เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:26:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ครั้งหนึ่งในชีวิต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ครั้งหนึ่งในชีวิต  (อ่าน 1078 ครั้ง)
bird6914
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2010, 22:23:46 »

ครั้งหนึ่งในชีวิต
การที่คนเรามีชีวิตเกิดมาเป็นคนครั้งหนึ่ง
ณ ชาติปัจจุบันนี้เราควรทำอย่างไรกับการ
บริหารชีวิตให้ดี  ให้อยู่อย่างสบาย
มีวิธีคิดอย่างไร  จึงจะใช่ชีวิตอย่างมีความสุขได้
คำถามเหล่านี้.........
คุณเคยถามกับตัวเองบ้างไม่
แต่สำหรับตัวของผมแล้ว   คำถามเหล่านี้มัน
ดังก้องอยู่ในหัวใจของผมเสมอมา
ผมคิดอยู่เสมอมาว่า
เกิดมาเป็นลูกผู้ชายทั้งทีต้องเอาดีให้ได้
ผมจะต้องสร้างฐานะให้กับตนเองให้ได้ไม่ว่ามันจะ
ยากขนาดให้ เขาเราเมื่อมีความพยายามแล้วมันต้องมีความสำเร็จ คนอื่นเขาทำได้เราก็ทำได้
ทุกอย่างอยู่ที่ความพยายาม  แนวความคิดเหล่านี้
มันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมมีกำลังใจในการที่จะดำเนินชีวิตไปข้างหน้าอย่ามมีประสิทธิภาพ  และผมคิดว่าทุกวันนี้ผมมาถูกทางละ  สิ่งที่ผมไม่ชอบเลยคือเรื่องที่ไร้สาระ
อดีตที่ไม่มีประโยชน์  คนเรานะครับถ้าเกิดมาแล้วมัวแต่
มานั่นคิดแต่อดีตที่ผ่านไปแล้วจะมีประโยชน์อะไรครับ
เราต้องมองไปข้างหน้า มองอนาคตของเราแล้ว
มองดูหลักชัยของเราว่าอยู่ตรงใหน คนเราล้มไปข้าง
หน้ามันก็อยังดีกว่ายืนอยู่เฉยๆครับ  คนที่ไม่ประสบผล
สำเร็จในชีวิตนะครับ
คือคนที่ไม่คิด  ไม่กล้า ไม่ทำ
แต่ในทางด้านกลับกันถ้าคนเรา
คิด กล้า  ทำ  ก็สำเร็จไปครึ่งแล้วครับ
คนบ้างคนยังไม่ทันทำอะไรเลยก็ว่าทำไม่ได้แล้ว
แค่นี้ก็เหลวไปครึ่งแล้วครับ
คนเราต้อง  มุ่งมั่น  ขยัน  และอดทน
สักวันหนึ่งในวันข้างหน้าต้องเป็นวันของเรา
ลิขิฟ้าหรือจะสู้มานะคน
การเดินทางเป็นหมื่นลี้ถ้าคุณกล้าที่จะเดินไป
มันก็มีสิทธิถึง  แต่ถ้าคุณไม่กล้าที่จะเดินไปคุณ
ก็จะไม่เห็นทิวทัดข้างทางว่ามันสวยแค่ไหน
คนเราเกิดมาทั้งที
ก็ต้องสู้เท่านั้นครับ  สู้กับคนอื่นไม่เท่าไหร่
แต่คุณจะกล้าสู้กับตนเองหรือไม่

คำว่าเริ่มต้นไม่มีคำว่าสายเกินไปนะครับ
พออยู่  พอกิน  พอใช้ พอเก็บ
และก็พอแบ่ง
แค่นี้ก็พอใจกับชีวิตแล้วครับบบบบบบบบบบบบ

ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 04:19:45 »

ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 18:52:04 »

เยี่ยมครับ นำมาแบ่งปันกันบ่อยๆนะครับ

>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 06:44:08 »

ขอบคุณ ขอบคุณ ครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
คนหลังเขา
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 09:20:37 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*ความรัก*ไม่ลึกซึ่งเหมือนกาลเวลา
** ว่างๆเข้ามาพูดมาคุยและฟังเพลงเพราะๆได้จากห้องไหลๆของเราชาวเชียงรายโฟกัสนะคะ
** http://www.chiangraifocus.com/forums/chatroom/index.php **
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2010, 20:30:47 »

เยี่ยมครับ นำมาแบ่งปันกันบ่อยๆนะครับ
เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
หน้า: [1] พิมพ์