เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 17:06:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  มีใครอยากร่วมทำบุญป่ะค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน มีใครอยากร่วมทำบุญป่ะค่ะ  (อ่าน 13839 ครั้ง)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 17:09:21 »

ฉากนี้สังเกตุจานอาหารให้ดีๆ

* PIC_0624 (Small).JPG (51.47 KB, 640x479 - ดู 208 ครั้ง.)

* PIC_0625 (Small).JPG (49.46 KB, 640x479 - ดู 205 ครั้ง.)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 17:11:42 »

อยู่กระจัดกระจายเลยน้องหมา

* PIC_0645 (Small).JPG (82.66 KB, 640x479 - ดู 212 ครั้ง.)

* PIC_0646 (Small).JPG (78.69 KB, 640x479 - ดู 204 ครั้ง.)

* PIC_0647 (Small).JPG (59.08 KB, 640x479 - ดู 211 ครั้ง.)

* PIC_0648 (Small).JPG (48.48 KB, 640x479 - ดู 214 ครั้ง.)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 17:13:51 »

อันนี้น้องแมว

* PIC_0618 (Small).JPG (29.1 KB, 640x479 - ดู 201 ครั้ง.)

* PIC_0617 (Small).JPG (37.73 KB, 640x479 - ดู 199 ครั้ง.)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 17:17:08 »

ยินดี....
และอนุโมทนากับเพื่อนสมาชิกผู้ใจดีทุกท่านด้วยครับ
วันไหนเอาอาหารไปให้
โทรแจ้งล่วงหน้าสัก 1 วันนะครับ น้องอิ๋ว
081-23521645
ผมจะไปร่วมด้วย...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้ายกร รอรอบหน้าเนาะ ครั้งหน้าอ้ายกรเป๋นเจ้าภาพเด้อ..เอามื้อกั่นแล้วจะเอาไปฮอมผ่องอิอิ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 08:34:43 »

ยินดี....
และอนุโมทนากับเพื่อนสมาชิกผู้ใจดีทุกท่านด้วยครับ
วันไหนเอาอาหารไปให้
โทรแจ้งล่วงหน้าสัก 1 วันนะครับ น้องอิ๋ว
081-23521645
ผมจะไปร่วมด้วย...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้ายกร รอรอบหน้าเนาะ ครั้งหน้าอ้ายกรเป๋นเจ้าภาพเด้อ..เอามื้อกั่นแล้วจะเอาไปฮอมผ่องอิอิ
ได้เลยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
palerm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 10:57:18 »

สังเกตุว่ามีลูกหมาด้วย ไม่รู้ว่าจะเกิดจากแม่ที่อยู่ที่นี่หรือเปล่า
ถ้ายังมีตัวเมียอยู่และไม่ได้ทำหมันหรือให้ยาคุมกำเนิด ต่อไปจำนวนมันก็จะเพิ่มขึ้น
เราน่าจะมีวิธี ที่เป็นการควบคุมจำนวนไม่ให้เพิ่มขึ้นนะครับ เช่น ทำหมัน หรือไม่ก็ฉีดยาคุมกำเนิด
จะดำเนินการอย่างไรช่วยแจ้งด้วยนะครับ พร้อมและยินดีจะให้ความร่วมมือ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 12:01:25 »

สังเกตุว่ามีลูกหมาด้วย ไม่รู้ว่าจะเกิดจากแม่ที่อยู่ที่นี่หรือเปล่า
ถ้ายังมีตัวเมียอยู่และไม่ได้ทำหมันหรือให้ยาคุมกำเนิด ต่อไปจำนวนมันก็จะเพิ่มขึ้น
เราน่าจะมีวิธี ที่เป็นการควบคุมจำนวนไม่ให้เพิ่มขึ้นนะครับ เช่น ทำหมัน หรือไม่ก็ฉีดยาคุมกำเนิด
จะดำเนินการอย่างไรช่วยแจ้งด้วยนะครับ พร้อมและยินดีจะให้ความร่วมมือ
อ๋อ เรื่องการทำหมัน คุมกำเนิด พระลูกวัดบอกว่ารอให้ท่านเจ้าอาวาสกลับมาจากเข้ากรรมที่แม่ลาวก่อน จะมีประสุสัตว์เข้ามาจัดการทำหมัน และคุมกำเนิดเจ้า หมาน้อยเยอะอยู่เหมือนกันเจ้า ท่านเจ้าอาวาสท่านบอกว่าขอฮื้อญาติโยมอย่าเอาน้องหมาน้องแมวมาปล่อยให้ทางวัดอีกเลย แค่นี้ก็ลำบากกันพอแล้วเจ้า
Chiangrai-Pethome
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 20:25:12 »

วันอาทิตย์เช้า ว่าจาเอาอาหารไปที่วัดอ่า ใครจาฝากไป เอามาฝากไว้ที่ร้านได้นะคะ
Lucifer I ♥ Siberian Husky
ระดับ ป.ตรี

~เจ้าของ.."มีไว้พุ่งชน"~

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 21:18:34 »

วันอาทิตย์เช้า ว่าจาเอาอาหารไปที่วัดอ่า ใครจาฝากไป เอามาฝากไว้ที่ร้านได้นะคะ
ไปกะใครอ่ะเจ๊ บ็อกด็อกของเราละ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2010, 21:28:52 »

ไปกะใครอ่ะเจ๊ บ็อกด็อกของเราละ
ไปกะเธอนะแหละ
noomlittle
ชั้นประถม
*

อย่าให้ความหวังผู้อื่น อย่าเล่นกับความรู้สึกของคน

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 08:14:36 »

เด๋วว่างๆจะซื้อไปฝากครับเพราะรับมาเลี้ยง2ตัวละ

อันคนเราบทมันจะล้มก้อล้มได้ง่ายๆ จะลุกขึ้นได้ก้อต้องใช้แรงมหาศาล
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 16:44:24 »

ขอขอบคุณ คุณพี่เหมียวศักดิ์มากเจ้าที่ร่วมทำบุญ อนุโมทนาบุญด้วยเจ้า หนูโทรไปหาเจ้าอาวาทวัดแล้วเจ้า ท่านบอกว่ายังไม่ออกกรรม เดี๋ยวท่านจะบอกให้พระลูกวัดให้รอรับอาหารเจ้า  ยิงฟันยิ้ม
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 16:47:18 »

รบกวนพี่หนุ่ยคนสวยด้วยเน้อเจ้า เมื่อเย็นพี่เหมียวศักดิ์ก็ร่วมทำบุญด้วย แต่หนูคงไม่มีเวลา(เสาร์-อาทิตย์ เด็กที่ร้านเยอะ)ไปรับอาหารฝากพี่หนุ่ยด้วยเน้อเจ้า ขอบคุณเจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2010, 22:55:32 »

รบกวนพี่หนุ่ยคนสวยด้วยเน้อเจ้า เมื่อเย็นพี่เหมียวศักดิ์ก็ร่วมทำบุญด้วย แต่หนูคงไม่มีเวลา(เสาร์-อาทิตย์ เด็กที่ร้านเยอะ)ไปรับอาหารฝากพี่หนุ่ยด้วยเน้อเจ้า ขอบคุณเจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
งั้นเดววันอาทิตย์ พี่ยกไปวัดเอง ฮี่ๆ
เดวถ่ายรูปมาให้ดู
เหมียวศักดิ์
มัธยม
**

บ้านเหมียวศักดิ์...บ้านหลังเล็กๆของคนรักแมว

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 08:22:24 »

ยิงฟันยิ้ม อิอิ ฝากด้วยนะครับ ผมมารับแมวอยู่เชียงใหม่จ้ะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2010, 09:24:16 »

ยิงฟันยิ้ม อิอิ ฝากด้วยนะครับ ผมมารับแมวอยู่เชียงใหม่จ้ะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณพี่เหมียวศักดิ์ด้วยเจ้า แล้วอย่าลืมลงรูปน้องเหมียวให้ดูหน่อยนะค่ะอิอิอิ
pitsanu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2010, 11:55:21 »

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
1.ดีครับที่ร่วมกันบริจาคให้สัตว์ที่ไม่มีใครดูแลจะได้บุญด้วย
2.แต่เราต้องหาให้แบบนี้ตลอดหรือเปล่าครับ ผมว่าเป็นการแก้ไขปัญหาที่ปลายเหตุนะ
3.เราลองหาวิธีอื่นๆ ดูไหม ไม่ใช่ว่าไม่เห็นด้วยกับการบริจาคอาหารนะ บริจาคด้วยแต่ก้อหาทางออกด้วย เช่นสาเหตุที่มันเพิ่มจำนวน เพราะไม่มีการคุมกำเนิด มันผสมพันธุ์กันตลอด ปริมาณมันก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เราจะทำหมันมันจะดีไหมค่าใช้จ่ายจะสูงกว่าหรือน้อยกว่าที่บริจาคอาหารหรือเปล่า  หรือว่าคนที่เลี้ยงไม่ไหวหรือเลี้ยงแล้วเบื่อเลยเอามาปล่อยนี่ก้อเป็นสาเหตุนึงนะคับฯลฯ

บ่น..แล้วหมดปัญหาก็น่าบ่น   บ่น...แล้วมีปัญหาก็ไม่รู้ว่าจะบ่นหาอะไร
BaanNongMaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2010, 14:59:24 »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะคะ.....ในฐานะที่เป็นสนับสนุนเห็นด้วยกับน้องอิ๋วและเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้

เรื่องการทำหมันหรือคุมกำเนิด พูดง่ายค่ะ แต่ทำยาก เพราะไม่มีใครมีเวลาจริง ๆ จังที่จะมาลงภาคสนาม เอะอะำอะไรก็แนะนำทำหมันคุมกำเนิด ไม่ใช่พวกเราไม่รู้ เราทราบค่ะ....อยากให้พวกคุณอ่านที่เจ้าของกระทู้บอกว่าทางปศุสัตว์จะมาดำเนินการให้ หลังจากเจ้าอาวาสออกจากกรรมแล้ว

ใช่ค่ะพวกเราอาจจะมาแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ แต่ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย พวกเราคงทนไม่ได้ที่เห็นแววตาที่หิวโหยของพวกเค้า........ แล้วพวกคุณเคยเห็นแววตาของหมาแมวตอนที่พวกเขาเห็นของกินมั๊ยคะ ....ว่า มันทำให้คนที่ใ้ห้ปลาบปลื้มใจได้แค่ไหน...... แล้วคุณหล่ะ จะบริจาคอาหารกี่สอบคะ

............. ^_^..............
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2010, 15:09:53 »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะคะ.....ในฐานะที่เป็นสนับสนุนเห็นด้วยกับน้องอิ๋วและเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้

เรื่องการทำหมันหรือคุมกำเนิด พูดง่ายค่ะ แต่ทำยาก เพราะไม่มีใครมีเวลาจริง ๆ จังที่จะมาลงภาคสนาม เอะอะำอะไรก็แนะนำทำหมันคุมกำเนิด ไม่ใช่พวกเราไม่รู้ เราทราบค่ะ....อยากให้พวกคุณอ่านที่เจ้าของกระทู้บอกว่าทางปศุสัตว์จะมาดำเนินการให้ หลังจากเจ้าอาวาสออกจากกรรมแล้ว

ใช่ค่ะพวกเราอาจจะมาแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ แต่ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย พวกเราคงทนไม่ได้ที่เห็นแววตาที่หิวโหยของพวกเค้า........ แล้วพวกคุณเคยเห็นแววตาของหมาแมวตอนที่พวกเขาเห็นของกินมั๊ยคะ ....ว่า มันทำให้คนที่ใ้ห้ปลาบปลื้มใจได้แค่ไหน...... แล้วคุณหล่ะ จะบริจาคอาหารกี่สอบคะ

............. ^_^..............
ขอบคุณค่ะที่เข้าใจ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2010, 15:11:45 »

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
1.ดีครับที่ร่วมกันบริจาคให้สัตว์ที่ไม่มีใครดูแลจะได้บุญด้วย
2.แต่เราต้องหาให้แบบนี้ตลอดหรือเปล่าครับ ผมว่าเป็นการแก้ไขปัญหาที่ปลายเหตุนะ
3.เราลองหาวิธีอื่นๆ ดูไหม ไม่ใช่ว่าไม่เห็นด้วยกับการบริจาคอาหารนะ บริจาคด้วยแต่ก้อหาทางออกด้วย เช่นสาเหตุที่มันเพิ่มจำนวน เพราะไม่มีการคุมกำเนิด มันผสมพันธุ์กันตลอด ปริมาณมันก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เราจะทำหมันมันจะดีไหมค่าใช้จ่ายจะสูงกว่าหรือน้อยกว่าที่บริจาคอาหารหรือเปล่า  หรือว่าคนที่เลี้ยงไม่ไหวหรือเลี้ยงแล้วเบื่อเลยเอามาปล่อยนี่ก้อเป็นสาเหตุนึงนะคับฯลฯ

เดี๋ยวจะมีประสุสัตว์มาจัดการให้ค่ะ เพราะท่านเจ้าอาวาสได้แจ้งไปทางประศุสัตว์ไว้แล้วค่ะ แต่ตอนนี้ท่านยังไม่ว่างค่ะ ขอบคุณที่แสดงควมคิดเห็น
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 พิมพ์