เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 01 มิถุนายน 2024, 10:17:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนถามเส้นทางหน่อยครับ!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนถามเส้นทางหน่อยครับ!!  (อ่าน 1119 ครั้ง)
whitecurse
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 20:50:23 »

มีใครทราบบ้างว่า  "บ่อน้ำพุร้อนผาเสริฐ" ไปทางไหนครับ  ถ้าเริ่มจาก
ห้าแยกพ่อขุน แล้วมีสถานที่ท่องเที่ยวที่ไหน ที่ใกล้ ๆ แถวนั้น ที่น่าสนใจบ้างครับ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับผม...
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 20:57:26 »

แนะนำหาแผนที่เชียงราย
แล้วค่อยถามไปตามเส้นทาง
เพราะบอกไปในนี้ คนบอกก็งง
คนถามก็งง แน่ๆ
jackie
mgdafGD
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 21:00:46 »

google map ช่วยได้ครับ

ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 21:15:41 »

เส้นทางค่อนข้างไปไกล ค่อยๆถามทางไปที่ละหน่อยครับ
"บ่อน้ำพุร้อนผาเสริฐ" มีคนรู้จักเยอะ คงบอกทางไปได้
จาก 5 แยก ก็ถามทางที่จะไปแถวหน้าค่ายก่อน ตามด้วยไปดอยฮาง (แผนที่ผมถึงแค่ดอยฮาง)
จากนั้นก็วิ่งตรงอย่างเดียวระยะทางน่าจะประมาณ 30 กม
บ่อน้ำพุร้อนผาเสริฐ   โทรศัพท์ 0-5360-9117 ครับ

* d.jpg (234.15 KB, 815x478 - ดู 178 ครั้ง.)
whitecurse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 22:46:59 »

ขอบคุณ พี่ BabyGun มากครับ  พอดี  กะจะจัดทัวร์ไปที่นั่น  เลยอยากรู้ว่าจะมีอะไรน่าสนใจบ้างในละแวกนั้น  แล้วระยะทางจากพ่อขุนเข้าไปก็ราว ๆ 30 กม ใช่ไม๊ครับ  งั้นก็คงไม่เท่าไหร่ครับผม  ขับทางไกลประจำ  ^ ^  ยังไงก็ขอบใจมาก ๆ เลยครับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 23:12:47 »

ถ้าจะจัดทัวร์ไป ถ้าจาก 5 แยกไปให้เข้าทางสี่แยกเด่นห้าดีกว่าครับ แวะเที่ยวชมพิภัณฑ์อูบคำก่อน จากนั้นตรงไปทางดอยฮาง แวะเที่ยวชมไร่แม่ฟ้าหลวง และก็ต่อไปที่บ่อน้ำร้อนผาเสริฐ และเลยจากบ่อน้ำร้อนผาเสริฐขึ้นไปอีกหน่อยประมาณ 1 กิฺโลจะเป็นบ่อน้ำร้อนห้วยหมากเลี่ยม-อุทยานแห่งชาติลำน้ำกก หรือจะแวะขึ้นไปเที่ยวชมน้ำตกห้วยแก้วก็ไ้ด้นะครับ

ทางไปน้ำห้วยแก้ว จะอยู่ก่อนถึงบ่อน้ำร้อนผาเสริฐ เป็นน้ำตกที่สวยงามจะว่าไปก็อาจจะสวยกว่าน้ำตกขุนกรณ์อีกนะครับ  และมีหมู่บ้านอาแป อยู่ใกล้ๆน้ำตก สามารถแวะขึ้นไปเที่ยวรับประทานอาหาร หรือกาแฟ หรืออินเตอร์เน็ต หากชอบก็มีที่พักแบบโฮมสเตย์ที่ผ่านมาตฐโฮมสเตย์ไทย ถ้าบอกว่าเชียงรายโฟกัสแนะนำมา ก็อาจจะได้ส่วนลดอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
whitecurse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 23:30:54 »

แล้วถ้าผมจะเที่ยวข้างล่าง ๆ แถว ๆ นี้  แล้วตอนเย็นจะเลยขึ้นไปพักบน ภูชี้ฟ้า นี่มันจะลำบากไปไม๊ครับ  หรือว่ามีสถานที่อื่น ๆ แนะนำครับผม  เพราะจะเอาภูชี้ฟ้า เป็นจุดหลัก  ที่เหลือ จะเติมจุดอื่น ๆ แถวล่าง ๆ ไว้ครับพี่  ที่เลือกไว้ ก็มี วนาฟาร์ม กับ วัดร่องขุ่น อ่ะครับ  ตอนนี้กำลังเลือก ๆ อยุ่ พอดีไม่ใช่คนในพื้นที่  ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับผม
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2010, 10:51:53 »

ระยะทางไปภูชี้ฟ้าประมาณ 115 โล ถ้าขับแบบสบายๆก็ 2 ชม นิดๆ
ควรเดินทางออกจากเชียงรายไม่เกินบ่าย 3 โมงครับ เพราะถ้าเลยกว่านี้
ไปถึงจะมืด มีบางช่วงที่สูงชัน อันตรายครับ
Chirabhas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2010, 12:54:56 »

ถ้าจะจัดทัวร์ไป ถ้าจาก 5 แยกไปให้เข้าทางสี่แยกเด่นห้าดีกว่าครับ แวะเที่ยวชมพิภัณฑ์อูบคำก่อน จากนั้นตรงไปทางดอยฮาง แวะเที่ยวชมไร่แม่ฟ้าหลวง และก็ต่อไปที่บ่อน้ำร้อนผาเสริฐ และเลยจากบ่อน้ำร้อนผาเสริฐขึ้นไปอีกหน่อยประมาณ 1 กิฺโลจะเป็นบ่อน้ำร้อนห้วยหมากเลี่ยม-อุทยานแห่งชาติลำน้ำกก หรือจะแวะขึ้นไปเที่ยวชมน้ำตกห้วยแก้วก็ไ้ด้นะครับ

ทางไปน้ำห้วยแก้ว จะอยู่ก่อนถึงบ่อน้ำร้อนผาเสริฐ เป็นน้ำตกที่สวยงามจะว่าไปก็อาจจะสวยกว่าน้ำตกขุนกรณ์อีกนะครับ  และมีหมู่บ้านอาแป อยู่ใกล้ๆน้ำตก สามารถแวะขึ้นไปเที่ยวรับประทานอาหาร หรือกาแฟ หรืออินเตอร์เน็ต หากชอบก็มีที่พักแบบโฮมสเตย์ที่ผ่านมาตฐโฮมสเตย์ไทย ถ้าบอกว่าเชียงรายโฟกัสแนะนำมา ก็อาจจะได้ส่วนลดอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เคยฝึกงานกะบริษัททัวร์พาฝรั่งไปเดินป่าบ่อยๆครับ น้ำตกห้วยแก้วสวยครับ แต่ทางไปลำบากนิดนึง บ้านอาแป บาโบ นี่ฝรั่งรู้จักดีกว่าคนเจียงฮายอีกนะครับ ผมก็เคยไปค้างคืนที่นั่นครับ หนุกหนาน
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2010, 21:57:59 »

ระยะทางไปภูชี้ฟ้าประมาณ 115 โล ถ้าขับแบบสบายๆก็ 2 ชม นิดๆ
ควรเดินทางออกจากเชียงรายไม่เกินบ่าย 3 โมงครับ เพราะถ้าเลยกว่านี้
ไปถึงจะมืด มีบางช่วงที่สูงชัน อันตรายครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ พอดีเจ้าของกระทู้ไม่ได้แจ้งว่าจะมาวันไหน เลยไม่รู้จะแนะนำสถานที่เที่ยวยังไงเหมือนกัน แต่หากมาก่อนวันที่ 3 ม.ค 54 เชียงรายจะมีเทศกาลดอกไม้งาม ช่วงเช้าสามารถแวะเที่ยววัดร่องขุ่น เสร็จแล้วก็ไปเที่ยวในงานดอกไม้งาม จากนั้นประมาณบ่ายสองโมง ก็ขึ้นภูชี้ฟ้าได้ครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
whitecurse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2010, 10:24:57 »

อ๋อ  ครับผม  ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆ ครับ   กะว่าจะเริมจัดตอน 15 มกรา อ่ะครับ  อยากให้นักท้องเที่ยว ลด ๆ ลงก่อน  จะได้ถ่ายรูปสวย ๆ ครับ ^ ^
หน้า: [1] พิมพ์