เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:07:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  อยากปรึกษาเรื่องยาคุมค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากปรึกษาเรื่องยาคุมค่ะ  (อ่าน 534 ครั้ง)
kiri
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 13:52:28 »

คือว่าปรกติดิฉันทานยาคุมยี่ห้อ1เป็นประจำแต่วันนั้นดิฉันกลับบ้านนอกเลยลืมยาคุมไว้ทที่หอในเมืองก็เลยไปหาซื้อยาคุมยี่ห้อ1เพื่อที่จะมากินต่อกันแต่เผอิญว่าที่บ้านนอกไม่มียาคุมยี่ห้อ1ดิฉันเลยตัดสินใจซื้อยาคุมยี้ห้อ2มากินต่อจากแผงที่ลืมค่ะ อยากทราบว่าจะคุมอยู่ไหมค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
STORYKCTC
ชั้นประถม
*

ความดี ไม่มีวันตาย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 21:31:34 »

ขอตอบเท่าที่รู้น่ะครับ ถ้าหายาคุมยี่ห้อนั้นไม่ได้จริงๆ ให้หยุดกินเลยดีกว่าครับ ใช้การป้องกันแทน เช่น ใช้ถุงยางอนามัย เป็นต้นครับ เพราะยาคุมแต่ล่ะยี่ห้อ แต่ละชนิดมีตัวยาไม่เท่ากันครับ ไม่สนับสนุนให้กินต่อ ถ้าจะกินต่อ ต้องรอจนกว่า วันที่เราจะเริ่มกินยาแผงใหม่ สามารถกินยี่ห้อเดิมได้ หรือจะเปลี่ยนใหม่ก็ได้ครับ (ข้อเพิ่มเติมครับ การจะเปลี่ยนยี่ห้อยาคุม เราต้องกินยี่ห้อเก่าให้หมดแผงก่อนน่ะครับ) ถ้าเริ่มกินอีกที ให้ป้องกันด้วย และกินยาคุมไปด้วยน่ะครับ สักครึ่งเดือนก็ หยุดการป้องกัน และสามารถใช้การป้องกันจากยาคุมได้ตามปกติครับ

kiri
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 22:12:30 »

แต่ที่ไปซื้อเป็นคลีนิคน่ะค่ะเราก่ะถามพยาบาลเหมือนกันเค้าก่ะบอกว่าตัวยามันมีฮอโมนเหมือนกันอ่ะค่ะ
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 10:40:39 »

บางทีตัวยามันก็เหมือนกันแหละแต่ต่างกันตรงยี่ห้อ ถ้ากินยาคัุมเก่าไปหลายวันแล้วก็หยุดแล้วรอให้เมนส์มาก่อน แล้วค่อยเริ่มแผงใหม่ยี่ห้อใหม่ก้ได้ ปกติยาคุมถ้าขาดกินเกินสามวันเมนส์ก็จะมาโดยอัตโนมัติ แต่ระหว่างนั้นห้ามจิ๊จ๊ะกันนะ
kiri
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 16:33:06 »

บางทีตัวยามันก็เหมือนกันแหละแต่ต่างกันตรงยี่ห้อ ถ้ากินยาคัุมเก่าไปหลายวันแล้วก็หยุดแล้วรอให้เมนส์มาก่อน แล้วค่อยเริ่มแผงใหม่ยี่ห้อใหม่ก้ได้ ปกติยาคุมถ้าขาดกินเกินสามวันเมนส์ก็จะมาโดยอัตโนมัติ แต่ระหว่างนั้นห้ามจิ๊จ๊ะกันนะ
ยี่ห้ออันเก่าพึ่งกินได้3วันเองค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำน่ะค่ะ เพื่อความชัวร์เดี๋ยวจะไปปรึกษาหมออีกทีค่ะ
KimPee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2013, 21:38:08 »

กรณีนี้ ถ้าไปซื้อยาคุม 2 ให้แจ้งเภสัชกรว่าต้องการยาที่เหมือนกัน ต่างยี่ห้อก็ได้
แต่ถ้าไม่มีตัวยาที่เหมือนกัน ก็ให้จัดยาที่ใกล้เคียงกัน ความเสี่ยงต่อการตั้งครรภ์จะคงเดิม

กรณีที่เปลี่ยนยาคุมจาก1 เป็น2 คนละยี่ห้อ หรือคนละตัวยา "ไม่จำเป็น"ต้องรอประจำเดือนมาก่อนแล้วค่อยทานแผงใหม่

ให้ทานต่อไปได้เลย เท่ากับเริ่มแผงใหม่ แต่ในช่วงนั้นให้มีการป้องกันอย่างอื่นร่วมด้วย 7 วัน
แล้วให้นับรอบประจำเดือนตามแผงใหม่ได้เลย แต่อาจมีการแปรปรวนของประจำเดือนได้บ้าง

ครับผม
ูููู^^

หน้า: [1] พิมพ์