เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 12:54:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครใช้ iPad บ้างครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครใช้ iPad บ้างครับ  (อ่าน 2766 ครั้ง)
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2010, 23:36:11 »

ยิงฟันยิ้ม มาแชร์กันครับ

* ipad is here.png (245.23 KB, 640x400 - ดู 418 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 ธันวาคม 2010, 23:48:19 โดย uki » IP : บันทึกการเข้า
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 21:08:28 »

ไม่มีใครใช้เลยเหรอครับ ผมเครื่องแรกของเชียงราย และเครื่องเดียวในตอนนี้เหมือนที่เขาบอกแน่ๆ เฮ้อ ไม่มีเพื่อน
skillfull
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 23:26:14 »

ผมใช้มานแล้วครับ มันออกมาตั้งก่ะเมษาเป็นไปไม่ได้หรอกที่คุณจะมีคนเดียว อยากถามอะไรถามได้
anan_nun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 23:42:38 »

ไม่มีใครใช้เลยเหรอครับ ผมเครื่องแรกของเชียงราย และเครื่องเดียวในตอนนี้เหมือนที่เขาบอกแน่ๆ เฮ้อ ไม่มีเพื่อน
แล้วคุณ uki ซื้อมาเท่าไหร่ครับ
น่าสนใจๆ
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 01:47:17 »

ผมใช้มานแล้วครับ มันออกมาตั้งก่ะเมษาเป็นไปไม่ได้หรอกที่คุณจะมีคนเดียว อยากถามอะไรถามได้
อิอิ ติดกับ
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 01:48:50 »

แล้วคุณ uki ซื้อมาเท่าไหร่ครับ
น่าสนใจๆ
22900 คับท่าน ท่านหละครับใช้รุ่นใหน ผมเพิ่งได้ของมาสั่งที่ ชร ไม่ได้ รอนานเลยสั่งจาก ชม คับ
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 07:49:18 »

ผมออกสามวันแรก ที่เปิดตัวครับ
น้องสาวซื้อให้จาก เมกา

กะมาเกร็งกำไร ปรากฎว่า ไม่นิยม ฮ่าๆๆ

แต่หลังๆ app ดีมาก
น่าเล่น เจ็บใจที่ไม่ออกตัว 3GS เศร้าครับ

แบตอึดทนนาน
เล่นเป็นวันๆ

อยากโหลดแอฟฟรีครับ
กลับ ให้เป็นภาษาไทย โปรดแนะนำหน่อยครับ

0888-4888-35
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 08:50:07 »

H

กะมาเกร็งกำไร ปรากฎว่า ไม่นิยม ฮ่าๆๆ

น่าเล่น เจ็บใจที่ไม่ออกตัว 3GS เศร้าครับ

แบตอึดทนนาน
เล่นเป็นวันๆ hp

กลับ ให้เป็นภาษาไทย โปรดแนะนำหน่อยครับ
เขามีให้โหลดแล้วนี่คับใน iTune หรือไม่อยากปวดหัวไปที่ BigC เหมา 700 อิอื เจ่้าของร้านแนะนำ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 10:26:31 »

700 บาท เหอๆๆ 150 บาทก็พอแล้วครับ คีย์บอร์ดไทยครับ

จริงๆๆแล้ว Apple ซ่อน คีย์บอร์ดไทย ไว้ใน iPad ตั้งแต่ รุ่นที่เป็น FW 3.2 (รุ่นแรกที่เปิดจำหน่าย) แล้วน่ะครับ

ซ่อนไว้ตรงไหน ก็ซ่อนไว้ใน Framework ที่นี่ล่ะครับ System/Library/Framework/UIkit.framework/InputModeProperties.plist

เราสามารถเข้าไปแก้ได้แล้วครับ แต่ส่วนใหญ่จะงงกัน

แล้วก็มีคนทำคีย์บอร์ดไทยมาขาย โดยสามารถจ่ายเงินเพื่อซื้อได้ในราคาเพียง 150 บาท

จนกระทั่ง FW ตัวหน้านี่ล่ะครับ จะมีภาษาไทยติดตั้งมาในตัวเลย

ไม่ต้องไปซื้อหรอกครับ  เสียบกับ iTune

กด UPDATE ก็เรียบร้อยแล้วครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 10:28:16 »

แบตอึดทนนาน
เล่นเป็นวันๆ

เครื่อง เจลหรือยังครับ

ถ้าเจลแล้ว เข้าไปที่ cydia

add source http://cydia.hackulo.us

cแล้ว แอด installous กับ app sync version เดียวกับ FW ของคุณ แล้วก็โหลดโลดเลยครับ เอากี่ 100 เกมส์ เลือกเอาเลยครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 11:13:51 »

700 บาท เหอๆๆ 150 บาทก็พอแล้วครับ คีย์บอร์ดไทยครับ เขาบอกเหมาจ่ายทั้งปีครับทั้งเกมส์ app update

จริงๆๆแล้ว Apple ซ่อน คีย์บอร์ดไทย ไว้ใน iPad ตั้งแต่ รุ่นที่เป็น FW 3.2 (รุ่นแรกที่เปิดจำหน่าย) แล้วน่ะครับ

ซ่อนไว้ตรงไหน ก็ซ่อนไว้ใน Framework ที่นี่ล่ะครับ System/Library/Framework/UIkit.framework/InputModeProperties.plist

เราสามารถเข้าไปแก้ได้แล้วครับ แต่ส่วนใหญ่จะงงกัน

แล้วก็มีคนทำคีย์บอร์ดไทยมาขาย โดยสามารถจ่ายเงินเพื่อซื้อได้ในราคาเพียง 150 บาท

จนกระทั่ง FW ตัวหน้านี่ล่ะครับ จะมีภาษาไทยติดตั้งมาในตัวเลย

ไม่ต้องไปซื้อหรอกครับ  เสียบกับ iTune

กด UPDATE ก็เรียบร้อยแล้วครับ

artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 11:15:17 »

ขอบคุณมากครับ
แต่ยังทำไม่เป็นอยู่ดี

0888-4888-35
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 11:22:21 »

ขอบคุณมากครับ
แต่ยังทำไม่เป็นอยู่ดี

นั่นสิครับ ยะใดดีมือใหม่ อิอิ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 11:40:58 »

สงสัยตรงไหนลองถามมาละกันครับ ช่วยๆๆกันไปครับ สาวก APPLE เหมือนกัน อิอิ

zikkaz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 12:42:58 »

ใครคิดจะไปทำร้านไหน เค้าตีให้ราคาเท่าไหร่ ผมคิดถูกกว่า 100 ละกันครับ เหอะๆ

ไปร้านก้โดนฟันหัวแบะ 700 เอามาให้ผมทำดีกว่า

คีย์บอร์ดไทย ตอนนี้ FW 4.2.1 มีให้ใช้ฟรีๆแล้วครับ เป็นเลย์เอาท์ QWERTY แท้ๆเหมือนคีย์บอร์ดปกติแล้วครับ

ตอนนี้เครื่องศูนย์ไทยออกแล้วนะครับ ราคาใช้ได้เลยทีเดียว ใครสนใจก้สอยเอาที่ Apple Store ได้เลยครับ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 19:58:16 »

ลง FW ตัวใหม่ มี คีย์บอร์ดไทยนะครับ

uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 23:22:16 »

ใครคิดจะไปทำร้านไหน เค้าตีให้ราคาเท่าไหร่ ผมคิดถูกกว่า 100 ละกันครับ เหอะๆ

ไปร้านก้โดนฟันหัวแบะ 700 เอามาให้ผมทำดีกว่า

คีย์บอร์ดไทย ตอนนี้ FW 4.2.1 มีให้ใช้ฟรีๆแล้วครับ เป็นเลย์เอาท์ QWERTY แท้ๆเหมือนคีย์บอร์ดปกติแล้วครับ

ตอนนี้เครื่องศูนย์ไทยออกแล้วนะครับ ราคาใช้ได้เลยทีเดียว ใครสนใจก้สอยเอาที่ Apple Store ได้เลยครับ
700 เขาบอกลงโปรแกรมให้ตามต้องการ อัพเดทให้ตลอด ลงเกมส์ให้เป็นร้อยอะครับคุ้มใหม? ครับนี่
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 23:23:41 »

สงสัยตรงไหนลองถามมาละกันครับ ช่วยๆๆกันไปครับ สาวก APPLE เหมือนกัน อิอิ
ผมเดินทางบ่อย ใช้แพคเกจใหน ค่ายใหนคุ้มสุดครับ ในการใช้นนำทาง GPS มือใหม่ iPad
zikkaz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 23:42:46 »

700 เขาบอกลงโปรแกรมให้ตามต้องการ อัพเดทให้ตลอด ลงเกมส์ให้เป็นร้อยอะครับคุ้มใหม? ครับนี่
ถ้าคุณทำเป็น ผมจะบอกว่ามันไม่มีความคุ้มเลยแม้แต่นิดเดียว ทำไมไม่ลองทำเองดูล่ะครับ ไม่มีอะไรยากหรอกครับ

คุณคิดเอาว่าเขาไม่เสียเงินแม้แต่บาทเดียว ในการโหลดแอพที่แคร๊กมาแล้ว แต่มาขายต่อให้คุณในราคา 700

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าคุณไม่คิดจะศึกษาเอง ก้คงต้องพึ่งร้านล่ะครับ

ลองคิดดูว่า ถ้าคุณทำเองเป็น เงินก็ไม่เสีย แล้วมีแอพใหม่ๆมา คุณก้ลงเองเป็น มี FW ใหม่ๆ คุณก้ลงเองได้ ไม่ต้องรอเอาไปที่ร้าน ผมเคยเห็นร้านที่พูดแบบนี้ว่าจะดูแลตลอด แต่พอเอาไปอัพ FW บอกต้องจ่ายอีก 500 เพราะไม่รวมค่าอัพ FW

google ช่วยท่านได้ครับ
zikkaz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 23:48:55 »

ผมเดินทางบ่อย ใช้แพคเกจใหน ค่ายใหนคุ้มสุดครับ ในการใช้นนำทาง GPS มือใหม่ iPad
ถ้าใช้แค่ GPS แนะนำเป็นพวกแพคเกจที่ คิดค่าบริการตามการใช้จริง (พวกที่คิดตาม MB GB) ถ้าอยู่ต่างจังหวัดอย่างเราๆก้ต้อง DTAC ครับ

แต่ตอนนี้ไม่มีโปรไหนดีเลยให้ตายเถอะ โดยเฉพาะ DTAC ที่ให้บริการ EDGE ในต่างจังหวัดที่มีประสิทธิภาพที่สุด โปรก้ไม่ดีเลย คือมีแค่ใช้น้อยมาก กับใช้เยอะมากไปเลย ซึ่งราคามันถูกกับแพงไปเลย (99 250 650) โดยเฉพาะโปรที่เค้าเพิ่งออกมา บอกว่าใช้กะไอแพดได้คุ้มสุด แต่กลับโดนด่าระงม เพราะ แพงก้แพง ใช้ได้ 3GB ใช้เข้าเน็ตทุกวัน ยังใช้แทบไม่หมด

ลองศึกษาโปรของแต่ละค่ายดูอีกทีครับ เข้าไปที่เว็บของแต่ละค่าย แล้วเปรียบเทียบดูครับ ว่าคุณใช้มากน้อยแค่ไหน
หน้า: [1] 2 พิมพ์