เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:37:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  สวัสดีครับ สนใจมาสร้างกลุ่มไลน์ นักลงทุนเชียงรายกันไหมครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน สวัสดีครับ สนใจมาสร้างกลุ่มไลน์ นักลงทุนเชียงรายกันไหมครับ  (อ่าน 3664 ครั้ง)
Skyforever
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 21:37:57 »

ผม Skyforever ครับ กำลังจะย้ายมาอยู่ที่เชียงรายในอีกไม่นานแล้ว ไม่ทราบว่ามีกลุ่มนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือกลุ่มนักลงทุนแนวอื่นๆที่มีการพบปะแลกเปลี่ยนความรู้กันเป็นประจำบ้างมั้ยครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยากทำความรู้จักพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ นักลงทุนเชียงรายทุกๆท่านครับ

อ้อ ขอแนะนำตัวนิดนึงนะครับ
ผมเป็นนักลงทุนที่ทำงานประจำไปด้วยมา 10 กว่าปีแล้ว เคยเป็นโบรกเกอร์มา 1 ปีเต็ม หลงไหลในการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามา 5 ปีกว่าแล้ว
มีความสุขหากได้แบ่งปันประสบการณ์การลงทุน การใช้ชีวิต และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องการลงทุนกับทุกๆคนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2016, 11:11:50 โดย Skyforever » IP : บันทึกการเข้า
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 10:14:36 »

เงียบกันจังเลย
ไม่มีการนัดพบปะกันของกลุ่มนักลงทุนเน้นคุณค่าเชียงรายบ้างเลยหรือครับ
V168
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 13:38:39 »

สวัสดี เข้ามารายงานตัวครับ  ยิ้มกว้างๆ
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 14:57:08 »

สวัสดีครับ คุณ V168 เป็นคนเชียงรายหรือครับ
ลงทุนมานานแล้วยังครับ ลงทุนแนวไหน พื้นฐานหรือเทคนิคอล หรือผสมๆ หรือฟันโฟลวครับ
pawin@2c
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 19:44:04 »

หวัดดีครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 20:09:27 »

หวัดดีครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หวัดดีครับ คุณ Pawin ลงทุนในหุ้นอยู่แล้วรึเป่าครับ เทคนิคคอลหรือพื้นฐานครับ

ถ้ามีนักลงทุนหุ้นเยอะๆ รวมตัวกันพบปะกัน แลกเปลี่ยนความรู้ เสนอหุ้นคนละตัวสองตัวพร้อมข้อมูลมาซักถามกันคงจะดีไม่น้อยนะครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 20:31:42 »

ผม Skyforever ครับ กำลังจะย้ายมาอยู่ที่เชียงรายในอีกไม่นานแล้ว ไม่ทราบว่ามีกลุ่มนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือกลุ่มนักลงทุนแนวอื่นๆที่มีการพบปะแลกเปลี่ยนความรู้กันเป็นประจำบ้างมั้ยครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยากทำความรู้จักพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ นักลงทุนเชียงรายทุกๆท่านครับ

อ้อ ขอแนะนำตัวนิดนึงนะครับ
ผมเป็นนักลงทุนที่ทำงานประจำไปด้วยมา 10 กว่าปีแล้ว เคยเป็นโบรกเกอร์มา 1 ปีเต็ม หลงไหลในการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามา 5 ปีกว่าแล้ว
มีความสุขหากได้แบ่งปันประสบการณ์การลงทุน การใช้ชีวิต และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องการลงทุนกับทุกๆคนนะครับ

ผมมีเวป blogger ที่ไม่ค่อยได้ไปอัพเดท แต่เนื้อหาบางอย่างอาจจะมีประโยชน์ ว่างๆก็ลองเข้าไปอ่านกันได้นะครับ
http://skyforeverinvestment.blogspot.com

เป็น broker หรือ marketing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 21:45:21 โดย ซาลาเปา(เฉพาะกิจ) » IP : บันทึกการเข้า
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 21:16:25 »

เป็น broker หรือ maketing
แหม คุณซาลาเปานี่ช่างสังเกตุจริงๆนะครับ แสดงว่าน่าจะอยู่ในแวดวงนี้อยู่แล้ว
สาเหตุที่ผมใช้คำว่าโบรกเกอร์ เพราะคนทั่วๆไปจะไม่ค่อยคุ้นเคยกับคำว่ามาร์เก็ตติ้งหรือเจ้าหน้าที่การตลาดครับ ส่วนใหญ่จะรู้จักกันแต่โบรกเกอร์ในฐานะคนกลางส่งคำสั่งซื้อขายหุ้น ซึ่งจริงๆแล้วโบรกเกอร์หมายถึงตัวบริษัทหลักทรัพย์ ส่วนคนที่ทำหน้าที่ส่งคำสั่งซื้อขายหุ้นให้เราเรียกว่ามาร์เก็ตติ้ง
คุณซาลาเปาช่างจับผิดเหมือนกันนะเนี่ย
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 21:33:34 »

ผมเป็นคนกรุงเทพครับ เกิด โต และทำงานที่กรุงเทพมาโดยตลอด แต่งงานได้ปีกว่าแล้ว ภรรยาทำงานอยู่เชียงราย เป็นอาจารย์ทำงานใช้ทุน แต่พอภรรยาตั้งครรภ์จึงตัดสินใจย้ายตามมาอยู่ที่นี่ครับ เดิมทีตอนอยู่กรุงเทพก็พอจะรู้จักกลุ่มนักลงทุนเน้นคุณค่าอยู่บ้างพอสมควร เคยได้ไปพบปะแลกเปลี่ยนความเห็นกันบ้าง รู้สึกดี แต่เนื่องจากตอนอยู่กรุงเทพไม่ค่อยมีเวลาว่างจึงทำได้ไม่เต็มที่ แต่หากย้ายมาเชียงราย คิดว่าอาจจะพอมีเวลามากขึ้น จึงมองๆหากลุ่มนักลงทุนที่มีแนวทางคล้ายๆกันมาร่วมแลกเปลี่ยนความเห็นกัน
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2014, 21:48:14 »

ยินดีต้อนรับครับ ว่างๆก็เข้ามาแชร์ประสบการณ์การลงทุนได้ตามอัธยาศัย แต่ตอนนี้นักลงทุนเงียบๆหายไป อาจเป็นเพราะช่วงนี้ค่อนข้างผันผวน ไม่เหมือนหลายปีที่ผ่านมา ขึ้นเอาๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pawin@2c
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2014, 17:35:13 »

หวัดดีครับ คุณ Pawin ลงทุนในหุ้นอยู่แล้วรึเป่าครับ เทคนิคคอลหรือพื้นฐานครับ

ถ้ามีนักลงทุนหุ้นเยอะๆ รวมตัวกันพบปะกัน แลกเปลี่ยนความรู้ เสนอหุ้นคนละตัวสองตัวพร้อมข้อมูลมาซักถามกันคงจะดีไม่น้อยนะครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผมเม่ามือใหม่ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Narinmanochai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2014, 09:25:32 »

สวัสดีครับ ผมอายุยังน้อย ผมอยากมีรายได้ และมีสังคม ในหลายๆๆอาชีพผมได้ คนหา เส้นทางของตัวเองอยู่เสมอว่า ผมจะเริ่มจากจุดๆๆไหน ให้ผมได้เปนคนที่อิสระโลดแล่นไปไหน ได้ทุกๆๆที่ โดยไม่มี งานคอยรั้งตัวเองเอาไว้ .. แต่มีเพื่งไม่กี่อย่างที่ตอบสนองความคิดและการกระทำของผมได้ นั้นคือ การเล่น หุ้น แต่
ประเดนมีอยู่ว่า
1.ผมไม่เคยมีความรึ้ในการเล่นหุ้นมาก่อน
2.ผมอยากได้คนที่คอยให้คำปรึกษา
3.ผมอยากมีเพื่อน ร่วมงาน หรือ สังคมกับเขาบ้าง

ผมชื่อ เติ้ล นะครับ  ตอนนี้ ผม อายุ 23 เปนพ่อค้าขายของ อยู่
ขายเพราะอะไร นี้ผมไม่ได้ประจารตัวเองนะครับ   ผม ไม่ได้เรียนหนังสือ เพราะ ผมไม่มีความตั้งใจ และ ไม่ชอบการ เรียนแบบ ทิศดีมากเกินไป ชอบการปฏิบัต โดยตรง
 ฉะนั้น ผมเลยต้องกลับมาขายของ และ ต้องใช้หนี้ ที่แม่ได้สร้างไว้ ในตอนที่ผมยังเรียนหนังสือ เป็ฯเงิน วันละ 1500 ต่อวัน (เหลืออีก3 เดือนจะเปนไทยละครับ)  ผมไม่รุ้จะทำยังไง และจะหาความรุ้การเล่นหุ้น มาจากไหน พี่คนไหน จัยดี ผมขอบคุนครับ

นรินทร์ มโนใจ
T0yly6969
ระดับ ป.ตรี

Bigman Retrotoy

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2014, 15:43:33 »

เข้ามาหาความรู้ เราก็เป็นคนนึงที่อยากจะมีอิสระภาพทางการเงินเหมือนกัน

เกมส์&ของเล่นสะสมและเพจฝากด้วยครับ
https://www.facebook.com/groups/158909987854502/
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2014, 21:16:47 »

สวัสดีครับ ผมอายุยังน้อย ผมอยากมีรายได้ และมีสังคม ในหลายๆๆอาชีพผมได้ คนหา เส้นทางของตัวเองอยู่เสมอว่า ผมจะเริ่มจากจุดๆๆไหน ให้ผมได้เปนคนที่อิสระโลดแล่นไปไหน ได้ทุกๆๆที่ โดยไม่มี งานคอยรั้งตัวเองเอาไว้ .. แต่มีเพื่งไม่กี่อย่างที่ตอบสนองความคิดและการกระทำของผมได้ นั้นคือ การเล่น หุ้น แต่
ประเดนมีอยู่ว่า
1.ผมไม่เคยมีความรึ้ในการเล่นหุ้นมาก่อน
2.ผมอยากได้คนที่คอยให้คำปรึกษา
3.ผมอยากมีเพื่อน ร่วมงาน หรือ สังคมกับเขาบ้าง

ผมชื่อ เติ้ล นะครับ  ตอนนี้ ผม อายุ 23 เปนพ่อค้าขายของ อยู่
ขายเพราะอะไร นี้ผมไม่ได้ประจารตัวเองนะครับ   ผม ไม่ได้เรียนหนังสือ เพราะ ผมไม่มีความตั้งใจ และ ไม่ชอบการ เรียนแบบ ทิศดีมากเกินไป ชอบการปฏิบัต โดยตรง
 ฉะนั้น ผมเลยต้องกลับมาขายของ และ ต้องใช้หนี้ ที่แม่ได้สร้างไว้ ในตอนที่ผมยังเรียนหนังสือ เป็ฯเงิน วันละ 1500 ต่อวัน (เหลืออีก3 เดือนจะเปนไทยละครับ)  ผมไม่รุ้จะทำยังไง และจะหาความรุ้การเล่นหุ้น มาจากไหน พี่คนไหน จัยดี ผมขอบคุนครับ
ผมเชื่อว่าทุกคนมีพลังอยู่ในตัวเองที่จะประสบความสำเร็จได้ อันดับแรกคือเราต้องมีความเชื่อจริงๆก่อนว่าเราสามารถทำได้ แล้วพยายามเรียนรู้สิ่งต่างๆเพื่อไปสู่เป้าหมายนั้น ถึงแม้จะล้มกี่ครั้งก็ไม่ยอมแพ้

เรื่องเล่นหุ้น ผมยินดีช่วยสอนให้ไดันะครับตั้งแต่พื้นฐานเลย ไม่คิดเงินสักบาท แต่รอให้ผมย้ายมาเชียงรายก่อนนะครับ ถ้ารอได้ อาจจะอีก 3-4 เดือนข้างหน้า
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2014, 21:18:41 »

เข้ามาหาความรู้ เราก็เป็นคนนึงที่อยากจะมีอิสระภาพทางการเงินเหมือนกัน
อยู่ที่ไหนครับ เล่นหุ้นอยู่รึป่าวครับ หรือแค่สนใจ
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2014, 21:41:26 »

ถ้ามีคนจำนวนมากที่สนใจอยากลงทุนในหุ้นแต่ไม่รู้ทำไง หรือคนที่เล่นหุ้นอยู่แล้วแบบมวยวัดไม่มีหลักการที่แน่นอนแล้วอยากพัฒนาตัวเอง
ผมยินดีช่วยสอนให้ได้นะครับ ถ้าคนเยอะอาจจะช่วยกันแชร์ค่าสถานที่ ค่าอาหารนิดหน่อย แต่ถัาคนน้อยก็นัดกันร้านอาหารคุยกัน หรือที่บ้านใครสักคนก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าคิดเห็นกันยังไง

โปรไฟล์ผมไม่ได้เก่งขนาดเป็นเซียนหุ้น แต่ก็เชื่อว่าเพียงพอจะสอนหลักการลงทุนเบื้องต้นและวิเคราะห์หุ้นได้นะครับตามแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ผลงานที่ผ่านๆมาก็เช่น เขียนหนังสือการลงทุน ให้สัมภาษณ์แนวทางการลงทุนในรายการ Money talk ให้สัมภาษณ์รายการวีไอสายดำ และเจาะแก่นวีไอในเรื่องการลงทุนและเรื่องการวิเคราะห์บริษัทประกันชีวิต ประสบการณ์การเป็นเจ้าหน้าที่การตลาด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รอให้ผมย้ายมาเชียงรายก่อนนะครับ คาดว่าอีก 3-4 เดือน
Ole :)
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2014, 23:27:28 »

ถ้ามีคนจำนวนมากที่สนใจอยากลงทุนในหุ้นแต่ไม่รู้ทำไง หรือคนที่เล่นหุ้นอยู่แล้วแบบมวยวัดไม่มีหลักการที่แน่นอนแล้วอยากพัฒนาตัวเอง
ผมยินดีช่วยสอนให้ได้นะครับ ถ้าคนเยอะอาจจะช่วยกันแชร์ค่าสถานที่ ค่าอาหารนิดหน่อย แต่ถัาคนน้อยก็นัดกันร้านอาหารคุยกัน หรือที่บ้านใครสักคนก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าคิดเห็นกันยังไง

โปรไฟล์ผมไม่ได้เก่งขนาดเป็นเซียนหุ้น แต่ก็เชื่อว่าเพียงพอจะสอนหลักการลงทุนเบื้องต้นและวิเคราะห์หุ้นได้นะครับตามแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ผลงานที่ผ่านๆมาก็เช่น เขียนหนังสือการลงทุน ให้สัมภาษณ์แนวทางการลงทุนในรายการ Money talk ให้สัมภาษณ์รายการวีไอสายดำ และเจาะแก่นวีไอในเรื่องการลงทุนและเรื่องการวิเคราะห์บริษัทประกันชีวิต ประสบการณ์การเป็นเจ้าหน้าที่การตลาด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รอให้ผมย้ายมาเชียงรายก่อนนะครับ คาดว่าอีก 3-4 เดือน

ยินดีต้อนรับครับ สู่ นครเชียงรายครับ ภรรยาเป็น อ.สอน ที่ ม.แม่ฟ้าหรือครับ ผมก็อยู่ไม่ใกลจากที่นั่น

ผมมือใหม่ตอนนี้ติดดอยอยู่ ของ ktb. ว่าจะขายทิ้งอยู่
สนใจพูดคุยด้วยครับ อยากได้ line หลังไมค์มาเลยครับ
Ole :)
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2014, 23:28:07 »

เงียนฉี่กระทู้นี้
ปิดได้ เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 09:23:46 »

เงียนฉี่กระทู้นี้
ปิดได้ เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้าว ยังครับ ยังๆ  ฮืม ฮืม
ยังอยู่กรุงเทพครับ ช่วงนี้งานเข้านิดหน่อย ยินดีที่ได้รู้จักครับ ภรรยาสอนอยู่ราชภัฏครับ ไม่ใช่แม่ฟ้าหลวง ช่วงนี้กำลังเตรียมหาซื้อบ้านแถวนางแลอยู่ คงจะได้ย้ายไปอยู่อีกไม่กี่เดือน

ไอเดียดีเหมือนกันนะครับ มาสร้างไลน์กลุ่มนักลงทุนเชียงรายดีมั้ยครับ แต่ช่วงนี้ยังอยู่กรุงเทพอาจจะยุ่งๆอยู่บ้าง แต่ถ้าย้ายมาแล้วน่าจะมีเวลาศึกษาหุ้นแบบเจาะลึกมากขึ้น  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Skyforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2014, 00:27:48 »

สำหรับผมแล้ว การลงทุนในหุ้นคือการลงทุนในธุรกิจที่มีอยู่จริง บริษัทมีการเติบโต มีกำไรจากการดำเนินธุรกิจ มีปันผลที่มาจากกำไร
การลงทุนในหุ้นจึงไม่ใช่ zero sum game หรือพูดง่ายๆก็คือ หากบริษัทที่เราลงทุนมีกำไรดี ขยายใหญ่ขึ้น ยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าไรทุกๆคนที่ลงทุนในบริษัทนั้นก็จะยิ่งมั่งคั่งขึ้น มูลค่าที่เราจะได้รับกลับมาก็จะเพิ่มขึ้นไปพร้อมๆกับนักลงทุนคนอื่นๆ

แต่สำหรับพวกอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงิน พวกตลาดฟิวเจอร์ หากเรานำมาใช้เพื่อลดความเสี่ยงในการทำธุรกิจก็เป็นสิ่งที่ดี แต่หากเรามาเก็งกำไรหวังซื้อถูกขายแพง นั่นเข้าข่ายเก็งกำไร มีคนที่ได้ก็จะมีคนที่เสีย เข้าข่าย zero sum game ซึ่งคนที่หมดตัวเพราะหวังรวยด้วยการเข้ามาเก็งกำไรก็มีไม่น้อย

หุ้นก็จะกลายเป็นเก็งกำไรทันที หากเราซื้อโดยไม่เข้าใจธุรกิจ แหล่งรายได้ แนวโน้มกำไรในอนาคต สินค้าที่บริษัทขาย ผู้บริหาร คู่แข่ง
ลงทุนในหุ้นให้ได้กำไรไม่ยากเลยครับ แค่เราไม่โลภมากเกินความรู้ ศึกษาบริษัทที่เราจะลงทุนให้ดีก่อน มั่งคั่งเติบโตไพร้อมกับบริษัท เช่นที่ผ่านมาเราเห็น 7-11 หรือ เซ็นทรัล มีการเติบโตอย่างมากมายเมื่อเทียบกับ 10 ปีก่อน หากเราร่วมลงทุนในธุรกิจเหล่านี้และถือหุ้นมาเป็นเวลานาน เงินแค่ 1 แสนก็กลายเป็นหลายล้านได้

คนที่รวยระดับประเทศ และระดับโลก ส่วนใหญ่แล้วก็รวยมาจากการลงทุนในหุ้นเกือบทั้งนั้น ไม่ค่อยจะมีใครสามารถรวยได้จริงอย่างยั่งยืนในการเก็งกำไรอัตราแลกเปลี่ยน หรือพวกฟิวเจอร์หรอกครับ ผมจึงไม่แนะนำให้เก็งกำไรพวกนี้

สิ่งที่เราจำเป็นต้องระลึกไว้เสมอคือ ไม่มีใครสามารถคาดการณ์อนาคตในระยะสั้นๆได้ถูกต้องจริง พวกที่อ้างว่าเป็นนักวิเคราะห์ทั้งหลายยังเดาผิดมากกว่าถูก นับประสาอะไรกับพวกเรา ดังนั้นเราจึงควรเลือกลงทุนเฉพาะกับบริษัทที่เรารู้จักและมั่นใจว่ากิจการจะเติบโตต่อไปในอนาคตอย่างแข็งแกร่งเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์