เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:28:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สอบถามหาข้อมูลก่อนบวชครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามหาข้อมูลก่อนบวชครับ  (อ่าน 1319 ครั้ง)
ดอกฝิ่นสีคราม
มัธยม
**

O o_ก็ แค่ คน ธรรม ดา ทั่ว ไป_o O

« เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2014, 22:47:50 »

พอดีในเดือน มิถุนายน นี้จะบวชครับ บวชสัก 1 พรรษา คำถามคือ
มีวัดไหน ที่เสียค่าใช้จ่ายในกานบวชไม่สูงมากบ้างครับ หรือฟรีก็ดีครับ

จิตใจที่อยู่ในความมืดมิด กำลังที่จืดจาง...ทั้งยังต้องเห็นเพื่อนพลาดท่าไปกับตา ความมืดจึงครอบคุมแสงสีขาวจนหมดสิ้น
harmony
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2014, 23:18:04 »

ผ่านเข้ามาพอดี ผมขออนุญาติแนะนำ
คุณมีเวลาหนึ่งเดือน ผมแนะนำเบื้องต้น
ให้คุณศึกษาเรื่อง  พระวินัยเป็นอันดับแรก
เพราะ พระวินัยสำคัญมาก คุณจะได้อานิสงค์
จากการบวชหรือไม่ ขึ้นอยู่กับพระวินัย
พระวินัย จะเป็นเรื่อง ของข้อห้าม การประพฤติปฏิบัติ
การวางตัว ในขณะที่คุณเป็นพระ ถ้าคุณผิดพระวินัย
ข้อร้ายแรงแล้ว ผมบอกได้เลยครับ บาปกรรมจะให้ผลเลวร้าย
กว่าคนที่ไม่ได้บวชมากมาย ไม่ใช่ทำผิดแล้ว ปลงอาบัติ
บ่อยๆ ไม่หลาบไม่จำคงไม่ถูกต้องเท่าไหร่นัก

ไปถามที่วัดพระแก้วก็ได้ครับ ว่ามีวัดไหนท่านสอนเกี่ยวกับพระวินัยบ้าง มีแน่นอน
ถ้าค้นหาในเน็ตก็มีเหมือนกัน ค่อยๆ ทำความเข้าใจ
ส่วนเรื่องวัดที่จะบวช หรือค่าใช้จ่ายรอคนที่มีประสบการณ์มาตอบ

ผมฝากไว้นิดนึง เวลาบวชไปแล้ว อย่าไปดูความไม่ดีของคนอื่น
และอย่าไปทำตามความไม่ดีของคนอื่น ให้ดูตัวเราเองเป็นหลัก

และเมื่อสึกจากพระแล้วให้คงรักษาศิลห้าไว้ อย่าทำผิดศิลห้า
เป็นเด็ดขาด เพราะคุณได้กล่าวคำปฏิญาณก่อบวช ต่อหน้า พระพุทธ
พระธรรม พระสงฆ์ ไปแล้ว
ดอกฝิ่นสีคราม
มัธยม
**

O o_ก็ แค่ คน ธรรม ดา ทั่ว ไป_o O

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2014, 09:39:12 »

ผ่านเข้ามาพอดี ผมขออนุญาติแนะนำ
คุณมีเวลาหนึ่งเดือน ผมแนะนำเบื้องต้น
ให้คุณศึกษาเรื่อง  พระวินัยเป็นอันดับแรก
เพราะ พระวินัยสำคัญมาก คุณจะได้อานิสงค์
จากการบวชหรือไม่ ขึ้นอยู่กับพระวินัย
พระวินัย จะเป็นเรื่อง ของข้อห้าม การประพฤติปฏิบัติ
การวางตัว ในขณะที่คุณเป็นพระ ถ้าคุณผิดพระวินัย
ข้อร้ายแรงแล้ว ผมบอกได้เลยครับ บาปกรรมจะให้ผลเลวร้าย
กว่าคนที่ไม่ได้บวชมากมาย ไม่ใช่ทำผิดแล้ว ปลงอาบัติ
บ่อยๆ ไม่หลาบไม่จำคงไม่ถูกต้องเท่าไหร่นัก

ไปถามที่วัดพระแก้วก็ได้ครับ ว่ามีวัดไหนท่านสอนเกี่ยวกับพระวินัยบ้าง มีแน่นอน
ถ้าค้นหาในเน็ตก็มีเหมือนกัน ค่อยๆ ทำความเข้าใจ
ส่วนเรื่องวัดที่จะบวช หรือค่าใช้จ่ายรอคนที่มีประสบการณ์มาตอบ

ผมฝากไว้นิดนึง เวลาบวชไปแล้ว อย่าไปดูความไม่ดีของคนอื่น
และอย่าไปทำตามความไม่ดีของคนอื่น ให้ดูตัวเราเองเป็นหลัก

และเมื่อสึกจากพระแล้วให้คงรักษาศิลห้าไว้ อย่าทำผิดศิลห้า
เป็นเด็ดขาด เพราะคุณได้กล่าวคำปฏิญาณก่อบวช ต่อหน้า พระพุทธ
พระธรรม พระสงฆ์ ไปแล้ว
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะไปหาดูครับ

จิตใจที่อยู่ในความมืดมิด กำลังที่จืดจาง...ทั้งยังต้องเห็นเพื่อนพลาดท่าไปกับตา ความมืดจึงครอบคุมแสงสีขาวจนหมดสิ้น
country boy
ชั้นประถม
*

*ยอมรับในสิ่งที่เป็นแล้วจะเห็นคุณค่าในตัวเอง*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2014, 11:45:16 »

ศูนย์ปฎิบัติธรรมเชียงรายครับ ไม่รู้ปีนี้รับสมัครหรือเปล่าเป็นสายของวัดธรรมกายนะครับ
ลองค้นหาในกูเกิ้ลก่อนนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์