เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 02:53:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  แก๋งกระด้าง
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน แก๋งกระด้าง  (อ่าน 3292 ครั้ง)
crh999
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2011, 12:38:40 »

ลองสูตรผมดูบ้างนะครับ ใส่เปลือกพริก(เอาเม็ดในออก) เยอะหน่อยก็ได้นะครับไม่ต้องกลัวเผ็ด เกลือ ขิง หอมขาว หอมแดง รากผักชี กระปิ ตำให้เข้ากันนะครับ แล้วนำไปผัดกับขาหมูที่หั่นเป็นชิ้นๆ พอหอม จากนั้นเติมน้ำลงไปครับ พอเดือดแล้ว ปรุงรสให้อร่อยตามใจชอบครับ แล้วเอาผงวุ้นละลายกับน้ำเติมลงไป คนให้เข้ากัน สุกได้ที่ นำมาเทใส่ภาชนะ แช่ตู้เย็นหนึ่งคืน รับรองกระด้างแน่ๆครับ ความจริงใส่ผงวุ้นไม่ต้องแช่ตู้เย็นมันกระด้างอยู่แล้วครับ พอได้แกงกระด้างเรียบร้อยแล้ว อย่าลืมครับ ขาดไม่ได้คือ ต้องหั่นผักชีโรยหน้าด้วยนะครับ ้จ้ำข้าวเหนียวลำแต้ๆ
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 15:08:24 »

ลองสูตรผมดูบ้างนะครับ ใส่เปลือกพริก(เอาเม็ดในออก) เยอะหน่อยก็ได้นะครับไม่ต้องกลัวเผ็ด เกลือ ขิง หอมขาว หอมแดง รากผักชี กระปิ ตำให้เข้ากันนะครับ แล้วนำไปผัดกับขาหมูที่หั่นเป็นชิ้นๆ พอหอม จากนั้นเติมน้ำลงไปครับ พอเดือดแล้ว ปรุงรสให้อร่อยตามใจชอบครับ แล้วเอาผงวุ้นละลายกับน้ำเติมลงไป คนให้เข้ากัน สุกได้ที่ นำมาเทใส่ภาชนะ แช่ตู้เย็นหนึ่งคืน รับรองกระด้างแน่ๆครับ ความจริงใส่ผงวุ้นไม่ต้องแช่ตู้เย็นมันกระด้างอยู่แล้วครับ พอได้แกงกระด้างเรียบร้อยแล้ว อย่าลืมครับ ขาดไม่ได้คือ ต้องหั่นผักชีโรยหน้าด้วยนะครับ ้จ้ำข้าวเหนียวลำแต้ๆ

ยิงฟันยิ้ม ;Dท่าจะลำ เดียวไปลองดู ;Dก่อนครับ

ลูกหล้าแม่อุ้ย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 19:43:50 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dท่าจะลำ เดียวไปลองดู ;Dก่อนครับ

แบ่งมาจิมสักห่อเน้อครับ อิอิ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 16:19:23 »

จ้วยกั๋น อนุรักษ์ไว้ตวย ในโลกนี้มีแค่ 2 สูตร 
มันคือมรดกโลก  ตี้เป๋นของบ้านเฮาแต๊ๆ
ในกรุงเทพหากิ๋นยาก 
--วันก่อนลูกสาวไอแค็กๆ  มีคนเอาบะขามป้อมหื้อสามแก่น กิ๋นแล้วก็หายไอ ไปเซอะซื้อกาด นนทบุรี บ่อมีสักแก่น  ไปเจอในกาด เลยซื้อส่งไป 2โล  เอานึ่งใส่ตู้เย็นไว้เป๋นยา ปกคิแกจะไอเป็นเดือนๆ กิ๋นยาหยังก็บ่หาย   ตี้เจียงฮายตกอยู่ตามป่าเต๋มหมด  ภูมิปัญญาไทยเฮาดีแต๊ๆ--มีคนสำรวจ หมอพื้นบ้าน ไทย ทิเบต เยอรมัน จีน ไทยเก่งที่สุด
เพราะแบ่งคนไข้ตาม 4 ธาตุ  ดิน น้ำ ลม ไฟ--- ฮักษาได้ดีตี้สุด

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 17:53:33 »

จ้วยกั๋น อนุรักษ์ไว้ตวย ในโลกนี้มีแค่ 2 สูตร 
มันคือมรดกโลก  ตี้เป๋นของบ้านเฮาแต๊ๆ
ในกรุงเทพหากิ๋นยาก 
--วันก่อนลูกสาวไอแค็กๆ  มีคนเอาบะขามป้อมหื้อสามแก่น กิ๋นแล้วก็หายไอ ไปเซอะซื้อกาด นนทบุรี บ่อมีสักแก่น  ไปเจอในกาด เลยซื้อส่งไป 2โล  เอานึ่งใส่ตู้เย็นไว้เป๋นยา ปกคิแกจะไอเป็นเดือนๆ กิ๋นยาหยังก็บ่หาย   ตี้เจียงฮายตกอยู่ตามป่าเต๋มหมด  ภูมิปัญญาไทยเฮาดีแต๊ๆ--มีคนสำรวจ หมอพื้นบ้าน ไทย ทิเบต เยอรมัน จีน ไทยเก่งที่สุด
เพราะแบ่งคนไข้ตาม 4 ธาตุ  ดิน น้ำ ลม ไฟ--- ฮักษาได้ดีตี้สุด

กึดกำนี้ได้ เก่งมากๆๆ

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
เม็ง-กา-โต
เตรียมอนุบาล
*

คนที่ไม่เคยทำอะไรผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 21:56:02 »

อ้ายคนตี่จะยะแก๋งกระด้างกิ๋น แหมรอบก่อขอหื้อมันแข็งต๋ามใจ๋นึก เน้อ คับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม;D
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 22:11:17 »

สูตรของเราบ้างนะ ง่ายๆ ไม่ต้องใส่ผงวุ้น ไม่ต้องตำน้ำพริกเอง เพราะเจียงฮายมี น้ำพริกแกงแม่น้อย ยี่ห้อนี้ลำดี  ยิงฟันยิ้ม

เตรียม ขาหมู ปกติจะไปซื้อแบบลดราคาที่โลตัสเอ็กซ์เพรส ดูอันที่ไขมันน้อยๆ หนังเยอะๆ

ผักชี หั่นรากผักชี เอามาต้มกับขาหมู ส่วนต้นผักชีซอยๆแยกไว้โรยหน้า เคี่ยวไปเรื่อยๆจนน้ำงวด พักไว้ให้เย็น แล้วเอามาหั่นๆเป็นชิ้นๆ เลาะกระดูกทิ้งไป

น้ำพริกแกงแม่น้อย ใช้น้ำพริกแกงคั่ว หนึ่งช้อนโต๊ะ เอามาผัดบนกระทะให้หอม ใส่ขาหมูลงไป ใส่น้ำที่เคี่ยวขาหมูลงไปด้วยต้มให้เดือด ยกลง ใส่ผักชีซอยลงไปเล็กน้อย คนๆๆให้เข้ากัน

ทิ้งไว้ให้เย็น เทลงใส่ภาชนะที่จะแคะออกได้ง่ายๆ (ใช้พิมพ์วุ้นก็สวยดี) เอาเข้าตู้เย็นสักสองชั่วโมงให้ขาหมูเซทตัวเป็นวุ้น กลายเป็นแกงกระด้าง

เลาะออกจากพิมพ์ ใส่จาน โรยต้นหอมผักชีลงไปอีกหน่อย

อาหร่อยยยยยย มั่กกกกกก

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2011, 00:06:27 »

สูตรของเราบ้างนะ ง่ายๆ ไม่ต้องใส่ผงวุ้น ไม่ต้องตำน้ำพริกเอง เพราะเจียงฮายมี น้ำพริกแกงแม่น้อย ยี่ห้อนี้ลำดี  ยิงฟันยิ้ม

เตรียม ขาหมู ปกติจะไปซื้อแบบลดราคาที่โลตัสเอ็กซ์เพรส ดูอันที่ไขมันน้อยๆ หนังเยอะๆ

ผักชี หั่นรากผักชี เอามาต้มกับขาหมู ส่วนต้นผักชีซอยๆแยกไว้โรยหน้า เคี่ยวไปเรื่อยๆจนน้ำงวด พักไว้ให้เย็น แล้วเอามาหั่นๆเป็นชิ้นๆ เลาะกระดูกทิ้งไป

น้ำพริกแกงแม่น้อย ใช้น้ำพริกแกงคั่ว หนึ่งช้อนโต๊ะ เอามาผัดบนกระทะให้หอม ใส่ขาหมูลงไป ใส่น้ำที่เคี่ยวขาหมูลงไปด้วยต้มให้เดือด ยกลง ใส่ผักชีซอยลงไปเล็กน้อย คนๆๆให้เข้ากัน

ทิ้งไว้ให้เย็น เทลงใส่ภาชนะที่จะแคะออกได้ง่ายๆ (ใช้พิมพ์วุ้นก็สวยดี) เอาเข้าตู้เย็นสักสองชั่วโมงให้ขาหมูเซทตัวเป็นวุ้น กลายเป็นแกงกระด้าง

เลาะออกจากพิมพ์ ใส่จาน โรยต้นหอมผักชีลงไปอีกหน่อย

อาหร่อยยยยยย มั่กกกกกก

ขอบคุณคร้าบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้ายคนตี่จะยะแก๋งกระด้างกิ๋น แหมรอบก่อขอหื้อมันแข็งต๋ามใจ๋นึก เน้อ คับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม;D

อิอิ อู้หยังนิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แบ่งมาจิมสักห่อเน้อครับ อิอิ

เอาแบบอุ่นกะว่าแบบเย็นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2011, 00:14:14 »

อ่านผ่อแล้วไค๋อยากข้าว  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์