 »

วางแผนที่จะทำเกษตรเพราะชอบงานเกษตร แต่ก็ต้องศึกษาและลองผิดลองถูกอีกเยอะเพราะไม่ได้เรียนมาทางเกษตรมาค้นพบตัวเองว่าชอบถึงมันจะเป็นงานที่หนักตากแดดตากฝนแต่น่าจะมีความสุขที่ได้ทำที่เราอยากทำ จะทำเกษตรแบบพอเพียงตามคำสอนของพ่ออยู่หัว แต่ชีวิตก็มีปัญหาเรื่องครอบครัวอาจจะผิดแผนไปบ้างแต่ก็ต้องเดินตามความฝันยอมทิ้งทุกอย่างยอมทิ้งงานที่มีรายได้งามๆเพื่อเดินตามฝัน เพื่อใช้ชีวิตบั้นปลายกับสิ่งที่ชอบแยกปัญหาระหว่างความรักและงานออกจากกันถึงมันจะยากสักวันมันก็จะดี คิดได้แต่จะออกมาดีแค่ไหนต้องได้ลงมือทำก่อนถึงจะรู้ งานเกษตรเป็นงานที่ต้องใช้ระยะเวลายาวนิดนึงกว่าต้นไม้จะโตก็สี่ถึงห้าปี

ถึงไม่ใช่คนดี แต่ขอทำความดี ให้ได้มากที่สุด เท่าที่เราทำได้
ironman
มัธยม
**

จุ๊ก กรู..!วันละนิด จิตแจ่มใส

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 17:23:33 »

แผนชีวิตครอบครัวช่วยกันคิดไหมครับ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* IMG_20140517_172606.JPG (4.78 KB, 113x82 - ดู 336 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤษภาคม 2014, 17:26:43 โดย ironman » IP : บันทึกการเข้า

การย่ำอยู่กับที่ "ก็คือการเดินถอยหลัง"
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 08:53:22 »

ดีมากเลยครัย เป็นคำถามที่มีสาระมากมาย   การดำเนินชีวิต มันต้องมีแผนครับ ถูกต้องที่สุด
 ส่วนของการวางแผนมันขึ้นอยู่กับ สภาพแวดล้อม ฐานะ หน้าที่การงานของแต่ละคน จะไม่เหมือนกัน ดังนั้นเขาถึงบอกว่าแผนนั้นมันจะต้องมีความยืดหยุ่น และเปลี่ยนแปลงได้ เพื่อจะต้องปรับเข้าหาสภาพแวดล้อม ทั้งภายในและภายนอก จึงจะสามารถทำให้แผนนั้นประสบผลสำเร็จ
   สิ่งสำคัญที่จะทำให้แผนนั้นลรรลุได้ ประสบผมลำเร็จได้คือ ความตั้งใจ และเต็มใจที่จะทำครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
@_ริวซึเกะคุง_@
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 09:56:12 »

อืม.....มันเยอะอ่ะ  กับการวา่งแผนเพื่ออนาคตเนี้ย*-*

เอาเป็นว่าตอนนี้กำลัง เปลี่ยนร้านใหม่ ทำระบบร้านใหม่ (ทั้งพนักงาน+บัญชี)

สร้างความน่าเชื่อถือ  มีระบบการจ่ายสินค้า  ส่งสินค้า  และที่สำคัญร้านต้องสะอาด  !!!

ลองดู สัก 3-5 เดือน มีการเปลี่ยนแปลงไปทางที่ดีไหม  ถ้าไม่ดีต้องออกไปรับจ้างปลูกข้าวโพค แล้วกันครับ 5++++

ถ้าอยากได้แต่เงินไม่พอ=คุยกันได้ครับ
มีความคิดว่าราคาสูงไป=อ่าน+ดูเฉยๆ
ต่อเอามัน,อวดเลี่ยม,ไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา=ไปข้างหน้าก่อนครับ(ไล่แบบสุภาพสุดแล้ว)
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 10:01:18 »

ทำงานเก็บเงินซักสามปีค่ะ อยากเปิดร้านหนังสือให้เด็กอ่านพวกสารุานุกรมต่างๆพวกนิตยสารสวยๆและเปิดร้านกาแฟ นมปั่นสูตรแคลเซียมนะ อยากให้เด็กอ่านหนังสือค่ะ เพราะชอบอ่านหนังสืออยากอยู่บ้านดูแลบ้านและคนในครอบครัวค่ะอยากมีความสุขค่ะไม่ต้องมีรายได้มากก็ได้ค่ะ
เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 19:01:13 »

ผมว่างแผนไว้ว่า จะหาซื้อที่ดินสักสี่ไร่  จะขุดสระน้ำไว้ใช้ จะเลี้ยงไก่ เลี้ยงหมูไว้บนสระ จะเลี้ยงปลา  แล้วก็ปลูกผลละไม้ไว้เก็บขายตามฤดูกาล อิอิฝันไว้ว่าจะต้องมีให้ได้

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 19:26:42 »

โลกมันหมุนเร็วจนบางทีผมตามไม่ทัน สำหรับผมแล้วขอตั้งใจทำวันนี้ให้ดีที่สุดก่อน
ตั้งหน้าตั้งตาค้าขาย อดออมเก็บเงิน ใช้ชีวิตแบบไม่ฟุ้งเฟ้อ กินบ้างเที่ยวบ้างตามโอกาส
แต่พื้นฐานชีวิตก็ลูกชาวนาอ่ะคับ มีที่ดินสำหรับการเกษตรอยู่นิดหน่อย สักวันหนึ่งหาก
อิ่มต้วจากการค้าขาย ลูกเรียนจบมีงานทำ ก็คงจะไม่พ้นการเกษตร เพราะบรรพบุรุษสร้างไว้ให้
จะให้ขายที่คงไม่ขายหรอกครับ แต่ก็อย่างว่า"อนาคต"เราไม่อาจรู้ล่วงหน้าได้ ดีไม่ดีผมอาจถูกหวย
รางวัล่1ก็ได้.(สาธุ!)...5555
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 21:23:03 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม วางแผนไว้ว่าที่ไหนเขาว่าศักดิ์สิทธิ์ บนบานขออะไรได้ดังใจ ว่าให้อายุยืน150ปี จะเอาทองคำสูงเท่าตัวมาถวายแก้บน ตอนนี้51จะรอดู อีกอย่างจะมีเมียอีกคนให้ครบ4 ตอนนี้มีแค่3 แต่ร่างกายคงไม่ไหวแล้ว 5555จะพยามยามดู ตกใจ ตกใจ ตกใจ

การเมืองไม่ยุ่ง การมุ้งไม่เกี่ยว เฮฮาลูกเดียวสบายใจ
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 22:10:27 »

ผมรู้สึกว่าเกิดมาคุ้มแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่เคยได้มีโอกาสใช้ชีวิตคู่เป็นจริงเป็นจังเลยสำหรับผม
ส่วนมากเคยได้โอกาส มีแค่ แฟน รักๆ เลิกๆ พอล่าสุด กลับมาพบกับความรักอีก 1 ครั้ง ก็จบลงไป (แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ )

ชีวิตที่เหลือต่อจากนี้ไป มันคือการเดินทางอันโดดเดี่ยว แสนยาวไกล
ไม่ว่าพระเจ้าจะกำหนดเส้นทาง ขีดโชคชะตาเราไว้แบบไหน....??
สุดท้ายแล้ว เราก็ต้องก้มหน้ายอมรับมัน
บางทีอาจเสียเวลามากเกินไป กับการมานั่งคร่ำครวญเรื่องราวในอดีต และกังวลกับอนาคต
มาหาวิธีจัดการ กับเวลาที่เหลืออยู่ให้คุ้มค่า กันดีกว่า.....??
เพื่อที่เราจะได้ใช้ปัจจุบัน อย่างสมบูรณ์แบบ....!!
ในเมื่อวันนี้ ไม่มีใคร ให้เรากอด
เราก็จำเป็นต้องกอดตัวเอง

ใช้ชีวิตโสดน่ะ มันไม่ยากหรอก
แต่จะใช้ชีวิตโสดยังไง...??  ให้แข็งแรง นี่สิ มันยาก....!!
ขยิบตา ขยิบตา

* หมาเหงา.jpg (44.14 KB, 450x323 - ดู 254 ครั้ง.)

@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2014, 22:35:19 »

อยากรู้ว่าเพื่อนๆ แต่ละคนวางแผนชีวิตกันไว้บ้างไหม
อีก 5- 10 ปี จะทำอะไร เป็นอะไร
จากที่ๆเคยถามส่วนใหญ่ไม่มี
หรือถ้ามีก็....อีก10 ปีจะรวย พอถามต่อแล้วจะทำอะไรให้รวย....ก็บอกว่าไม่รู้ ขอคิดศึกษาก่อน ....จากนั้นก็ไม่ต่างจากเดิม
บางคน บอกจะแต่งงาน ปีหน้า ปีถัดไปมีลูก....แล้วหลังจากนั้นอะ เป็นแม่บ้านตลอดไปจนแก่?

ส่วนตัวตอนนี้วางแผนชีวิตด้านการงานแล้ว แต่แผนเรื่องชีวิตครอบครัวยังไม่มี ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นไปตามแผน เดี๋ยวปีหน้าจะมาบอกว่าสำเร็จไหม ปีถัดไปจะได้มาบอกอีกว่าทำได้ไหม รวมถึงปีถัดๆ ไป ยิ้มเท่ห์ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 00:58:48 »

ยิงฟันยิ้ม   วางแผนไว้อีกไม่เกิน 5 ปี จะลาออกจากงานประจำ
ไปเป็นคนตกงานอยู่บ้านเกิดที่เชียงราย เพื่อดูแล พ่อ/แม่ 

ฝันอันสูงสุด คือลาออกจากงาน  ^.^   

vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 08:48:17 »

วางแผนว่าปีนี้จะดัดฟันตอนนี้ทำอยู่ค่ะ แล้วอีกสักพักจะเรียนต่อ จากนั้นจะออกรถสักคัน สุดท้ายจะหาแฟนดีๆๆแต่งงานด้วยค่ะ แผนที่ว่างใว้ทั้งหมดจะไม่ให้เกินอายุ35ปีค่ะ ทุกอย่างวางแผนได้หมดค่ะแต่จะหาแฟนดีๆๆนี้สิค่ะไม่รู้จะตามแผนไหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Theerapong Srikham
ชั้นประถม
*

สุราไม่ได้สร้างบุรุษ แต่บุรุษก็ขาดสุรามิได้

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 13:50:15 »

ผมไปถามหมอดูเรื่องอนาคต หมอบอกว่า ผมจะจนไปอีก 5ปี จากนั้น.........
...
...
...
...ผมจะชินไปเอง อิอิ เกี่ยวมั้ยเนี้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใจเขา...ใจเรา
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2014, 17:57:26 »

ผมรู้สึกว่าเกิดมาคุ้มแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่เคยได้มีโอกาสใช้ชีวิตคู่เป็นจริงเป็นจังเลยสำหรับผม
ส่วนมากเคยได้โอกาส มีแค่ แฟน รักๆ เลิกๆ พอล่าสุด กลับมาพบกับความรักอีก 1 ครั้ง ก็จบลงไป (แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ )

ชีวิตที่เหลือต่อจากนี้ไป มันคือการเดินทางอันโดดเดี่ยว แสนยาวไกล
ไม่ว่าพระเจ้าจะกำหนดเส้นทาง ขีดโชคชะตาเราไว้แบบไหน....??
สุดท้ายแล้ว เราก็ต้องก้มหน้ายอมรับมัน
บางทีอาจเสียเวลามากเกินไป กับการมานั่งคร่ำครวญเรื่องราวในอดีต และกังวลกับอนาคต
มาหาวิธีจัดการ กับเวลาที่เหลืออยู่ให้คุ้มค่า กันดีกว่า.....??
เพื่อที่เราจะได้ใช้ปัจจุบัน อย่างสมบูรณ์แบบ....!!
ในเมื่อวันนี้ ไม่มีใคร ให้เรากอด
เราก็จำเป็นต้องกอดตัวเอง

ใช้ชีวิตโสดน่ะ มันไม่ยากหรอก
แต่จะใช้ชีวิตโสดยังไง...??  ให้แข็งแรง นี่สิ มันยาก....!!
ขยิบตา ขยิบตา
แอ่นแล้ คุ้มแต้อี้ อั้นคืนนี้ไปแอ่วตะวันแดงปะ โทรมาเน้อน้องพี่ ไปดูมาซ่า แอม

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 10:38:57 »

วางแผนไว้เหมือนกันครับ...แต่ไม่เป็นตามแผนสักที5555+
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 11:51:29 »

ยิงฟันยิ้ม   วางแผนไว้อีกไม่เกิน 5 ปี จะลาออกจากงานประจำ
ไปเป็นคนตกงานอยู่บ้านเกิดที่เชียงราย เพื่อดูแล พ่อ/แม่ 

ฝันอันสูงสุด คือลาออกจากงาน  ^.^   

เลยเป้าหมายมาสองปีละ ผมยังไม่สามารถกลับได้ เนื่องจากเรื่องปากท้อง คงอีกนานเลย
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 13:23:54 »

ตอนนี้อายุ 30 ผมวางแผนไว้แบบหยาบๆ ไว้ว่า
- ทำงานประจำ (ลูกจ้าง) จนรถยนต์ที่ผ่อนหมด (2 ปีกว่า)
- ทำงานประจำ (ลูกจ้าง) ไปอีก 1-2 ปี
- ออกมาดูแลกิจการที่ทำไว้กับแฟน จะมาขยายส่วนผลิต
- ซื้อจอ Cinitiq 24HD หรือรุ่น 13 นิ้วแบบมี OS ในตัว (ราคามันแพงพอสมควรเลยจัดลงไปในแผนชีวิต)
- ไปศึกษาการวาดรูปแบบจริงจังกับพี่ชายคนโต
- ศึกษาการทำซาลาเปาซึ่งเป็นกิจการของพ่อและแม่ (เป็นสูตรประจำตระกูล)
- ศึกษาการทำน้ำพริก และอาหารจากแม่ยาย (สืบทอดสูตรอาหารจากแม่ยาย)
- สะสมเงินให้ถึง 1 ล้านด้วยเงินรับจ้างออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์ (และหยุดใช้เงินกับของเล่น เกม 555)
- เก็บสะสมเงินไว้ให้แฟนใช้ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ในอัตราเร่งสุดกำลัง
- อายุครบ 39 บวช (หลังจากนี้ไม่ได้วางไว้แล้ว เพราะอาจบวชยาว หรือถ้าสึกมาอาจเดินเท้าเปล่าไปทุกๆ ที่ ที่อยากไป สุดท้ายรอดูความตายของตัวเอง)
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2014, 15:58:47 »

เลยเป้าหมายมาสองปีละ ผมยังไม่สามารถกลับได้ เนื่องจากเรื่องปากท้อง คงอีกนานเลย

เอาใจช่วยครับ ถึงอย่างไรคุณก็มีเป้าหมายในชีวิต ระยะเวลาอาจยืดออกไป
เป็นเรื่องธรรมดา การกำหนดระยะเวลามันทำให้เกิดแรงบันดาลใจ ที่จะไปให้ถึง
และ ทำให้ได้ตามความฝัน  ( อย่างทิ้งความฝันล่ะ )

^.^  ส่วนผมตอนนี้เครียร์ หนี้=0 กะซื้อที่ดินเพิ่มอีกสักแปลงสองแปลง
เมื่อถึงเวลากะขายที่ดินบางส่วน มาลงทุน ห้องเช่า/บ้านเช่า และ มินิมาร์ค เพิ่ม

กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2014, 13:30:16 »

เป็นกำลังใจให้ทุกเป้าหมายนะคะ สู้ ๆ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
หน้า: [1] 2 พิมพ์