เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 22:28:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  เข้าวัด ไม่ได้ธรรมะ ได้แต่อวดดี อวดรู้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เข้าวัด ไม่ได้ธรรมะ ได้แต่อวดดี อวดรู้  (อ่าน 1609 ครั้ง)
Black majic
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 12:53:26 »

คนที่เข้าวัดทำไมยิ่งเข้ายิ่งอวดตนสอนคนอื่น เช่นสอนให้รู้จักมีสติ กำหนดกาย วาจา ใจ แต่พอตนเองไม่ชอบใจอะไรก็ด่าคนอื่นโง่มั่งละ คนอื่นทำอะไรที่ตนไม่ค่อยชอบทั้งๆที่ไม่เกี่ยวกับตนก็จะถามแบบแสดงความไม่พอใจ เช่นเอามายะหยัง  ยะหัดหยัง ทำไมคนเข้าวัดถึงมีความรู้สึกว่าตนดีกว่าคนอื่น มองคนที่ไม่เข้าวัดว่าไม่ดีไปซะหมด อันที่จริงคนเข้าวัดน่าจะรับธรรมะขัดเกลาจิตใจให้สงบเยือกเย็น มีพรหมวิหาร 4 อันได้แก่
เมตตา   ความปรารถนาให้ผู้อื่นได้รับสุข
กรุณา    ความปราถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์
มุทิตา    ความยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี
อุเบกขา การรู้จักวางเฉย
  อันเป็นธรรมะสร้างความร่มเย็นแก่ผู้อยู่ใกล้ชิด น่าเคารพนับถือ แต่รู้สึกว่าหลายคนเข้าวัดแล้วมีความรู้สึก ฉันเข้าวัดนะ ฉันดีกว่าคนอื่นนะ พวกแกวัดวาไม่รู้จักเข้า พวกบาปหนา
ปล.ผมว่าคนที่ดีจริงๆย่อมไม่มองคนอื่นเลวนะ
พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

พอเพียงและเพียงพอ.

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2014, 16:30:27 »

.......บางทีอวดเก่งกว่าพระก็มี เจอมาเยอะละ

มุ่งมั่นย่อมทำได้ ตั้งใจย่อมสำเร็จ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014, 21:01:03 »

ไหว้สา พระธัมม์  สายบุญ
คนเข้าวัด ที่ท่านเจ้าหัวข้อว่า น่าจะเอาเฉพาะแต่ ผู้ไม่ได้เป็น นักบวช ใช่ไหมครับ

สวัสดี

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
ปัญญาวุฒิ
เดินต่อไป
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 13:35:07 »

คงจะไม่ได้หมายถึง "คนเข้าวัด" ทั้งหมดนะ

สาธุ ขอให้หมายถึงเฉพาะ "บางคน" เถอะ

บล็อกเศรษฐี blogger    แบบบ้านน่ารัก
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 19:23:28 »

ไหว้สา  พระธัมม์  สายบุญ
ผม ขอนำมาบอกต่อ โดย เอาเนื้อหา มาจาก คุณต้น มาฝาก ว่า  

ขยิบตา  อย่า สำคัญตน เป็น       นักปราชญ์    เจ๋ง

" ค น โ ง่ "      ที่ รู้ตัว ว่า เป็น คนโง่..                 ยังมีโอกาส เป็น        "ค น ฉ ล า ด"
แต่      " ค น โ ง่ "    ที่สำคัญตน เป็น นักปราชญ์          คนนั้นแหละ        " บ ร ม โ ง่ "      

มี สิทธิ เป็น กันได้หมดทั้ง   คนไม่เข้าวัด  คนเข้าวัด คนไปอยู่วัด คนเคยอยู่วัด                  

แฮ่    ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ตัวเก่าเราเอง  อาจจัดเป็น       คน ง่าว บ่ ร้ม (แปลเป็นไทย ว่า โง่บรม) 
ไว้สาสมมาเตอะ  จาก หนานง่าว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2014, 19:49:13 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 23:19:31 »

อ่อ คำตอบง่ายๆครับ อาการนี้มักจะเป็นเฉพาะพวกมือใหม่ครับ ถ้ามือเก่าหรือทำจนเป็นปกติแล้ว และเข้าใจธรรมชาติของมนุตย์และสังคมแล้ว เขาก็จะเฉยๆ และเปลี่ยนเป็น อนิจจังแทนครับ ซึ่งอาจจะมีเมตตาช่วยแนะนำอย่างเรียบๆง่ายมากกว่า ไม่อิงคำพระมาก หรือบาลีให้มึน หรือไม่ก็วางเฉยไปเลยกับสภาวะที่ไม่ควรยุ่งหรือไม่มีอารมณ์ เรียกว่า อุเบกขามาแบบธรรมชาติ อิอิ (มนุตย์มีกรรมเป็นของตนเอง , หรือ มนุตย์ย่อมเป็นไปตามกรรม)

บางท่านอินมากหน่อย หรือพูดให้เข้าใจแบบบ้านๆคือ เห่อธรรมะมากหน่อย เพราะมักเห็นเป็นของใหม่ ของดี และถูกต้อง ก็มักเป็นเรื่องธรรมดา ที่อยากอวด หรือพูดให้เห็นชอบตาม แต่จิตลึกๆนั้นเขาเมตตาครับ ซึ่งอยากให้ท่านๆได้รับสิ่งดีๆและวิเศษด้วย แต่วิธีอาจไม่ค่อยถูกใจผู้ฟัง หรือผู้เห็นเป็นต้น

อาการเหล่านี้ ผมเรียก ธรรมะริซึ่ม ครับ 5555+
อาการนี้มีทางแก้ ทางเยียวยา หรือประถมพยาบาล ซึ่งสามารถปรึกษาเป็นการส่วนตัวได้ครับ
เพราะอาการนี้เคยเป็นมาแล้ว ถึงขั้นอยากจะใส่ชุดขาวมันทุกวันเลย 5555+ (เข้าขั้นจะบ้ามั่งครับ 55+ พูดแล้วขำ)

สนใจและขอแนะนำหาสมาชิคเฝ้าห้องหรือหัวห้องธรรมะส่วนตัวใน การีน่า
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=490480.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 23:21:57 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 23:37:27 »

มีเรื่องเล่า สั้นๆ ง่ายๆพอเข้าใจอยู่เรื่องหนึ่งให้ฟัง เป็นเหตการจริง

สมัยก่อน ช่วงเทศการกินเจ พอดีผมเองกำลังจะออกจากร้าน หลังทานอาหารเสร็จ
พอดีมีรถตู้มาจอดหน้าร้านอาหารนั้นพอดี เหล่าท่านเทพๆทั้งหลาย ซึ่งใส่ชุดขาวทั้งตัว ก็เสด็จออกมาจากราชรถ
มีอยู่คนหนึ่ง เดินนำออกมาก่อนและดูที่หน้าร้านอาหารนั้น แล้วตะโกน(ไม่ดัง แต่ก็พอประมาณ) ขึ้นว่า หาร้านอื่นโว้ย ร้านนี้ไม่มีเจ

คิดภาพเอาเองเถอะว่า มันก็น่าขำดีนะ ถ้าไม่ทานก็พูดเบาๆ เกรงใจคนอื่นบ้างก็ได้
ไม่ต้องบอกให้รู้ดอกว่า ช่วงนี้เทศการเจ(ใครก็รู้) และไม่ต้องมาทำเป็นจุดเด่นด้วยว่า พวกคุณจะทานหรือไม่ทานอะไร หรือไม่ต้องแสดงให้รู้ว่าจะทำดีแล้วนะ 5555+
หรือสร้างจุดเด่นว่าใส่ชุดขาวกันหมดเลยนะ และช่วงนี้อะ เขาตั้งใจถือศีลกันจริงๆ ชื่นชมเขาหน่อย 5555+ เขาเป็นคนดีนะ 5555+

เห็นแล้วก็เหมือนจะน่าเกียจ น่าหมั่นใจเป็นเรื่องปกติ (อิจฉาเขารึเปล่า หรือเราอิจฉาเขากันแน่ครับ อิอิ)
ซึ่งในมุมนั้นถ้าเรามองกันดีๆ มันน่าชื่นชมนะครับ สุดท้ายโอกาศก็อาจจะดีที่เราเปลี่ยนความคิดมาเป็น การอนุโมทนาด้วยซะ ถ้าหากเขาทำได้จริง ซึ่งต้องอดทน เพียน และตั้งใจกับสิ่งดีๆเหล่านั้น แล้วท่านๆหละคิดถึงขั้นนี้ได้หรือยัง ถ้ายังก็เข้าวัดซะ 5555+ (เอ้าผมเป็นซะเองละ เหมือนเหยีดสีผิดเลย อิอิ ฟังแล้วเหมือนทำให้ผู้อ่านรู้สึกว่าด่อยกว่าเลย อิอิ) อันนี้เรียก ยกระดับจิตให้มุทิตาเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 23:44:58 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 23:50:35 »

ก็หวังว่า เจ้าของกระทู้ จะ Get อะไรๆ มากขึ้น ซึ่งอย่าไปซีเลียด เพราะถ้าเราดี เราก็ดี ถ้าไม่ดี มันก็ไม่ดี

แถมให้เพื่อรับสถานะการ ถ้าอยากแก้เผ็ดนะครับ รับคำนี้ไป บ่นเบาๆ แบบพูดรอยๆ เวลาที่โดนเทศ อิอิ
- ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว (แล้วรีบเดินชิ่งไป อิอิ)

หรือ วิธีนี้ก็ปลองดองกันดี สำหรับคนน่ารัก คำเดียวเอาอยู่ ----> สา...ธุ
555555555555+

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2014, 20:54:20 »

ไหว้สา พระธัมม์  สายบุญ

พระเจ้า ตรัสว่า          วิญญูชน ตำหนิ        ดีกว่า       คนพาล สรรเสริญ

หน้า: [1] พิมพ์