เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:45:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  เทคนิคการดูข้อมูลรูปภาพที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอล แบบง่ายๆ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เทคนิคการดูข้อมูลรูปภาพที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอล แบบง่ายๆ  (อ่าน 1553 ครั้ง)
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 13:31:23 »

ยิงฟันยิ้ม วันนี้เห็นไม่มีกระทู้ใหม่ มีหลายคนอยากรู้ว่าหลายๆท่านที่ถ่ายภาพสวยๆ ใช้กล้องอะไรถ่าย เลยขอนำเทคนิคง่ายๆในการดูข้อมูลรูปภาพ หลายคนอาจจะรู้แล้ว แต่ก็เอาไว้สำหรับท่านที่ยังไม่รู้นะครับ

เวลาเราถ่ายภาพมาจากกล้องดิจิตอล จะมีรายละเอียดของภาพที่เราถ่าย เช่น ใช้กล้องรุ่นอะไร ความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่ รูรับแสงเท่าไหร่ ISO ฯลฯ หากไม่ได้ตัดต่อจากโปรแกรมกราฟฟิกอะไรเลยเราสามารถคลิกดูข้อมูลได้ด้วยวิธีการง่ายๆโดยไม่ต้องใช้ software อะไรเพิ่มหลายคนน่าจะใช้ windows อยู่แล้วลองดูตามรูปข้างล่าง ใครจะ save ภาพของคนอื่นไปดูก็ได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม

** ปล.. ภาพไหนที่แต่งจากโปรแกรมกราฟฟิก เช่น photoshop photoscape แล้วนำมาลงเว็บข้อมูลของรูปภาพอาจจะไม่มี

มาดูวิธีการทำ

1.ให้คลิกขวาของรูป ที่ต้องการดูรายละเอียด
2.เลือก Properties
3.ดูในแท็บ Summary
4.คลิกที่ปุ่ม Advance>> ตามภาพ

และก็จะเห็นข้อมูลรายละเอียดของภาพที่เราถ่าย หรือเขาถ่ายไว้แล้วเรา save มาดู ใครไม่เห็นข้อมูลเหมือนในภาพล่างสุดแสดงว่าภาพนั้นๆ ถูกตัดต่อด้วยโปรแกรมอื่นแล้ว นำมาลงเว็บ

หวังว่าเทคนิคง่ายๆจะมีประโยชน์นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

* 03.jpg (60.46 KB, 750x561 - ดู 317 ครั้ง.)

* 01.jpg (65.32 KB, 800x576 - ดู 317 ครั้ง.)

* 02.jpg (87.81 KB, 800x611 - ดู 318 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มกราคม 2010, 13:44:19 โดย เว็บมาสเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 13:46:48 »

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ แอบดูงี้ประจำเลย  ยิ้ม ยิ้ม

modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 13:53:56 »

ขอบคุณ ข้อมูลดีๆเจ้า
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 19:32:18 »

ขอบคุณครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 19:37:21 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ขอบคุณท่านเวปฯมากครับ...แล้วข้อมูลคนถ่ายดูยังไงครับ...อิอิ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:02:24 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ขอบคุณท่านเวปฯมากครับ...แล้วข้อมูลคนถ่ายดูยังไงครับ...อิอิ
ยิงฟันยิ้ม
แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:04:58 »

"""เยี่ยม... ยิงฟันยิ้ม

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
coccus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:10:56 »

wow  ยิ้มกว้างๆ เยี่ยมเลยค่ะ
lekjung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:49:23 »

ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวลองทำดูเลย
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:51:12 »

ขอบคุณครับท่านwm
แต่ภาพของผมบอกได้เลยผ่าน photo scape ครับ ทั้งย่อ ใส่ชื่อ ปรับแสงบ้าง เพิ่มความคมชัดบ้างครับ

aunpang
ระดับ ป.ตรี

--อ้อมกอดอันแสนอบอุ่น--

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:58:07 »

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ค่ะ

อิ่มอร่อยกุ้งเผา
ถนนสนามบินแม่ฟ้าหลวง ตรงกันข้ามโรงแรมทีคการ์เด้นท์
0897559556
lekjung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 20:59:32 »

ลองดูแล้วครับ

แต่รูปจาก photo scape

ก็สามารถดูได้ครับ
CR159
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2010, 21:05:56 »

ไว้ไปลองดูรุปที่เขาว่า ตัดต่อมาคับ

099-2424559 เขตเมืองเชียงราย แม่สาย แม่จัน เชียงแสน หรือไกลจากนั้น
หน้า: [1] พิมพ์