เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 02 พฤษภาคม 2024, 00:59:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอคำปรึกษา ครับ กระบะไมตี้หัวเดียว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำปรึกษา ครับ กระบะไมตี้หัวเดียว  (อ่าน 1755 ครั้ง)
vasvas
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 11:02:08 »

ขอคำปรึกษา ครับ กระบะไมตี้หัวเดียวถ้าเราเอาไปต่อเติมทำแค๊ปมันจะยุ่งยากไหมครับ
คือรถผมทำสัญญาผ่อนกับไฟแนนซ์ 60 งวด ตอนนี้ผ่อนมาได้ ประมาณ 40 งวดแต่อยากได้รถแค๊ปเราเอาหัวเดียวดัดแปลงทำแค๊ปได้มั้ยครับ วานผู้รู้และผู้มีประสบการช่วยออกความเห็นหน่อยครับ และมันจะคุ้มไหม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 14:17:14 »

อันนี้ถ้าต่อเติม ต้องมีวิศวกรเซ็นรับรองด้วยครับ...

ค่าใช้จ่ายในการต่อเติม + ค่าลายเซ็นวิศวกร พอสมควรอยู่ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
vasvas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 16:11:05 »

อันนี้ถ้าต่อเติม ต้องมีวิศวกรเซ็นรับรองด้วยครับ...

ค่าใช้จ่ายในการต่อเติม + ค่าลายเซ็นวิศวกร พอสมควรอยู่ครับ...

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ แล้วถ้ารถติดไฟแนซ์อยู่เราดัดแปลงต่อเติมทางไฟแนซ์จะยุ่งยากมั้ยคับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 19:42:54 »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ แล้วถ้ารถติดไฟแนซ์อยู่เราดัดแปลงต่อเติมทางไฟแนซ์จะยุ่งยากมั้ยคับ

ต้องยุ่งยากซิครับ...เพราะชื่อเจ้าของรถยังเป็น ชื่อของไฟแนนซ์

การที่จะทำอะไรไม่ว่า การแจ้งดัดแปลง เปลี่ยนสภาพ หรือจดทะเบียน

เปลี่ยนสี เจ้าของรถต้องเป็นผู้ลงลายมือชื่อ(ลายเซ็นต์)...ดังนั้นต้องผ่าน

ไฟแนนซ์ทุกอย่างครับ....เรื่องการดัดแปลงสภาพไฟแนนซ์คงไม่ยอม

เพราะจะทำให้รถเสียราคามากมาย มหาศาลครับ...ถ้าเหลือซัก 1-2 งวดยัง

พอทำได้...แต่นี่เหลือตั้ง 20 งวด....คงไม่ยอมแน่ๆครับ...

เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 20:45:38 »

จะไปทำให้เสียเวลาทำไม ก็ซื้อหัวเก่งแคบก็จบแล้วไม่ต้องง้อใบวิศวกรครับไปเสีย ภาษีแก้ไขประเภทรถได้เลย(เคยมีคนรูจักเค้าทำแบบนี้)

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2010, 08:32:29 »

จะไปทำให้เสียเวลาทำไม ก็ซื้อหัวเก่งแคบก็จบแล้วไม่ต้องง้อใบวิศวกรครับไปเสีย ภาษีแก้ไขประเภทรถได้เลย(เคยมีคนรูจักเค้าทำแบบนี้)

อันนี้ก็เป็นอีกวิธีที่ดีครับ...แต่หัวไมตี้เอ๊กซ์ แค๊ป

ในเชียงรายหายากมากครับ ต้องไปดูเชียงใหม่

หรือ กทม. น่าจะมีอยู่ครับ ค่าหัว+ค่าขนส่ง+ค่าทำ...

บานเหมือนกันครับ....สรุปแล้ว ไม่ควรทำ ทั้ง 2 กรณี

ใช้ๆ ไปเถอะครับอดทนหน่อย ผ่อนหมด ขายจด....

เอาเงินดาวน์ รถแค๊ปออกมาดีกว่า....หรือว่า ตอนนี้นั่งลำบาก

แนะนำไปใส่แครี่บอย ทรงสูงแล้วแกะกระจกบานหลังออก

ให้แอร์ไปถึงข้างหลังได้ง(ในกรณีงบน้อย)หรือติดแอร์เพิ่มไปเลยครับ..

ไม่เสียรถ ไม่ยุ่งยากมากเรื่อง เสียเงินน้อยกว่า

Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2010, 09:24:48 »

ผมว่าไม่ต้องเสียเวลาไปทำหรอก ไปหาไมตี้แค๊ปมือสองแล้วเอาคันนี้ของท่านไปแลกดีกว่าครับแล้วเปลี่ยนสัญญา เต๊นท์ น่าจะทำได้อยู่แล้ว เผลอๆๆๆๆ ค่าวิศวกรไรน่ะอาจจะแพงกว่าค่าเปลี่ยนสัญญาก็เป็นได้เน้อ  เอ  .....ทำไมตอนซื้อไม่เลือกแค๊ปไปเลยเพราะราคามันไม่ต่างกันมากนิ?ฮืม?

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
vasvas
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 09:47:04 »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ให้คำแนะนำที่ดีๆ.... ขยิบตา
หน้า: [1] พิมพ์