เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 21 กันยายน 2024, 07:59:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ไม่เข้าใครออกใคร แม้แต่ญาติพี่น้องและการเลือกซื้อสินค้า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไม่เข้าใครออกใคร แม้แต่ญาติพี่น้องและการเลือกซื้อสินค้า  (อ่าน 335 ครั้ง)
zArOmAn
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 11:10:35 »

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปซื้อคอมประกอบให้น้องชายที่ ร้านคอมร้านดังแห่งหนึ่ง ขอไม่ระบุบสาขา ซื้อ MAINBOARD MSI MPOWER MAX  และอื่นๆ แต่มีเหตุสงสัยคือตอนแรกผมเห็นรอยนิ้วมือติดอยู่ด้านหน้า MAINBOARD จึงถามพนักงานขายว่าทำไมเป็นรอยมือ พนักงานขายเขาตอบมาว่าคงเป็นตอนติดสติ๊กเกอร์รับประกัน ผมไม่ได้ติดใจอะไร พอกลับบ้านน้องชายผมต่อว่าผมนัก จึงโทรไปสำนักงานใหญ่ว่าเปลี่ยนได้ไหมคำตอบคือ? ได้ครับและพูดจาไพเราะมากครับ  ยิงฟันยิ้ม
2 ทุ่มวันนี้ลองไปเอาไปเปลี่ยนมาเดียวกลับมาเล่าครับ

ผมก็ยังรัก ร้านคอมร้านดังแห่งนั้น และจะเชื่อถือตลอดไป
และผมยังแนะนำคนอื่นและส่วนตัวใช้บริการมาตลอด 5 ปีมานี้ไม่ผิดหวังเลยจริงๆ

กลับมาแล้ว เล่ายาวหน่อยนะครับ
น้องชายผมจบ ปวส. มาใหม่กำลังจะเรียนต่อ ป.ตรี มหาลัยแห่งหนึ่ง น้องชาย(ลูกพี่ลูกน้อง)ต้องการประกอบคอมพิวเตอร์ใหม่ของตัวเอง แต่ขอจัดสเปกคอมให้เขาขอแบบแรงๆ ผมเลยจัดให้ไปซื้อที่ ร้านคอมร้านดังแห่งนั้น ผมซื้อมาหลายครั้งแล้วบ่อยด้วยซื้อมาหลายครั้งแค่เคยเจอรอมนิ้วมือ 2 ครั้งรวมครั้งนี้ด้วย ตอนแรกซื้อ การ์ดจอมีรอยนิดหน่อยแต่ใช้งานปกติ แต่รอยนิ้วมือตอนที่ 2 ซื้อเจอเหตุการตามที่เล่าข้างบนรอยน้ิวมือมันเยอะเกินไป + กับผมไม่ได้เปิดฝาดำเพื่อเช็คขา CPU ผมเชื่อถือร้านนี้ไม่เคยเจอปัญหาเลย กับมาบ้านผมก่อนให้น้องชายประกอบผมเช็คด้านหลัง รอยมือก็เยอะผิดปกติ + คราบขี้เกลือ เจอตอนนั้นน้องชายแทบไม่อยากประกอบต่อ แถมมาโกรธผมด้วยว่าอันเก่าพี่หรือป่าว ผมก็เอาใบเสร็จให้ดู และผมก็บอกไปว่า "การ์ดจอพี่ก็เป็นไม่เป็นไร" พากันนั่งประกอบจนเสร็จแล้วTest สรุป เครื่องทำงานสัก 2 วิก็ดับงานงอกทันใด หยุดการทดสอบเท่านี้ ผมบอกไม่เป็นไรคงเป็นที่คราบขี้เกลือหรือรอยนิ้วมือพรุ่งนี้พี่จะไปคุยแล้วขอเปลี่ยนตัวใหม่

วันต่อมาขอเปลี่ยน พนักงานเช็คแล้วบอกว่าไม่ได้ครับ ขา CPU งอ 3แห่ง แคลมไม่ได้ด้วยครับ กลับมาบ้านน้องชายพาแม่มันมาด้วย ด่าเป็นชุดเลย เอาเป็นว่าพี่จะซื้อตัวใหม่ให้ (ขอบอกว่ากินแหน่งมากๆๆ ที่เป็นธุระจัดการให้เนี้ย โดนทั้งร้าน โดนทั้งคนซื้อแถมเป็นญาติอีกต่างหาก ตังก็ไม่ได้เสียเวลาอีกต่างหาก)

วันต่อมาผมโทรที่ศูนย์กรุงเทพ ไม่เปลี่ยนก็ได้ขอเคลมก็ยังดี สรุปได้ครับ เคลมเท่านั้น

เหลืออีกปัญหาคือคนข้างบ้าน ครอบครัวน้องชาย ผมบอกให้รอของเคลม บอกแค่นั้นโดนด่ามาอีก แล้วจะเอายังไง น้องชายบอกต้องการใช้งานด้วย จะให้ผมซื้อใหม่ให้เลย ราคา 9,490 เนี่ยนะ ผมเลยหาทางออกให้จนกว่าจะยอมเอา ซื้อตัว 1,550 รุ่นที่ใช้กับ MAINBOARD 1150 BIOSTAR H81MG  ใช้ได้ให้ใช้ไปก่อน ควักตังตัวเองออกมาให้เลย เซ็งขนาดนัก

ผมลำบากใจมาที่เป็นคนกลาง ผมเข้าใจทุกคน
- ผมเป็นช่างคอมมา 6 ปี ทำงานมาหลายที ผมเข้าใจ พนักงาน ร้านคอมร้านดังแห่งนั้น ว่างานบริการเป็นอย่างไร
- ผมเข้าใจญาติ ผมที่โวยวาย เปรียบเหมือนลูกค้าที่เดือดร้อน

แต่จะมีใครสักคนไหมที่เข้าใจผม

สุดท้าย : 1. ผมผิดเองที่ไม่เช็คอย่าละเอียดก่อนออกจากร้าน
             2. ผมผิดเองที่เป็นธุระจัดการซื้อให้แต่ผมไม่ได้ประกอบเอง

ผมไม่รู้ว่าใครเป็นคนทำ ผมเป็นคนกลาง ผมต้องรับผิดชอบ..........
ขอความเห็นจากท่านที่ทนอ่านจบหน่อยว่าเป็นท่านจะทำอย่างไร?

ถึงเรื่องจะเป็นอย่างไรผมก็รัก ร้านคอมร้านดังแห่งนั้น ไม่เปลี่ยน เพราะของเขาทันสมัยกว่าทุกร้าน
แต่ที่แน่ๆ ผมคงเปลี่ยนนิสัยการซื้อหลายๆ อย่าง และคิดจะเป็นธุระให้ใครคงคิดหนักว่าจะได้รับผลเสียอย่างไร?

เสียตังผมไม่ว่า ผมไม่อยากเสียความรู้สึก

แต่ความรู้สึก ผมดีต่อร้านเขานะครับ พูดดี ของทันสมัย ผิดที่ผมไม่ได้เช็คละเอียดก่อนออกจากร้าน
มีอยู่ 2 อย่างที่คิดไว้
มันงอมาจากร้าน หรือมันงอมาจากคนประกอบ ผิดที่เราไม่รู้ว่ามันงอมาจากไหน
เราเป็นพนักงานคงคิดว่าลูกค้าทำงอเหมือนกัน มันคือเรื่องที่ผม กลืนไม่เข้าคายไม่ออก จริงๆ
แต่น้องพนักงานเขาบอกมาว่าไม่ได้เช็ค แต่ยังดีที่เขายอมรับว่าไม่ได้เช็ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 15:25:30 โดย zArOmAn » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 14:40:32 »

สวัสดี

ถือเสียว่า เจอเคราะห์หามยามซวย เข้ามาเยือนก็แล้วกัน ถ้าไม่โดนอย่างนี้  อาจโดนหนักกว่านี้

แต่ ก็อย่าประมาท ชะล่าใจ ว่า จะไม่มีเหตุการณ์อื่นมาซ้ำเติมอีก

เคยได้ยิน คำนี้ก่อ     ยามดวงดี  ขายขี้ ก็ รวย       ยามดวงซวย  ขายหวย ก็ เจ๊ง

เรื่อง ที่น่าจะดี กลับกลายมาร้าย    กำเมือง ว่า  :       แลบลิ้น   นึกว่า  หยะได้ ดี  กับมา เป๋น เพี้ย

แฮ่     ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม  จ่าง หอย แม่มัน  คือ  ฮู้จัก ป๋ง ฮู้จัก วาง          คำบาลี ว่า จง อุเบกขา  จุมพิต

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
Sinjai Iyui
ความสำเร็จ เกิดจาก "เวลา" "โอกาส" และ "ความพร้อม"
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 14:55:37 »

น่าเห็นใจเนาะ

"ความไว้ใจ"อยู่ใต้มหาสมุทร แม้พยายามดำดิ่งลึกลงไปแค่ไหน ต่อให้จมน้ำตาย ยังไงก็หาไม่เจอ
zArOmAn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 15:16:04 »

น่าเห็นใจเนาะ

ขอบคุณครับ

แต่อย่างน้อยเงินเท่าไหร่ก็ซื้อความรู้สึกที่แย่ เท่าที่มีกับญาติข้างบ้านครอบครัวนี้ได้ ความทรงจำวิ่งเล่นกันมาตั้งแต่เด็กความทรงจำดีๆ หดหายไปเพราะเรื่องที่เราอาสาช่วยเหลือ ต่อจากนี้จะช่วยเหลืออะไรคงยาก...

อย่างที่เขาว่า .......ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

ขอบคุณ เหตุกาลเหล่านี้ที่เกิดขึ้น
หน้า: [1] พิมพ์