เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 18:06:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ข้าวเหนียวมะม่วงคุณยายพิศมัย
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ข้าวเหนียวมะม่วงคุณยายพิศมัย  (อ่าน 8848 ครั้ง)
AeeyDharinorn
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 13:34:52 »

อัพเดท วันที่ 09.03.15

... .ข้าวเหนียวมะม่วงคุณยายพิศมัย เปิดรับทำตามออเดอร์เป็นกิโลนะคะ กรุณาสั่งล่วงหน้า1-2วันค่ะ...

อาหาร
-ผัดไทกุ้งสด - น้ำเงี้ยว - ข้าวขาหมูฮกเกี้ยน - ข้าวกันจิ๊น - และอาหารตามสั่งค่ะ

ของหวาน ของทานเล่นที่ร้านก็มีนะคะ
- เบเกอรี่ - ขนมไทย - และ  ... ."ข้าวเหนียวมูน ข้าวเหนียวมะม่วงสูตรคุณยายพิศมัย" นุ่ม หอม อร่อย มะม่วงหวานฉ่ำ ราดตามด้วยน้ำกะทิเข้มข้นหอมมัน โรยด้วยถั่วทองกรอบๆ - ปั้นสิบ - กรอบเค็ม - ครองแครง - กลีบลำดวน - วุ้นกะทิใบเตย - บุหลันลอยเลื่อน - ขนมจ๊อก - ขนมเทียนแก้ว ฯลฯ

*รับจัดคอฟฟี่เบรค ข้าวกล่อง*

...เปิดรับออเดอร์ขนมเทียนสำหรับเทศกาลสงกรานต์แล้วนะคะ...

ลูกค้าท่านใดประสงค์จะสั่งอาหาร ขนมสามารถโทรสั่งที่คุณแม่ได้ตลอดนะคะ
ติดต่อ คุณนาย โทร.081 993 8298
ร้านตั้งอยู่ในซอยศรีเวียง2 (ซอยตรงข้ามตลาดสดศรีทรายมูล) ***ขายที่บ้านที่เดียว ไม่มีสาขานะคะ***

ภาพหน้าบ้านค่ะ

[url=http://upic.me/show/54960716]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2015, 11:36:32 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 14:33:04 »

MUST try! ... Mango and sticky rice/ข้าวเหนียวมะม่วง

The mango is supposed to be sweet and you eat it with sweet sticky rice. They will put coconut sauce on top of the sticky rice. By the way, the sticky rice that you eat with mango is different from the sticky rice that you eat with Somtum ยิ้มเท่ห์
Wilai4448
จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเอง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

จะดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวเอง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 09:49:53 »

ถ้ามีโอกาสเข้าเมืองจะแวะไปอุดหนุนค่ะไม่ทราบว่าพอจะบอกเทคนิคการมูลข้าวเหนียวให้ใสน่ากินได้ไหมค่ะพอดีอยากลองทำให้คนที่บ้านกินค่ะขอบคุณมากค่ะ

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราเอง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 13:40:43 »

ตอบคุณ Wilai4448และผู้ที่สนใจวิธีทำข้าวเหนียวมูนทุกท่าน ขอวิธีทำมาได้ทางอีเมลล์นะคะ dharinorn_j@hotmail.com จะจัดส่งให้ทางอีเมลล์นะคะ
ปล. อย่าลืมมาอุดหนุนที่ร้านบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:01:57 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
Wilai4448
จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเอง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

จะดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 14:35:20 »

ขอบคุณมากๆค่ะที่กรุณาบอกเคล็ดลับข้าวเหนียวมูลถ้าเข้าเมืองจะแวะไปอุดหนุนแน่นอนค่ะ

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเราเอง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2014, 16:12:36 »

ยินดีค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:12:04 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
mrannforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2014, 01:14:37 »

ตอบคุณ Wilai4448และผู้ที่สนใจวิธีทำข้าวเหนียวมูนทุกท่าน ขอลงวิธีทำเลยนะคะอาจจะยาวไปสักหน่อยอร่อยแน่นอน อย่าลืมมาอุดหนุนที่ร้านบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์

:: ส่วนผสมและวัตถุดิบสำหรับทำ "ข้าวเหนียวมูน" ::
- ข้าวเหนียวเขี้ยวงู    1 กก.
- หัวกะทิ                600 กรัม 
- น้ำตาลทรายขาว    500 กรัม
- เกลือป่นแบบธรรมดา 20 กรัม
- สารส้มชนิดก้อน
- ใบเตยแก่ๆ            5-6 ใบ

:: วิธีทำ ::
1.   เริ่มแรกเราก็มาทำการเตรียมข้าวเหนียวกันก่อนนะคะ
2.   สำหรับข้าวเหนียว ....เลือกใช้ข้าวเหนียวเขี้ยวงูเชียงรายบ้านเราที่เป็นข้าวใหม่นี่แหละค่ะ เพราะว่าเมล็ดข้าวจะเป็นสีขาว เรียวยาวและมีความหอม  อีกทั้งนึ่งสุกง่าย
3.   ส่วนสารส้ม ก็เลือกใช้แบบเป็นก้อน
4.   เริ่มต้นการเตรียมข้าวเหนียว เราจะต้องทำการขัดข้าวเหนียวกับสารส้มกันก่อนนะคะ (เรียกว่าขัดแห้ง)  โดยการเอามือนึงข้างที่ไม่ถนัด ตักข้าวเหนียวขึ้นมาไว้ในฝ่ามือ  แล้วมือข้างที่ถนัดก็จับสารส้มถู ๆ กับข้าวเหนียว  ซึ่งจะต้องถูเบาๆ นะคะ  เพราะหากถูแรงจะทำให้เมล็ดข้าวหักได้ค่ะ (การขัดแห้งแบบนี้ เพื่อให้ยางที่เคลือบเมล็ดข้าวออก เมล็ดข้าวจะได้สุกใสเวลามูนเสร็จแล้ว)
5.   และเมื่อเราขัดข้าวเหนียวกับสารส้มในแบบแห้งทั่ว ๆ แล้ว  ก็ให้เราเติมน้ำลงไปในข้าวเหนียวค่ะ ปริมาณน้ำไม่ต้องเยอะนัก  กะว่าสูงสักข้าวเหนียว 1 - 1.5  นิ้วก็พอ
6.   แล้วก็ทำการขัดข้าวเหนียวกับสารส้ม (ในแบบเปียก) อีกครั้งค่ะ
7.   ซึ่งเมื่อเราขัดสารส้มกับข้าวเหนียวไปสักพัก จะเห็นได้ว่าน้ำข้าวเหนียวขุ่นข้นมากๆ  .... ถึงตรงนี้ก็เป็นอันว่าเราขัดข้าวเหนียวได้ที่แล้วนะคะ  (อย่าลืมต้องขัดเบาๆ ระวังเมล็ดหัก แตก)
8.   ก็ให้เราเทน้ำทิ้งค่ะ  (ส่วนสารส้ม ก็ล้างให้สะอาด  เอาไปผึ่งลมให้แห้ง  พอแห้งดีก็ใส่ถุงเก็บไว้ใช้งานอื่น)  และก็ซาวข้าวเหนียวสัก 3 - 4 รอบ จนกระทั่งน้ำซาวข้าวเหนียวใส มองเห็นเมล็ดข้าวอย่างชัดเจน ก็เป็นอันใช้ได้
9.   จากนั้นก็ใส่น้ำให้ท่วมข้าวเหนียวประมาณ 2-3 นิ้วค่ะ   แล้วก็ทำการแช่ข้าวเหนียวไว้ประมาณ 3 ชม.
10.   ผ่านไป 3 ชม. เราก็จะได้ข้าวเหนียวที่แช่ได้ที่ออกมาหน้าตาประมาณนี้นะคะ   (ลักษณะเมล็ดข้าวจะดูอ่อนนุ่มกว่าตอนเริ่มแช่)
11.   จากนั้นก็ให้เราทำการเทข้าวเหนียวใส่กระชอนหรือตะกร้าโปร่งๆ ที่ตาถี่ ๆ เพื่อให้ข้าวเหนียวสะเด็ดน้ำ
12.   พอข้าวเหนียวสะเด็ดน้ำดีแล้ว  ก็ให้เราเอาข้าวเหนียวนั้นไปนึ่งให้สุกค่ะ  โดยปกติเนี่ยถ้ามูนข้าวเหนียวทีละเยอะๆ  จะใช้วิธีการนึ่งด้วยรังถึงนะคะ  ซึ่งจะใช้เวลาในการนึ่งประมาณ 25-30 นาที แต่ว่าวันนี้ทำแค่กิโลเดียว ก็ขอนึ่งด้วยหวดล่ะกันค่ะ เพราะว่ามันเร็วดี  (ใช้เวลาประมาณ  20 นาที)
13.   ระหว่างนึ่งข้าวเหนียว ก็จะมาเตรียมทำน้ำกะทิสำหรับมูนข้าวเหนียวนะคะ ....... ซึ่งส่วนประกอบสำหรับน้ำกะทิมูนข้าวเหนียวเนี่ย ก็ตามข้างบนที่บอกไว้เลยค่ะ
14.   วิธีการทำน้ำกะทิมูนข้าวเหนียวนั้นก็ไม่ยากเย็นอะไร  ให้เราเอาหัวกะทิเทใส่กาละมังใบโตหน่อย   แล้วก็ใส่น้ำตาลทราย เกลือ ลงไป ค่ะ
15.   จากนั้นก็ใช้ใบเตยช่วยในการขยำน้ำตาลทรายกับน้ำกะทิ ... จนกระทั่ง้นำตาลทรายและเกลือละลายหมดดี ก็เป็นอันว่าใช้ได้  (ใช้เวลาไม่นาน)
16.   พอน้ำตาลทรายละลายหมดแล้ว  ก็ทำการกรองน้ำกะทิด้วยตะแกรงตาถี่ๆ หรือผ้าขาวบางพับทบ 2 ชั้น .... 1 ครั้งค่ะ  เพื่อกรองเศษผง เศษใบเตย หรือน้ำตาลทรายที่ละลายไม่หมดทิ้งไป
17.   กรองเสร็จแล้วก็จะได้น้ำกะทิ สีหวาน ๆ อย่างนี้นะคะ ^^
18.   ซึ่งตอนที่เราทำน้ำกะทิเสร็จเรียบร้อย  ข้าวเหนียวที่เรานึ่งไว้ก็จะสุกพอดีกัน  (เวลาใกล้เคียงกันอ่ะค่ะ)
19.   ป.ล. หากนึ่งข้าวเหนียวด้วยหวดแบบนี้  หลังจากเรานึ่งไป 10 นาทีแล้ว  ให้เรากระดกข้าวเหนียวด้านล่างขึ้นมา และให้ด้านบนลงไป และนึ่งต่ออีกประมาณ 5-7 นาที ข้าวเหนียวก็จะสุกทั่วกันดี
20.   ป.ล. อย่านึ่งข้าวเหนียวนานเกินไป  ไม่งั้นข้าวเหนียวจะบานเละเวลาที่เราเอาไปมูน / และอย่านึ่งโดยใช้เวลาน้อยเกินไป ไม่งั้นพอมูนเสร็จ ข้าวเหนียวไม่สุกดี  กินแล้วจะหรุบ ๆ  หากไม่แน่ใจ ใช้วิธีหยิบขึ้นมากัดดูสัก 3-4 เมล็ดก็ได้ค่ะ
21.   แล้วพอข้าวเหนียวสุกดี  ก็ให้รีบเทข้าวเหนียวทั้งร้อนๆ ลงไปในน้ำกะทิที่เราเตรียมไว้เลยค่ะ  แล้วก็จัดการคนด้วยพายให้เข้ากันดี  แล้วก็ปิดฝาไว้ให้สนิทประมาณ 10 นาที ......  พอ 10 นาทีผ่านไป ก็ให้เราเปิดฝา แล้วทำการคนข้าวเหนียวแบบปาดไปปาดมาอีกครั้ง  แล้วก็ปิดฝาอีกรอบค่ะ
22.   จากนั้นก็ทิ้งไว้อีก 20 นาที แล้วก็เปิดฝามาคนข้าวเหนียวแบบปาดไปปาดมาอีกรอบ  และก็ปิดฝาทิ้งไว้อีก 10 นาทีสุดท้ายค่ะ
23.   และเมื่อ 30-40 นาทีผ่านไป  เราก็จะได้ข้าวเหนียวมูนที่เม็ดยาว เรียว สวย นุ่ม หอม และเป็นเงาแวววาว ... ออกมาหน้าตาประมาณนี้นะคะ   ซึ่งรับรองว่าสูตรนี้เนี่ย หากเพื่อนๆ ตวงไม่ผิด  ข้าวเหนียวมูนจะไม่แฉะหรือแห้งจนเกินไปแน่นอนอ่ะค่ะ ยิ้มเท่ห์
+1000000 ยิ้ม จะลองทำบ้าง อิอิ

อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2014, 11:09:51 »

@mrannforever

ลองทำดูนะคะ อย่าลืมแวะมาอุดหนุนที่ร้านบ้างนะคะ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2014, 11:35:12 »

ข้าวเหนียวของที่ร้านจะรสเข้มข้นหอมมันจากหัวกะทิแท้ๆ นุ่ม-หอม-มัน หวานเค็มกำลังดี ข้าวเหนียวไม่แห้งและไม่แฉะเกินไป อร่อย แถมราคาไม่แพงอีกต่างหากนะค่ะ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2014, 14:14:56 »

รับจัดอาหารว่าง(Snack Box) คอฟฟี่เบรค อาหารกล่อง งานออกร้าน คุณภาพ สดอร่อย รสชาติถูกปากและ ราคาที่ถูกใจ สำหรับประชุม สัมมนา อบรม หรือกิจกรรมต่างๆด้วยนะคะ
ติดต่อได้โดยตรงที่ 081-993-8298

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:14:31 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:14:48 »

รับจัดอาหารว่าง(Snack Box) คอฟฟี่เบรค อาหารกล่อง งานออกร้าน คุณภาพ สดอร่อย รสชาติถูกปากและ ราคาที่ถูกใจ สำหรับประชุม สัมมนา อบรม หรือกิจกรรมต่างๆด้วยนะคะ ติดต่อได้โดยตรงที่ 081-993-8298

*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:17:28 »

ตอบคุณ Wilai4448และผู้ที่สนใจวิธีทำข้าวเหนียวมูนทุกท่าน ขอวิธีทำมาได้ทางอีเมลล์ dharinorn_j@hotmail.comนะคะ
ปล. อย่าลืมมาอุดหนุนที่ร้านบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์

+1000000 ยิ้ม จะลองทำบ้าง อิอิ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:18:09 »

[/quote]
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:24:13 »

ถ้าทำการตลาดแบบส่งตามบ้านได้คงจะดีครับ ราคาอาจจะแพงกว่าหน้าร้านนิดหน่อยหรือตามตกลงกับคนซื้อ คิดว่าคนคงสนใจบริการส่งถึงบ้าน เพราะบางคนทำงานไม่มีเวลาไป บางคนบ้านอยู่อีกทาง บางคนไม่มีรถ มีหลายปัจจัยที่ทำให้คนรีบเร่งทำงาน  อะไรที่ส่งถึงที่ได้ก็จะเพิ่มยอดขายได้อีกทางหนึ่ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2014, 17:54:14 »

ขอบคุณ WEBMASTERมากค่ะ
ท่านทำขายกันสองคนตายายค่ะ เรื่องส่งตามบ้าน งานประชุม สัมนา ออกร้าน จะสั่งเป็นอาหารว่าง ข้าวกล่องติดต่อมาได้เลยนะค่ะ
เราด้อยเรื่องการโปรโมท ทุกวันนี้ก็ได้ลูกค้าแบบปากต่อปากและก็เวปเชียงรายโฟกัสนี่แหละค่ะช่วยเหลือ
ต้องขอบคุณพื้นที่เชียงรายโฟกัสอีกครั้งนะคะ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2014, 17:09:17 »

:Dข้าวเหนียวน้ำกะทิทุเรียน ยิ้มเท่ห์
ช่วงนี้เริ่มมีทุเรียนออกมาแล้วนะคะ เลยทำน้ำกะทิทุเรียนเพิ่ม  ส่วนทุเรียนที่นำมาทำน้ำกะทิที่บ้านใช้ทุเรียนหมอนทองกับชะนีไข่แล้วแต่ว่าได้วัตถุดิบตัวไหนมาค่ะ หมอนทองกลิ่นจะไม่ค่อยแรงมากหอมนวลๆ ส่วนชะนีไข่หอม หวานมันทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชอบแต่ละท่าน วิธีเลือกก็เลือกเนื้อสุกหน่อยแต่ไม่ถึงขนาดสุกมากน่ะคะ ส่วนกะทิเราใช้กะทิสด กะทิกล่องรสชาดจะไม่อร่อยเหมือนกะทิสดคะ ผสมกับน้ำตาลโตนดเมืองเพชร หอมหวานลงตัวมากๆค่ะ

ปล.รับทำตามออเดอร์เท่านั้นนะคะเพราะกลิ่นทุเรียนบางท่านไม่ชอบ ทำตามออเดอร์จะดีกว่า
ทิป! ถ้ากะทิเหลือทานไม่หมดให้เอาใส่ถ้วยแล้วนำเข้าช่องฟรีซในตู้เย็นทานเป็น Ice cream ก็อร่อยไปอีกแบบหนึ่งน่ะคะ ยิ้มเท่ห์

ร้านตั้งอยู่ปากซอยศรีเวียง2 หน้าโรงเรียนเสริมสวยเกศสุรีย์
ตรงข้ามตลาดสดศรีทรายมูล
โทรสอบถามได้ที่ 081 9938298
[/center]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2014, 17:11:21 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2014, 17:53:40 »

บริการจัดส่งของหวานกล่อง Snack box สำหรับงานประชุม สัมมนา Coffee break จัดเลี้ยง งานแต่ง งานบุญ
งานฌาปนกิจ รถทัวร์ รถตู้ และบุคคลทั่วไป สั่งจองล่วงหน้า 2วันนะคะ

วันนี้มีซาลาเปามาฝากค่ะ
ไส้ยอดนิยม...ไส้มะพร้าวอ่อน-หมูสับ-หมูแดง-ครีม โทรสั่งได้เลยค่ะ 081-309-8979

mrannforever
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2014, 10:16:55 »

น่ากิน  ยิ้ม

อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2014, 11:27:37 »

วันนี้มาลงแผนที่ร้าน จะได้หาง่ายขึ้นค่ะ  ยิ้มเท่ห์
โทรถามทางหรือสั่งล่วงหน้าได้นะคะ 081-993-8298

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน 2014, 17:54:35 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 11:29:42 »

....กลับมาแล้วนะคะหลังจากหยุดไปสองวันเพราะฝนตกหนักเชียวค่ะ....
แม่อยู่บ้านเลยกวนมะม่วงทำส้มลิ้ม(มะม่วงกวน)... ไม่ยอมอยู่บ้านเฉยๆ 55++
วันนี้ออกไปเปิดร้านตามปกติแล้วนะคะ ลูกค้าท่านใดต้องการซื้อเป็นกิโลหรือไม่อยากไปเสียเที่ยว กลัวฟ้าฝนไม่เป็นใจ โทรสั่งหรือสอบถามได้นะคะ 081-993-8298 ค่ะ

หน้าตาส้มลิ้มจร้า (เครดิตภาพจากอินเตอร์เนตค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 11:55:17 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์