เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:46:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  อยาก ระบายเรื่องเปลี่ยนแม็ก+ตั้งศูนย์ล้อ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยาก ระบายเรื่องเปลี่ยนแม็ก+ตั้งศูนย์ล้อ  (อ่าน 2731 ครั้ง)
ยืuยังเซ
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 20:35:51 »

วันนี้ไปตั้งศูนย์ล้อ เนื่องจากเปลี่ยนแม็กกับยางมาใหม่ แต่ไปตั้งศูนย์ล้อที่ร้านแห่งหนึ่งแถว โตโยต้า เชียงราย แต่เค้าตั้งศูนย์ล้อไม่ได้ แถมยังเก็บเงินผมอีก 400 บาท
ผมก็โง่ จ่ายเค้าไป ทั้งๆที่เค้าก็ตั้งศูนย์ล้อไม่ได้ (ผมไปคนเดียว แต่พนักงานเต็มร้านยืนดูเหมือนกดดันผม ถ้าผมไม่จ่ายอาจโดนกระทืบ ผมเลยตัดใจจ่ายไป) เค้าบอกสาเหตุว่า ยางหรือแม็ก อาจมีปัญหาทำให้ ตั้งศูนย์ ไม่ได้ ***ร้านเค้าชื่อ S.......ยาง***
---ผมไปตั้งศูนย์ล้อ ร้านเกือบทั่วเชียงรายแล้วไม่มีร้านไหนตั้งได้เลย เข้าศูนย์โตโยต้า ช่างก็ตั้งไม่ได้...ตอนนี้เครียดมากเลย เข้าไปตั้งที่ไหน ก็จะเสีย 300-400 ตลอด

ไม่มีอะไรคับแค่อยากระบายความในใจ  (ส่วนแม็กกับยางผมไปเปลี่ยนที่ ร้านแถวๆๆเกือบถึงวัดร่องขุน ซึ่ง เป็นร้านใหญ่ และเห็นเพื่อนๆเชียงรายโฟกัสส่วนใหญ่ก็ไปเปลี่ยนกัน แต่วันนี้โทรหาเจ้าของร้านแม็กเค้าก็บอกให้พรุ่งนี้ให้เอารถเข้าไปใหม่ แต่ไม่รู้เค้าจะเปลี่ยน ยาง กับ แม็ก ให้ผมใหม่หรือไม่ก็ไม่รู้ ผมกลัวเสียเงินเพิ่มอีก) ตอนนี้เศร้ามากครับ
ยืuยังเซ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 20:42:22 »

เศร้าครับ
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 20:44:41 »

ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติม เผื่อมีผู้รู้มาช่วยแนะนำให้ได้ครับ
อาการเป็นยังไง??
ล้อขอบเท่าไหร่??
ก่อนเปลี่ยนล้อใหม่ ศูนย์ตรงมั๊ย??
ร้านที่ไปเปลี่ยนล้อไม่มีเครื่องตั้งศูนย์เหรอครับ??

**เท่าที่ทราบมา ยางบางยี่ห้อมีเส้นรอบวงไม่เท่ากันครับ ยังไงช่วยpmยี่ห้อยางให้หน่อยครับ
ยืuยังเซ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 23:11:24 »

ช่วยผมด้วย
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 23:24:35 »

เอาแล้วชักไม่อยากจะเปลี่ยนซะละ กะจะเปลี่ยนเล่นๆ เดิมๆติดรถดีกว่าเดี๋ยวงานงอก

Tel.087-7268139
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 11:53:38 »

เคย ไปใช้บริการร้านนี้ หลายปีแล้ว
เปลี่ยนแม๊ก อย่างเดียว ขับขึ้น 120 มีอาการล้อสั่น เราเป็นผู้หญิงไม่มีความรู้เรื่องนี้
มีเพื่อนแนะนำให้ไป ร้านไทยเจริญการยาง ห้าแยก เล่าอาการรถให้เฮียเจ้าของร้าน
เฮียบอก อ้อ เขาคงไม่ตีปลอก จัดการเรียบร้อย ขับมาจนทุกวันนี้

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
superbump
มัธยม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 14:46:05 »

COCKPIT กาดป่าก่อ น่าจะช่วยท่านได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม
นกเสรี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 23:26:35 »

ร้านนำเจริญ ครับเมื่อก่อนอยู่ข้างมุมคนเมือง ตอนนี้ย้ายมาแถวน้ำบวยหลวง
^-^..นู๋อ้อย..^-^
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 23:40:10 »

ร้านนำเจริญ ครับเมื่อก่อนอยู่ข้างมุมคนเมือง ตอนนี้ย้ายมาแถวน้ำบวยหลวง

ลองโทรสอบถามเฮียเค้าดูค่ะ 081-5949081

ต้องมีสักวัน ที่เป็นของเรา
joynui
งานหนักไม่เคยฆ่าใครตาย
มัธยม
**

นุ้ยคาร์แคร์ & คาร์ออดิโอ 086-9174939

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 00:29:22 »

ถ้าเป็นผมจะเข้าไปร้านเดิมก่อนครับ พูดคุยเล่าอาการ ทดลองขับ หาทางออก (ไปร้านที่เราเปลี่ยนลอเเม็คนะครับ)

นุ้ยคาร์แคร์&คาร์ออดิโอ รับออกแบบ ติดตั้ง ตีตู้เครื่องเสียงติดรถยนต์ทุกชนิด
Facebook:  นุ้ยคาร์ออดิโอ
Line id:   086-9174939
kangaroo_41
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 00:49:27 »

แนะนำ ไทยเจริญการยาง เหมือนกันครับ
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 00:56:03 »

ไทยเจริญการยางอีกเสียงครับ

gun2010
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 01:12:34 »

ตั้ง0 ไม่ได้ เป็นที่คันชักเสียหรือปล่าวครับ  เเม็ค ยางใหม่ เข้าจะถ่วงล้อให้ได้น้ำหนักไม่หน้าจะตั้ง0 ไม่ได้   คันชัก ลูกหมากหลวม ส่วนมากร้านตั้ง0 เข้าจะบอกก่อนว่าตั้งไม่ได้ นิครับเขาจะเช็ค ก่อน รถอะไรครับ ถึงตั้ง0ไม่ได้ งง
Ting4949

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 10:03:31 »

แม็กซ์ - ยาง สเปกพิเศษ หรือ ปรกติทั่วไป ครับ... ทำไมมีปัญหาขนาดนี้ ที่จริงร้านที่ซื้อ น่าจะแก้ไขได้ ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยนชุดใหม่ให้ แค่นั้นก็น่าจะจบ ลอง ลงรูป + รายละเอียด ให้ดูหน่อย เผื่อท่านผู้รู้ จะได้ช่วยวิเคราะห์ แนวทางแก้ไขให้ได้ครับ... ยิ้มกว้างๆ
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 10:06:23 »

ร้านที่คุณว่าผมไปเติมลมไนโตรคิดแพงกว่าเพื่อน หลังสุดผมไปเติมที่ ACT. หน้าบิ๊กซีเขาไม่เอาซักบาท  ลองไปไทยเจริญการยางเหมือนท่านๆข้างบนแนะนำดูก่อน ผมก็จบที่ร้านนี้
maddog58
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 10:40:26 »

ถ้าช่วงล่างมีปัญหาช่างจะไม่ตั้งศูนย์ให้ครับ เพราะมันตั้งไม่ได้ ผมเคยเอามาสด้าน้อยไปตั้งร้านข้างๆบิ๊กซี เค้าก็ไม่ตั้งให้ ต้องไปทำช่วงล่างหรือโช้คมาก่อน น่าจะมีปัญหาที่โช้คหรือช่วงล่างหรือเปล่า
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 10:47:34 »

" เข้าศูนย์โตโยต้า ช่างก็ตั้งไม่ได้ "

งง ! ... เบย

อิ อิ ...

maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 10:53:13 »

หลายครั้งที่มีคนรู้จัก เข้าไปใช้บริการที่นี่ (รวมทั้งผม ที่มีอาการสั่นเมื่อรถวิ่ง100)
 ปรากฏว่า ต้องพบกับความจำยอมที่ต้องจ่ายเงิน และแก้ปัญหาไม่จบ
ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจว่า ก่อนร้านจะเอารถไปขึ้นเขียง
น่าจะถามจากผู้ใช้ให้แน่ใจก่อนว่าอาการเป็นงัย แล้วค่อยแก้ปัญหา
ถ้าแก้ไม่จบ ก็ไม่สมควรเรียกเก็บเงิน แต่ผมก็ต้องจ่ายไป 400
แล้วมาบอกว่า แม็กซ์ผมเสีย เลยหลาบ ครับ
พอมาค้นปัญหาใน Internet ดู แล้วใส่ปลอกกันสั่นกับแม็กซ์เดิม
 ปรากฏว่าอาการดังกล่าวหายไปเลย 555
Ting4949

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 11:42:33 »

เข้าร้านเดิมที่ซื้อแม็กซ์มา ให้เขาใส่ปลอกกันสั่นให้ ปรกติไม่ต้องจ่ายเพิ่ม เพราะมีแถมมากับแม็กซ์อยู่แล้ว... ยิ้มกว้างๆ
vannai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 02:54:17 »

ผมเคยเข้าไปใช้บรการอยู่เปลี่ยนยางใหม่แต่ตอนที่ไปสลับยางนี่ซิเจอเลยขึ้นลิฟท์สลับยางเสร็จปล่่อยวางรถลงพื้นไม่เชคคอยสปริงล้อหลังให้แล้วบอกเสร็จแล้วส่งมอบกุญแจให้ผมขับไปถึงป่ายางมนควันขึ้นมีกลิ่นเหม็นใหม้จึงจอดลงดูปรากฏว่าสปริงเหล็กขัดสีกับยางล้อหลังจนยางร่ัวโชคดีมีร้านปะยางที่ป่ายางมนอย๋ใกล้พอดีให้ร้านเค้าช่วยถอดให้แล้วโทรแจ้งร้านเคที่ว่าช่างมารับยางขี่มอไชค์มาสองคนถ่ยรูปแล้วเอากลับเข้าร้านผมก็คิดว่าร้านใหญ่จะเปลี่ยนยางเส้นใหม่ให้แต่กลับเอายาง%มาให้ค่ายางเก็บเพิ่มอีก400บาทช่างบอกว่ารถยนต์ผมมีการตัดแต่งสริงมาช่วยไม่ได้ผมขี้เกียจทะเลาะกับช่างเลยยอมจ่ายเลยไปเข็ดจริงครับ
หน้า: [1] พิมพ์