เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:35:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  มีใครอยากร่วมทำบุญป่ะค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน มีใครอยากร่วมทำบุญป่ะค่ะ  (อ่าน 13841 ครั้ง)
♡♡<Fairy>♡♡
นางฟ้า...ราตรี
ระดับ :ป.โท

เทพธิดา...ไร้ปีก

« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 16:56:27 »

หรือว่าใครมีอาหารเก่าที่น้องไม่กินหรือซื้ออาหารถุงใหม่ ใครพอมีเวลาช่วงวันหยุดก็เอาไปให้น้องหมาน้องแมวที่วัดถ่ำตุ๊ปู หรือว่าใครไม่มีเวลาแล้วต้องการบริจาคอาหารสัตว์ โทรมาหาเรา(083-7624871 อิ๋ว)(082-1950581 พี)เดี๋ยวเราจะเข้าไปรับถึงบ้าน(ในเมือง)หรือถ้าใครผ่านมาทางเทศบาลนางแล(บ้านขัวแตะ)ก็เอาอาหารมาฝากร่วมทำบุญได้เจ้า เราไม่ขอรับเงินสดขอเป็นอาหารเท่านั้น

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ.. เพิ่งเข้ามาดูกระทู้นี้...ยอดเยี่ยมมาก ๆ เลยค่ะ..ดีใจจังที่มีคนใจบุญ
กับเพื่อนร่วมโลก...ถ้ามีเวลาว่างจะหาโอกาสนำอาหารไปให้นะคะ..บางทีอาจโทร.ไปหาคุณอิ๋วหรือคุณพี เพื่อฝากอาหารไปให้น่ะค่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

>>>>>....หากหัวใจไม่เข้มแข็ง    อย่าหวัง "แรง" จากสวรรค์....<<<<<
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 18:52:24 »

ขอบคุณเจ้าที่เข้ามาอ่านกระทู้เพื่อสัตว์ตัวน้อยๆ ยิงฟันยิ้ม ถ้าคุณพี่มีเวลาว่างอยากจะทำบุญกับสัตว์ก็เชิญที่วัดถ่ำพระได้เลยเจ้า หรือไม่มีเวลาโทรหาเราได้ เราจะไปรับอาหารให้สัตว์ตัวน้อยๆถึงที่ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 18:54:31 »

อนุโมทนาบุญตวยเน้อเจ้า...เข้ามาใหม่เจ้า

กำลังคิดอยู่ว่าจะไปจ่วยเอาแมวมาเลี้ยงพ่องอี้นาเจ้า

จะไปแห๋มเมื่อใดออกข่าวกำเน้อเจ้าจะเอาอาหารมาฮอม

ได้เจ้า แต่ต้องรอให้คนบริจาคอาหารเยอะก่อนเจ้าค่อยเอาไปให้ทางวัดทีเดียว
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 18:40:49 »

ยินดีเจ้า...จะรอฟังข่าวเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 20:27:26 »

ขอขอบคุณ คุณพี่รถเก๋งค่ะ ยิงฟันยิ้ม เมื่อเย็นนี้คุณพี่ได้นำอาหารมาฝากให้สัตว์ตัวน้อยไว้ค่ะ ถ้าทางเรารวบรวมอาหารได้มากพอสมควรก็จะนำอาหารไปไว้วัดทันที แล้วเราก็จะเก็บบุญและภาพแสนน่ารักของน้องหมาน้องแมวมาฝากค่ะ ยิงฟันยิ้ม

* 24042011 (WinCE).jpg (15.04 KB, 240x180 - ดู 217 ครั้ง.)

* 24042011(001) (WinCE).jpg (12.75 KB, 240x180 - ดู 218 ครั้ง.)

* 24042011(002) (WinCE).jpg (12.18 KB, 240x180 - ดู 215 ครั้ง.)
catty
Creaturecatterry เเมวคุณภาพ ** Show Quality **
ชั้นประถม
*

แมวสวยๆน่ารักๆ ต้องบ้าน Creature Cattery จ้า

« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:01:43 »

พี่เองแหละ(มีชื่อใหม่ชื่อพี่รถเก๋ง) อิอิ

ว่างๆๆจะแวะเอาไปให้ใหม่นะจ้ะ พี่ชื่อ มิ้ม นะ ถ้าว่างๆๆมาเที่ยวแม่จัน แวะมาเล่นกับแมวที่บ้านพี่ก็ได้จ้า

แวะมาเยี่ยมทักทายกันได้จ้า มีน้องแมวน่ารักน่ากอด เกรดประกวดจำหน่ายจ้า
http://www.facebook.com/CreatureCatterry
http://www.facebook.com/GrapGulprapatt
catty
Creaturecatterry เเมวคุณภาพ ** Show Quality **
ชั้นประถม
*

แมวสวยๆน่ารักๆ ต้องบ้าน Creature Cattery จ้า

« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:05:20 »

หาทางไปเกือบไม่ถูกเลยไปแบบ งงๆๆทางหน่อย กลัวเข้าผิดบ้าน

ถ้าจะมาเล่นกับน้องแมวที่บ้าน พี่ว่าง เสาร์-อาทิตย์ช่วงบ่ายๆๆเน้อ

* cats.jpg (148.3 KB, 414x414 - ดู 206 ครั้ง.)

แวะมาเยี่ยมทักทายกันได้จ้า มีน้องแมวน่ารักน่ากอด เกรดประกวดจำหน่ายจ้า
http://www.facebook.com/CreatureCatterry
http://www.facebook.com/GrapGulprapatt
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 09:04:57 »

พี่เองแหละ(มีชื่อใหม่ชื่อพี่รถเก๋ง) อิอิ

ว่างๆๆจะแวะเอาไปให้ใหม่นะจ้ะ พี่ชื่อ มิ้ม นะ ถ้าว่างๆๆมาเที่ยวแม่จัน แวะมาเล่นกับแมวที่บ้านพี่ก็ได้จ้า
[/quoเจ้าพี่มิ้ม ตอนเย็นวานก็ลืมถามชื่อ งงๆ หน่อยๆ คือพี่มิ้มจะเอาอาหารมาให้ก็ไม่โทรบอกน้องก่อนก็เลยงงๆหน่อยๆเจ้า ยิ้มกว้างๆ
catty
ชั้นประถม
*

« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2011, 09:16:55 »

ยิ้มกว้างๆ
น่ารักมั้ย

* DSC01681.JPG (152.06 KB, 500x889 - ดู 191 ครั้ง.)

corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2011, 11:45:30 »

เป็นบอร์ดสัตว์เลี้ยง แต่มีบอกบุญให้ไปเผื่อสัตว์เลี้ยง(ตนเอง) ที่ถ้ำตุ๊ปู่
เมื่อวาน ผ่านไปดูที่ดินจัดสรร แวะไปไหว้พระ ท่านอยู่องค์เดียว กับสัตว์ที่ว่า
ตัวอื่นๆ ตามภาพไม่เห็น ไม่แน่ใจว่าถูกคน....แถวนั้น..เอาไป...อาหารหรือเปล่า?
แต่ยังอยากดันกระทู้นี้ บอกบุญไปยังสมาชิกทุกท่าน  ทั้งขาจร ขาประจำ
จะทำบุญวันเกิด วันสำคัญ ให้บรรพบุรุษ  ก็เผื่อแผ่มายังสำนักวิปัสนา ดอยตุ๊ปู่ นี้ได้ครับ
จากศาลากลางใหม่ ผ่าน รร.สหศาสตร์ บ้านน้ำลัด เลี้ยวซ้ายไป(มีป้ายบอก) ไม่เกินห้านาทีก็ถึง
สังเกตุปากทางเข้า จะมีหุ่น(พระ)ปั้นนั่งปิดตา อยู่สองเสาประตูทางเข้า..ถ้าเลยไป ก็เป็นที่ดินจัดสรร
อย่าลืม นำไปทั้งอาหารแห้ง ใส่บาตรทำบุญกับพระท่านด้วยนะครับ
ส่วนของสัตว์ ก็ตามศรัทธาครับ
ดันมาให้อยู่หน้าบน อีกสักหน  เชิญทำบุญให้ต่อเนื่องครับ

aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2011, 09:17:03 »

เป็นบอร์ดสัตว์เลี้ยง แต่มีบอกบุญให้ไปเผื่อสัตว์เลี้ยง(ตนเอง) ที่ถ้ำตุ๊ปู่
เมื่อวาน ผ่านไปดูที่ดินจัดสรร แวะไปไหว้พระ ท่านอยู่องค์เดียว กับสัตว์ที่ว่า
ตัวอื่นๆ ตามภาพไม่เห็น ไม่แน่ใจว่าถูกคน....แถวนั้น..เอาไป...อาหารหรือเปล่า?
แต่ยังอยากดันกระทู้นี้ บอกบุญไปยังสมาชิกทุกท่าน  ทั้งขาจร ขาประจำ
จะทำบุญวันเกิด วันสำคัญ ให้บรรพบุรุษ  ก็เผื่อแผ่มายังสำนักวิปัสนา ดอยตุ๊ปู่ นี้ได้ครับ
จากศาลากลางใหม่ ผ่าน รร.สหศาสตร์ บ้านน้ำลัด เลี้ยวซ้ายไป(มีป้ายบอก) ไม่เกินห้านาทีก็ถึง
สังเกตุปากทางเข้า จะมีหุ่น(พระ)ปั้นนั่งปิดตา อยู่สองเสาประตูทางเข้า..ถ้าเลยไป ก็เป็นที่ดินจัดสรร
อย่าลืม นำไปทั้งอาหารแห้ง ใส่บาตรทำบุญกับพระท่านด้วยนะครับ
ส่วนของสัตว์ ก็ตามศรัทธาครับ
ดันมาให้อยู่หน้าบน อีกสักหน  เชิญทำบุญให้ต่อเนื่องครับ
ที่เรานำอาหารไปให้น้องหมาน้องแมวนั้นชื่อว่าวัดถ่ำพระไม่ไช่ถ่ำตุ๊ปู่เจ้า(บอกผิด) วัดถ่ำพระเข้าไปข้างในอีกหน่อยเจ้าตรงข้ามกับหาดเชียงรายเจ้า แต่ถ้าเกิดได้นำอาหารเข้าไปให้ทางวัดอีกก็จะแวะทำบุญที่ถ่ำตุ๊ปู้เจ้า ขอบคุณที่บอกบุญเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2011, 09:26:14 โดย aewhaha » IP : บันทึกการเข้า
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2011, 12:39:38 »

ที่ถ้ำพระ มี ทต.แม่ยาว ให้การสนับสนุน และมีคนไปแวะเวียนตลอด
แต่ที่ ดอยตุ๊ปู่ นี่ไม่มีใครแวะเวียนไปเลย นอกจากคนที่รู้จักดี
จึงบอกบุญ ถ้าไปทำบุญที่ถ้ำพระ ก็เจียดของมาสักเล็กน้อย
แวะที่นี่ก่อนก็ได้ เพราะออกจาก ศาลากลาง บ้านน้ำลัด ผ่านหลัง รร.สหศาสตร์
ไปเจอดอยแรก ก็เห็นทางเข้าก่อน แล้วค่อยไปต่อ ถ้ำพระ ก็ได้นะครับทุกๆท่าน
อนุโมทนา....สาธุ....

มดตะนอย
มัธยม
**

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2011, 12:59:17 »

น่าสงสารจังเลย
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2011, 20:48:39 »

ที่ถ้ำพระ มี ทต.แม่ยาว ให้การสนับสนุน และมีคนไปแวะเวียนตลอด
แต่ที่ ดอยตุ๊ปู่ นี่ไม่มีใครแวะเวียนไปเลย นอกจากคนที่รู้จักดี
จึงบอกบุญ ถ้าไปทำบุญที่ถ้ำพระ ก็เจียดของมาสักเล็กน้อย
แวะที่นี่ก่อนก็ได้ เพราะออกจาก ศาลากลาง บ้านน้ำลัด ผ่านหลัง รร.สหศาสตร์
ไปเจอดอยแรก ก็เห็นทางเข้าก่อน แล้วค่อยไปต่อ ถ้ำพระ ก็ได้นะครับทุกๆท่าน
อนุโมทนา....สาธุ....
รับทราบเจ้า ถ้าวันไหนเอาอาหารไปไว้วัดจะแวะวัดถ่ำตุ๊ปู่ดูลาดราวไว้ เผื่อมีคนบริจาคอาหารมาอีกก็จะแบ่งอาหารไว้ให้เท่าๆกันเจ้า สาธุ ที่บอกบุญ
BEAUTY183
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 23:19:45 »

อ้าวมีคนดันขึ้นมา,,,,เพิ่งตั่งกระทู้ใหม่ขอโทษด้วยน่ะค่ะ,,,,งั้นขออนุญาติตั่งน่ะค่ะ,,,ช่วยน้องหมา+แมว

* DSC04013.JPG (86.79 KB, 500x327 - ดู 172 ครั้ง.)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 09:27:34 »

อ้าวมีคนดันขึ้นมา,,,,เพิ่งตั่งกระทู้ใหม่ขอโทษด้วยน่ะค่ะ,,,,งั้นขออนุญาติตั่งน่ะค่ะ,,,ช่วยน้องหมา+แมว
เอาเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ ไม่ว่าจะไปทำบุญที่ไหนก็ได้บุญเหมือนกันค่ะ ไว้ถ่ายภาพมาให้ดูหน่อยนะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2011, 15:04:19 »

โอ้เยี่ยมเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 14:40:47 »

ถึงพี่อิ๋วค่ะ ที่หนูได้ฝากอาหารแมวไว้ให้ เนื่องจากหนูทราบมาว่าเกิดการให้ผิดคน เนื่องจากวันนั้นหนูได้ฝากของไว้ที่เคาเตอร์โรงแรมให้หลายๆคน พนักงงานเขาไม่เข้าใจเขาเอาของให้คนที่มารับของก่อนไปหมดเลย พอหนูโทรไปเขาก้งง ว่าที่บ้านก้ไม่ได้เลี้ยงแมวพนักงานที่เคาเตอร์ก้บอกว่าหนูฝากให้ เขาก้เลยเอามาแบบงงๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะถ้าพี่อิ๋วไปเสียเที่ยวซึ่งวันนั้นหนูต้องเดินทางพอดี ยังไงก้เอาไว้หนูมีเวลาจะบริจาคใหม่นะคะ
Mangainaja
ชั้นประถม
*

No pain No gain

« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 01:34:35 »

วันนี้ เวลา ประมาณ 23.00 น.กว่าๆ

หมาน้อยที่บ้านอายุกำลังจะครบ 7เดือน (วันที่ 5 มิถุนายนนี้เองคะ)

โดนรถชน

คงเป็นเพราะไฟฟ้าดับ มันเลยหาทางกลับบ้านเองไม่ได้ เพราะเราจะปล่อยหมาออกจากกรงให้มาวิ่งเล่นกันก่อนให้อาหารแต่ตอนก่อนให้อาหารนิดเดียวไฟดันดับ ดับทั้งหมู่บ้านเลย

เราตกใจมากหาในบ้านก็ไม่เจอ จึงรีบขับมอไซด์หาดู ตอนที่เปิดไฟสูง ภาพข้างหน้า คือ
"หมูหมึกนอนจมกองเลือด อย่างแน่นิ่ง แล้วไส้ก็ไหลออกมาก"

เรารีบตะโกนเรียกแฟนของเรา เรารีบบึ่งรถมอไซด์และรับแฟนของเรามาดู

หมูหมึกนอนนิ่งกลางถนนจมกองเลือดสีแดง หมูหมึกเป็นลูกหมาสีขาว พันธุ์มอทิสผสมกับ พุดเดิ้ล
น่ารักมาก หน้าตาเค้าเหมือนแม่เค้ามาก วิ่งก็เหมือน เราไม่เคยแน่ใจอะไรอย่างนี้มาก่อน ว่า "เค้าไม่หายใจแล้ว"

เรารับเค้ากลับบ้าน ร้องไห้ฟูมฟาย รู้ว่าช่วยอะไรไม่ได้แล้ว ไม่ทันแน่ๆ แต่ก็ยังคอยภาวนา ว่าต้องหายใจสิ ต้องหายใจ

แต่เค้านิ่ง ตาเค้ายังใสแวววาวอยู่ ตัวยังอุ่นๆ แต่เค้านอนนิ่งไม่ตอบรับกับเสียงร้องของเราเลย

เราทำอะไรไม่ถูก แฟนเราได้แต่ปลอบใจว่า "มันคงทำบุญมาแค่นี้ นี่ก็คงหมดเวรหมดกรรมของมันแล้วแหละ "

เราบอกกับหมูหมึกว่า "ชาติหน้าเกิดหมาขออย่าให้เกิดมาเป็นหมานะ มันน่าสงสารเป็นสัตว์เดรัจฉาน คนที่รักก็มีคนที่ไม่รักไม่ชอบก็มี ขอให้เกิดมาเป็นคน ทำบุญเยอะๆ"

เราซึมอยู่นานพอสมควร คอยปลอบใจตัวเองว่า "คงหมดเวรหมดกรรมของมันแล้ว อย่าร้องไห้อีกเลย เด่วมันรู้ว่าเราไม่สบายใจ มันจะไปเกิดไม่ได้ "

แล้วเราก็ฝังมันตรงโคนต้นไม้ใหญ่หน้าบ้าน พูดตรงๆตอนนี้เองเราก็ยังทำใจไม่ได้ แต่...ที่ทำได้ดีที่สุดตอนนี้คือ เราอยากทำบุญให้หมูหมึกเยอะๆ ทำได้เท่าที่จะทำ แล้วจะทำตลอด จะนึกถึงเค้า และรักเค้าตลอดเวลา

* ภาพ0457.jpg (127.13 KB, 960x1280 - ดู 103 ครั้ง.)

* ภาพ0459.jpg (105.04 KB, 960x1280 - ดู 111 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 01:37:18 โดย Mangainaja » IP : บันทึกการเข้า
Mangainaja
ชั้นประถม
*

No pain No gain

« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 09:22:05 »

ถึง...คุณอิ๋วเจ้าของกระทู้

วันนี้ แป้งจะเอาอาหารหมาไปบริจาคให้ วัดถ้ำพระ 2กระสอบ ทำบุญให้หมูหมึก เค้าจะได้ไปสบายๆ ทำบุญเยอะๆ เผื่อแผ่ให้เพื่อนๆเค้า แป้งคิดว่ามันคงไม่ต้องผ่านคุณอิ๋วก็ได้ใช่ไหมคะ ไปบริจาคเองเลยได้ไหมคะ กลัวรบกวนคุณอิ๋วอะคะ อีกอย่างแป้งตั้งใจมากด้วย อยากทำบุญให้ หมูหมึก เยอะๆ รักเค้ามาก นี่ยังเสียใจอยู่เลย

หวังว่า การทำบุญครั้งนี้ จะได้อุทิศส่วนกุศลไปให้หมูหมึกมันเยอะๆนะคะ เกิดมาชาติหน้าจะได้ไม่ต้องเกิดมาเป็นหมาอีก

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีดี โครงการดีดีนะคะ คุณอิ๋ว ขอบคุณมากคะ

รักและคิดถึงตลอดไป แม่แป้งกับป๊า

รูปนี้เป็นพี่น้องของหมูหมึกเค้า เรียงจากซ้าย 1.น้องหมูหมึก(คนเล็ก) 2.พี่โมกข์ 3.พี่มายด์

* ภาพ0462.jpg (249.6 KB, 1280x960 - ดู 106 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 พิมพ์