เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 01:21:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ๐ สังคมแห่งการเหยียบย่ำซ้ำเติม ๐
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ๐ สังคมแห่งการเหยียบย่ำซ้ำเติม ๐  (อ่าน 5441 ครั้ง)
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 08:30:22 »

ทุกคนเคยผิด เคยพลาด แต่ไม่เคยมองความผิดพลาดของตัวเอง มัวแต่จ้องมองความผิดพลาดของคนอื่น คอยเหยียบย่ำซ้ำเติม ( ว่่ากันไหมครับ ) อภัยได้ก็อภัยบ้างเถอะครับ 

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 08:52:22 »

คนเรามักเพ่งโทษผู้อื่นเสมอเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วครับ แต่คนดีๆก็มีเยอะคนที่มีน้ำใจในสังคมก็ยังมีิอยู่ ถ้าทำผิดแล้วมีสปิริตยอมรับและขอโทษก็น่าให้อภัยสังคมบ้านเราก็หยวนๆกันอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามำผิดแล้วไม่ยอมรับแล้วยังอ้างสารพัดแถมโยนให้คนอื่นอีกมันก็สมควรโดน ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะแยะครับ ยิ้ม
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 08:53:37 »

คงจะเป็นเรื่องอิเหนาไปแล้ว

* อิเหนา.png (389.57 KB, 459x622 - ดู 3608 ครั้ง.)

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
meela
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 09:43:24 »

คนรักเท่าผืนหนังคนชังเท่าผืนเสื่อ โบราณว่าไว้  ยิงฟันยิ้ม
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 09:45:07 »

มีทุกระดับครับในสังคมสมัยนี้ เวลาว่า เวลากล่าวหาคนอื่น เข้าตัวเองหมด เหมือนถ่มน้ำลายรดฟ้า
M y L O V E . . . a
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ขออภัยในบางลีลา...

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 09:54:08 »

ยังมีอีกหลายกลุ่มในสังคมครับ ที่กระตุ้นให้คิดเชิงบวก

หาให้เจอ แล้วพาต้วเองไปอยู่ในกลุ่มเหล่านั้น

แล้วทัศนคติจะดีขึ้นตามครับ.....มีอยู่ครับ มีอยู่!

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 09:57:45 »

ยังมีอีกหลายกลุ่มในสังคมครับ ที่กระตุ้นให้คิดเชิงบวก

หาให้เจอ แล้วพาต้วเองไปอยู่ในกลุ่มเหล่านั้น

แล้วทัศนคติจะดีขึ้นตามครับ.....มีอยู่ครับ มีอยู่!
ช่ายแล้วครับ ใครจะคิดจะว่าอย่างไรก็ช่างเขาเถอะ เพียงแค่เราคิดดี ทำดี แค่นี้ใจเราก็เป็นสุขครับ   ถ้าเรามีความสุข คนรอบข้างเราก็จะสุขตามไปด้วยครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:03:44 »

อย่าเหยียบย่ำซ้ำเติมตัวเองให้ต้องทุกข์มากกว่าเดิมก็พอแล้วคะ ต่อให้ใครต่อใครเหยียบย่ำเรามากแค่ไหน แต่ถ้าเราลุกขึ้นมาสู้ คนเหล่านั้นก็ไม่สามารถเหยียบเราให้จมดินได้หรอกคะ ขอเพียงเราไม่ยอมแพ้และลุกขึ้นสู้ อย่าหวังกับคนอื่นว่าเค้าจะเป็นคนดีจะเห็นใจบางคนรู้หน้าไม่รู้ใจ วันนี้เราพลาดเพื่อเป็นบทเรียนเพื่อวันข้างหน้าจะไม่พลาดอีก คนที่ไม่เคยทำผิดมีแต่คนที่หมดลมหายใจเท่านั้นคะ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
hunsaza
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:18:25 »

ถ้าผิดแล้วยอมรับว่าผิด แล้วขอโทษ เป็นสิ่งที่ควรให้อภัยครับ
แต่ถ้าผิด แล้วไม่ยอมรับผิด โยงไปโน่น นี่ นั่น ต้องว่ากันอีกที
Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 10:41:28 »

เห็นความผิดคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของเราเท่าเส้นผม

ทุกคนต้องเคยผ่านเรื่องราวแบบนี้มา อยู่ที่ว่าตัวเราจะเตือน

สติ หรือยับยั้งชั่งใจ ตัวเองได้ขนาดไหน

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 11:09:46 »

ลองดูกระทู้ในห้อง"คนเชียงราย สังคมเชียงราย" ของเว็บเชียงรายโฟกัสตอนนี้นะครับ จะมีแต่เรื่องราวต่างที่ไม่พอใจเรื่องไหนก็เอามาลง ประจารกัน แทบจะหาหัวข้อเรื่องราวดีๆมีสาระความรู้ข้อมูลไม่ได้เลย  อยากให้นึกถึงใจเขาใจเราบ้างนะครับ คนเรามีโอกาสพลาดกันได้ หลายๆหัวนำมาโพสก็ไม่ได้ช่วยแก้ไขปัญหา ก็จะโพสกันแต่เรื่องซ้ำๆเดิมๆ จอดรถ ขับรถ กินอาหาร หรือเรื่องอะไรที่มันแย่ๆ สุดท้ายก็พาดพิงคนอื่นทั่วไปหมด

เรื่องบางเรื่องอยากให้เก็บไว้หรือปล่อยไปบ้างก็ดีนะครับ สังคมเชียงรายจะได้มีสีสันที่สวยงาม มีแต่มุมดีๆ ใครเข้ามาอ่านก็อยากมาเที่ยว มาอยู่  ไม่ใช่มาหาข้อมูลเชียงรายทีไรเจอแต่เรื่องแย่ๆ อย่าคอยแต่เหยียบย่ำซ้ำเติมกันเลยครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
noomid
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 11:21:20 »

ลองดูกระทู้ในห้อง"คนเชียงราย สังคมเชียงราย" ของเว็บเชียงรายโฟกัสตอนนี้นะครับ จะมีแต่เรื่องราวต่างที่ไม่พอใจเรื่องไหนก็เอามาลง ประจารกัน แทบจะหาหัวข้อเรื่องราวดีๆมีสาระความรู้ข้อมูลไม่ได้เลย  อยากให้นึกถึงใจเขาใจเราบ้างนะครับ คนเรามีโอกาสพลาดกันได้ หลายๆหัวนำมาโพสก็ไม่ได้ช่วยแก้ไขปัญหา ก็จะโพสกันแต่เรื่องซ้ำๆเดิมๆ จอดรถ ขับรถ กินอาหาร หรือเรื่องอะไรที่มันแย่ๆ สุดท้ายก็พาดพิงคนอื่นทั่วไปหมด

เรื่องบางเรื่องอยากให้เก็บไว้หรือปล่อยไปบ้างก็ดีนะครับ สังคมเชียงรายจะได้มีสีสันที่สวยงาม มีแต่มุมดีๆ ใครเข้ามาอ่านก็อยากมาเที่ยว มาอยู่  ไม่ใช่มาหาข้อมูลเชียงรายทีไรเจอแต่เรื่องแย่ๆ อย่าคอยแต่เหยียบย่ำซ้ำเติมกันเลยครับ

+100 เรื่องเล็กๆน้อยๆ ปล่อยวางมั่งเถอะ เพิ่งเข้าใจคนในเวปนี้ชอบเอามาประจานกัน
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 11:22:15 »

อย่าเหยียบย่ำซ้ำเติมตัวเองให้ต้องทุกข์มากกว่าเดิมก็พอแล้วคะ ต่อให้ใครต่อใครเหยียบย่ำเรามากแค่ไหน แต่ถ้าเราลุกขึ้นมาสู้ คนเหล่านั้นก็ไม่สามารถเหยียบเราให้จมดินได้หรอกคะ ขอเพียงเราไม่ยอมแพ้และลุกขึ้นสู้ อย่าหวังกับคนอื่นว่าเค้าจะเป็นคนดีจะเห็นใจบางคนรู้หน้าไม่รู้ใจ วันนี้เราพลาดเพื่อเป็นบทเรียนเพื่อวันข้างหน้าจะไม่พลาดอีก คนที่ไม่เคยทำผิดมีแต่คนที่หมดลมหายใจเท่านั้นคะ ยิ้มเท่ห์
แม่นครับแม่น

* facebook-like-button[1].jpg (13.53 KB, 400x269 - ดู 3185 ครั้ง.)

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
•Anonymous•
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 11:36:42 »

น่าเห็นใจ WM และท่านผู้ดูแล ทุกท่านนะครับ เข้ามาเล่นเว็บสมัยเปิดใหม่ๆ
แต่ก่อนมีแต่เรื่องดีๆ แบ่งปันความสุข มีประโยชน์มากมายหลายด้าน
แต่ตอนนี้เหมือนจะ รวมๆ + คลุกๆ = คน (อธิบายไม่ถูก)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล.สู้ๆ แล้วกันครับ ทั้งอ้ายป้าง และผู้ดูแลทุกท่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 11:39:48 »

ใช่ครับอยากได้กำลังใจ ขอคิดของท่าน ว.วชิรเมธี ทำให้คิดได้ในเชิงบวกได้เยอะ ที่ไปเจอมาถูกใจมากเลย ท่านบอกว่า  "ถ้าเราพยามที่จะคิดดีทำดีแล้วใครจะว่าสร้างภาพก็ช่างเขา เพราะขนาดเขาแค่คิดดียังทำไม่ได้เลย"  อันนี้ก็ทำให้เรามีกำลังใจที่จะทำดีได้แล้วครับ

ถ้าผิดแล้วยอมรับว่าผิด แล้วขอโทษ เป็นสิ่งที่ควรให้อภัยครับ
แต่ถ้าผิด แล้วไม่ยอมรับผิด โยงไปโน่น นี่ นั่น ต้องว่ากันอีกที

อันนี้ทำให้นึกถึงเรื่องจอดรถเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
3lacKL43eL
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 13:02:14 »

ผมเคยคิดที่จะตั้งกระทู้ แต่กลัวเปนกระทู้พลีชีพ เลยไม่ทำดีกว่า

Originalize
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 13:03:28 »

+100 เรื่องเล็กๆน้อยๆ ปล่อยวางมั่งเถอะ เพิ่งเข้าใจคนในเวปนี้ชอบเอามาประจานกัน

ก็จริงนะคะ เดี๋ยวนี้เรื่องที่เอามาลงในห้องคนเชียงราย สังคมเชียงรายเหมือนมีแต่เรื่องแย่ ๆ แต่บางส่วนก็เพื่อการพัฒนา ปรับปรุง แก้ไขให้ดียิ่งขึ้น หรือบางเรื่องก็เพื่อเฝ้าระวังเป็นหูเป็นตา แต่ถ้าเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ อย่างแซงคิว จอดรถ ทิ้งขยะไม่เป็นที่ แบบนี้เราทำที่ตัวเองดีกว่าคะ แบบเห็นถ้าเป็นคนรู้จักก็เตือน ถ้าไม่รู้จักก็อาจใช้คำพูดหรือสายตาตำหนิดีกว่าคะ อยากบอกว่าอย่างจอดรถในบิ๊กซี มีรถมาจอดปิดท้ายแล้วใส่เบรกมือ การะเกด ฉีกกระดาษมาเขียนแล้วแปะไว้ตรงที่ปัดน้ำฝนเอาคะ ^^ ไม่รู้เป็นคนในนี้ไหม ถ้าใช่คราวหลังจอกรถซ้อนคันอย่าลืมปลดเบรกมือ และเกียร์ว่างนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 14:26:57 »

รู้ทุกเรื่องครับ ..

ยกเว้นเรื่องตัวเอง ...

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
มิสเตอร์เอฟ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 16:59:14 »

ใจเขา ใจเรา อยู่ด้วยกันในสังคม ทำตามกติกาสังคม

UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 17:54:40 »

ต่างคนต่างพ่อต่างแม่ต่างหน้าที่การงานที่รับผิดชอบครับต้องเห็นใจซึ่งกันและกัน อันใหนไม่ดีก็ควรปรับปรุง แต่เรื่องด่าหรือระบายอารมต่างๆในเว็บเชียงรายโฟกัสเห็นและอ่านจนชินตาไปแล้วครับ ร้านผมยังเคยโดนเลยครับหมาดๆนิเอง อย่างว่าแหละครับจะให้ถูกใจไปซะทุกคนทุกอย่างมันก็เป็นไปไม่ได้ครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
หน้า: [1] 2 พิมพ์