เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 11:05:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอคำแนะนำครับ เรื่องการเลือกซื้อรถคันแรก
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำครับ เรื่องการเลือกซื้อรถคันแรก  (อ่าน 2244 ครั้ง)
Lasty
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 09:28:20 »

ผมต้องการซื้อรถคันแรกให้กับตัวเองครับ แต่ยังคิดไม่ตก

จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในเวบ ว่าผมควรตัดสินใจแบบไหนดี

ผมเพิ่งทำงานได้ประมาณครึ่งปีครับ การงานมีความมั่นคงพอสมควร

แต่ก็เป็นมนุษย์เงินเดือน ตอนนี้มีความคิดอยากได้รถสักคันไว้ใช้ไปทำงาน

เพราะที่ทำงานกับบ้านค่อนข้างไกลครับ ทุกวันนี้อาศัยอยู่หอพัก แต่ไม่อยากอยู่แล้ว

ผมมีเงินอยู่ประมาณ 30,000 ในการดาวน์รถ

มีศักยภาพในการผ่อนรถได้ประมาณเดือนละ 3,000-4,000 บาท

อยากได้รถที่ติดแก๊สแล้วครับ เพราะจะได้ประหยัดค่าเดินทาง

จะมีรถรุ่นไหนที่พอจะเป็นตัวเลือกได้บ้างครับ

ตอนนี้ผมคิดอยู่ 2 ทาง คือเลือกรถที่ราคาไม่เกิน 100,000

แล้วผ่อนเบาๆ ขับทำงานไปก่อน

กับรถที่ราคาประมาณ 200,000 จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

จึงอยากให้ทุกท่านที่มีประสบการณ์ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า และสวัสดีปี 2554 ครับ

ตัวอักษรโครเมียมติดรถยนต์ ส่งทัวไทย
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=560960.0
สบู่กลูต้าผิวขาวใสวิ๊งค์ราคาสบายกระเป๋า
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=547829
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 10:01:23 »

งบ ขนาดนี้ ถ้าจะให้สบายๆ ไม่ติดขัดทีหลัง

ผมว่าเล่นรถราคา 150000 ลงมาดีกว่าครับ

ขอให้มีความสุขกับรถคันแรกนะครับ ยิงฟันยิ้ม
ใบตองแห้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 10:22:21 »

การเลือกรถ  อยู่ที่ลักษณะการใช้งาน  ถ้าจิปาถะต้องปิคอัพแค็บ ถ้าไปทำงานและพักผ่อน ก็เก๋ง
แต่อย่าลืมงบซ่อมแซม บำรุงรักษา และระหว่างการใช้ด้วย เช่น ค่านำ้มัน ค่าเปลี่ยนบางอย่างตามระยะ พรบ ค่าภาาษี  จิปาถะ คาดไม่ถึง จะตามมาอีกมากมาย แล้วอีกอย่างในขณะนี้ที่เชียงราย  รถมีมากแต่ถนนมีน้อยแถมคับแคบเสียอีก  ไม่ง่ายเลยขับรถยนต์เดี๋ยวนี้  หากทำงานไม่ไกลมากนัก ขอแนะนำเก๋งเล็กๆ  ใหม่ๆ  ราคาเบา ๆ  ผม  ดาวน์นิสสันมารช์ 150,000  จ่ายรายเดือน 5000 พร้อมประกันชีวิต(ไม่ใช่กันภัย พรบ ) 48 งวด  จอดรถง่าย  ซอกแทรกได้ดี  ประหยัดนำ้มัน  ประหยัดค่าซ่อม  และจะมียี่้ห้ออื่นผลิตมาอีก ในเร็วนี้   แต่อย่างไรเสียผมว่าถ้าทำงานไม่ไกลมากนัก มอเตอร์ไซค์ดีที่สุด ประหยัด  ซื้อก็ง่าย ขายก็คล่อง เปลี่ยนปีละคันก็ยังได้ 555   
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 10:32:45 »

ลองคำนวนเงินเดือน  ที่สามารถผ่อนรถ ไม่ควรเกิน 30% ของเงินเดือนครับ
ถ้าเกินมากกว่านี้จะเหนือ่ย เพราะเราต้องกินต้องกินต้องใช้ รถก็เหมือนกัน
นกน้อยทำรังแต่พอตัวครับ
  ยิ้ม
Lasty
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 11:53:06 »

รายได้ผมเดือนนึงประมาณ 12,000 ครับ

คิดว่าน่าจะไหว

เท่าที่ดูจากความเห็นหลายท่าน แนะนำว่าควรจะใช้รถราคาไม่แพงไปก่อน

แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะใช้รุ่นไหนดี

ในใจอยากได้ นิสสัน มาร์ช ครับ เพราะเป็นรถใหม่คันเล็ก ประหยัดน้ำมัน

แต่ดูเงินดาวน์ กับค่างวดในแต่ละเดือน สงสัยจะไม่ไหว

ตอนนี้เลยคิดว่า มิร่า น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะคันเล็ก น่าจะประหยัดได้มาก

อีกทั้งมีคนใช้พอสมควร การบำรุงรักษา อะไหล่ คงหาได้ไม่ยากนัก

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ตัวอักษรโครเมียมติดรถยนต์ ส่งทัวไทย
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=560960.0
สบู่กลูต้าผิวขาวใสวิ๊งค์ราคาสบายกระเป๋า
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=547829
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 11:57:00 »

เห็นในเวปนี้ มีรถราคาแสนนิดๆ น่าสนอยู่หลายๆคันครับ ลองดูได้   ยิงฟันยิ้ม
risa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2011, 16:51:07 »

รายได้ผมเดือนนึงประมาณ 12,000 ครับ

เท่าที่ดูจากความเห็นหลายท่าน แนะนำว่าควรจะใช้รถราคาไม่แพงไปก่อน

แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะใช้รุ่นไหนดี

ในใจอยากได้ นิสสัน มาร์ช ครับ เพราะเป็นรถใหม่คันเล็ก ประหยัดน้ำมัน

แต่ดูเงินดาวน์ กับค่างวดในแต่ละเดือน สงสัยจะไม่ไหว

ตอนนี้เลยคิดว่า มิร่า น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะคันเล็ก น่าจะประหยัดได้มาก

อีกทั้งมีคนใช้พอสมควร การบำรุงรักษา อะไหล่ คงหาได้ไม่ยากนัก

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
[/quoteนิสสัน มาร์ช ขายดาวน์65000ค่างวด5566*65สีขาว เกียร์mก ไฟฟ้าแอร์แบก1แก่นน้ะโทรถามได้ น้ะรถอยู่ที่ ส ต ล   สันตาลเหลือง จ้า
Lasty
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2011, 17:08:27 »

[/quoteนิสสัน มาร์ช ขายดาวน์65000ค่างวด5566*65สีขาว เกียร์mก ไฟฟ้าแอร์แบก1แก่นน้ะโทรถามได้ น้ะรถอยู่ที่ ส ต ล   สันตาลเหลือง จ้า

เงินไม่พอครับผม ขอบคุณมากคร้าบบบ

Lasty
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2011, 14:14:16 »

ตอนนี้ชักอยากได้ มิร่า ... โอเคมั้ยอ่ะครับ

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2011, 15:23:19 »

มิร่า...เป็นรถเล็กที่ดี ประหยัดน่าใช้งาน...ครับ...

แต่ถ้าได้รถไม่ดีมา เป็นรถที่เจ้าของเก่าไม่ได้ดูแล

ขายทิ้งเพราะซ่อมไม่ไหว เนื่องจากไม่เคยดูแล สุดท้าย

ขายทิ้งดีกว่า เต๊นบางแห่ง เอามาบิ๊ว...สาดสี ขัดสี (อาบน้ำแต่งตัวใหม่)

แล้วเอามาขายราคาสูงนิดๆ เหมือนคนข้างบ้านโดนมาก

โดนมิร่ามา 3 คันแระ...ย้อมแมวมา 3 คันเลย...ซื้อมา 6 หมื่นบาท

ซ่อมไปอีก 4 หมื่นบาท...เห้อ...เอาเข้าไป...ขายคันแรก ออกคัน2

เจอเหมือนเดิม ยังสู้เพราะใจรักครับ...ขายคันที่2 ออกคันที่ 3 ยังเจออีก

รวมๆ ค่าซ่อม + ขาดทุนขายต่อ...หมดไป แสน มีทอนไม่กี่ สิบ บาท...

นี่คืออุทาหรณ์ ครับ...

ดังนั้น...ผมอยากให้มองรถนอกสายตาอย่างโปรตอน บ้างครับ...

เป็นรถเล็ก ราคาไม่แรง (ตอนนี้เท่าไหร่ไม่รู้อ่ะ) น่าใช้เหมือนกันครับ

หรือนิสสันมาช ก็ได้นะครับ อย่างที่คุณอยากได้ เก็บเงินรออีกนิด เพื่ออะไรที่ดีกว่า ยิ่งดาวน์

เยอะ ผ่อนนาน ยอดผ่อนก็จะน้อยลงครับ...กว่าจะถึงน่าฝนอีกตั้งหลายเดือน...

จากสูงสุด สู่สามัญ
makitao
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2011, 15:27:54 »

มาร์ชสีขาวขาย*65000เกียร์ธรรมดาไฟฟ้าเพาวเวอร์ค้าง 65*5600 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Lasty
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2011, 21:52:41 »

มิร่า...เป็นรถเล็กที่ดี ประหยัดน่าใช้งาน...ครับ...

แต่ถ้าได้รถไม่ดีมา เป็นรถที่เจ้าของเก่าไม่ได้ดูแล

ขายทิ้งเพราะซ่อมไม่ไหว เนื่องจากไม่เคยดูแล สุดท้าย

ขายทิ้งดีกว่า เต๊นบางแห่ง เอามาบิ๊ว...สาดสี ขัดสี (อาบน้ำแต่งตัวใหม่)

แล้วเอามาขายราคาสูงนิดๆ เหมือนคนข้างบ้านโดนมาก

โดนมิร่ามา 3 คันแระ...ย้อมแมวมา 3 คันเลย...ซื้อมา 6 หมื่นบาท

ซ่อมไปอีก 4 หมื่นบาท...เห้อ...เอาเข้าไป...ขายคันแรก ออกคัน2

เจอเหมือนเดิม ยังสู้เพราะใจรักครับ...ขายคันที่2 ออกคันที่ 3 ยังเจออีก

รวมๆ ค่าซ่อม + ขาดทุนขายต่อ...หมดไป แสน มีทอนไม่กี่ สิบ บาท...

นี่คืออุทาหรณ์ ครับ...

ดังนั้น...ผมอยากให้มองรถนอกสายตาอย่างโปรตอน บ้างครับ...

เป็นรถเล็ก ราคาไม่แรง (ตอนนี้เท่าไหร่ไม่รู้อ่ะ) น่าใช้เหมือนกันครับ

หรือนิสสันมาช ก็ได้นะครับ อย่างที่คุณอยากได้ เก็บเงินรออีกนิด เพื่ออะไรที่ดีกว่า ยิ่งดาวน์

เยอะ ผ่อนนาน ยอดผ่อนก็จะน้อยลงครับ...กว่าจะถึงน่าฝนอีกตั้งหลายเดือน...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม จะเก็บไปคิดอีกซักรอบนะครับ

ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2011, 23:34:44 »

ลองขับตระเวณๆดูรถเยอะก่อนตัดสินใจน่ะครับ ใจร่มๆใจเย็นๆครับ
ค่อยๆดูครับ เข้าถนนี้ ออกซอยนั้น อาจจะได้เจอรถดีๆครับ

ยิ่งถ้าได้รถบ้านดีๆนี่สบายเลย
ผมได้opel corsa สภาพดีมากๆยังไม่ถึงแสนโลเลย
เจ้าของใช้น้อยมากๆ รถราวๆปี43 เค้าเอาเทิร์นกับทวียนต์น่ะครับ

ลองแวะไปดูที่ทวียนต์ที่ตะเคียนคู่ดูน่ะครับ
จะมีรถมาเทิร์นออกคันใหม่อยู่ช่วงหนึ่ง
แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้จะมีเหลืออยู่สักกี่คัน ไม่รู้ยังจะมีอยู่หรือเปล่า
ไม่ได้ผ่านไปนานแล้วเหมือนกันครับ

แต่ก็อยากให้เล่นรถตลาดหน่อยก็ดีครับ
พวกรถญี่ปุ่นเวลาซ่อมหรือดูแลไม่เหนื่อยดีครับ เงินในกระเป๋ายังมีพอเก็บ

รถยุโรปซ่อมทีนี่แทบกินมาม่า แต่ส่วนตัวชอบรถรุ่นนี้เป็นทุนน่ะครับ

ลองดูพวก suzuki คาริบเบี้ยน ก็ได้น่ะครับใหญ่กว่ามิร่าขึ้นมาหน่อย
หรือไม่ก็  nissan nv ก็น่าสนใจน่ะครับ

ถ้าเจอรถบ้านขายที่ไหนจะรีบมาบอกครับ

เอาใจช่วยและโชคดีสำหรับรถคันแรกครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2011, 00:04:28 »

มาช่วยตอบอีกทางครับ

จะเล่นรถเก่า ซึ่งราคาถูกนั้น ต้องแน่ใจว่า
ท่าน "ถึง" หรือไม่

ยิ่งรถเก่าที่มันถูก นั้นก็เพราะว่า มันย่อมมีอะไรที่ทำให้คนทั่วไปไม่สนใจเล่นกันครับ
ไม่ว่าจะเป็น มิร่า opel
ฯลฯ

ท่านเคยขับรึยังครับ  ท่านรู้แหล่้งอะไหล่ แหล่งซ่อม มากน้อยแค่ไหนครับ
ถ้า ขับเป็นอย่างเดียว ขับเข้าศูนย์เป็นอย่างเดียว ไม่อยากแนะนำให้เล่นรถพวกนี้ครับ

หารถมือสองไปดาวน์ต่อเค้ามาดีกว่า
มีรถยนต์ันั้นผมว่าไม่ใช่ทางออกครับ

ท่านมีรถขับ แต่หากเกิดอุบัิตเ้หตุมาล่ะ ท่านจะเข้าข่ายสมัยก่อน
มีเพลงนึง ของพี่ ปู พงษ์สิทธิ์นะครับ

ขายที่ ขายควาย มาซื้อรถ สุดท้ายรถชน ไม่เหลืออะไร ทั้งที่ ทั้งนา ทั้งรถ
คิดดูดีๆครับ

ไกลไปก็ย้ายหอสิ มีทางเลือกง่ายๆเยอะแยะครับ

ปล  ผมมีรถยนต์ส่วนตัว 14 คันแล้วครับเลยขออนุญาติตอบ แนวนี้ครับ
มีรถยนต์ไม่ใ่ช่คำตอบที่ท่านต้องการแน่นอนครับ เพราะเงินเก็บท่านก็จะหมดไป
กับรถยนต์นี่แหล่ะ น้ำมันมันแพงกว่ามอไซด์มากมาย คิดตรึกตรองดีๆครับ

0888-4888-35
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2011, 21:43:10 »

มุมมองของ artfactory ได้ข้อคิดเพิ่มมาอีกนิดครับ

จขกท.มีรายได้จากส่วนอื่นนอกจากเงินเดือนด้วยหรือเปล่าครับ
หรือสามารถมีเงินสำรองจากที่อื่นหรือเปล่า (อิออน บัตรเครดิต)

เผื่อก๊อกสองตรงนี้ด้วยน่ะครับ ผ่อนรถ3-5ปี เวลามันยาว
เราอาจต้องเจอกับเหตุการณ์ต่างๆเข้ามาในชีวิต ในช่วงเวลานั้นๆ
เหตุฉุกเฉินทั้งดีหรือร้ายที่ต้องใช้เงินขึ้นมา

ถ้าไม่มีปัญหาก็ลุยต่อครับ
แต่คิดว่าจะใช้เงินที่เหลือจากการจ่ายค่ารถไปใช้ในชีวิตอีก3-5ปี
ก็อาจจะเหนื่อยหน่อยครับ

playsafeมากๆครับ จะได้ไม่มีปัญหาตอนหลัง
เช่นติดบูโร ทำให้เราเสียเครดิตที่ดีได้ในอนาคตครับ

แต่ก็ยังยืนยันว่ารถคันแรกเป็นรถมือสองดี(สภาพดี)ที่สุดครับ
หน้า: [1] พิมพ์