เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 04:21:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครมีธุรกิจ SME เล็กๆ ต้องการให้ช่วยเหลือบางครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีธุรกิจ SME เล็กๆ ต้องการให้ช่วยเหลือบางครับ  (อ่าน 2735 ครั้ง)
Szogunza
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 12:19:39 »

กระผมเป็นนักศึกษา วิศวกรรมโลจิสติกส์ ชั่นปีที่ สอง พอดีช่วงนี้อาจาร์ให้ออกไปดู ธุรกิจ SME เเล้วให้พวกกระผมเข้าไปช่วยเหลือเเก้ปัญหาให้เเก้ ธุรกิจ SMe โดยใช่การช่วยเหลือเเบบเเนวของโลจิสติกส์  พวกกระผมก็ยังเป็นมือใหม่ หาก ธุรกิจ SME เล็กๆ ไม่รังเกลียดนักศึกษาอย่างพวกผม เเจ้งมาได้เรยครับ พวกผมพร้อมทำเต็มที่  ขอบคุณครับ

(เเค่คลิกเข้ามาดูก็ขอบคุณมากๆเเล้วครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 15:29:18 โดย Szogunza » IP : บันทึกการเข้า
works_it
ที่นี่....ที่เดียวครบทุกบริการ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 13:06:12 »

สนใจเข้ามาคุยกันได้เลยนะครับ www.worksitshop.com รายละเอียดสินค้าและที่ตั้งร้าน

เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญเชียงราย ตู้น้ำหยอดเหรียญเชียงราย ตู้น้ำมันหยอดเหรียญ ซองไปรษณีย์พลาสติกเชียงราย แก้วเก็บเย็นเชียงราย ขวดน้ำเก็บเย็นเชียงราย
SCG Express ศรีทรายมูลบริการพัสดุส่งด่วน
053-60036
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2013, 13:13:45 »

ดีเลยครับเรียนรู้จากประสบการณ์จริงจะได้เก่งๆ ยิงฟันยิ้ม
Phuprapai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 12:03:48 »

upให้ ไฟแรงดี

pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 12:13:26 »

เจ๋งครับรอมีธุรกิจจะติดต่อหาเน้อครับ ยิ้มเท่ห์

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 13:42:38 »

สนใจเข้ามาคุยกันได้เลยนะครับ www.worksitshop.com รายละเอียดสินค้าและที่ตั้งร้าน

ขอบคุณครับ
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 13:42:54 »

ดีเลยครับเรียนรู้จากประสบการณ์จริงจะได้เก่งๆ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 13:43:08 »

upให้ ไฟแรงดี

ขอบคุณครับผม
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 13:43:26 »

เจ๋งครับรอมีธุรกิจจะติดต่อหาเน้อครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับผม
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 15:21:32 »

โลจิสติกส์ คือ ?
 ขอความรู้ ด้วยครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
minilekkie
Line:0863098939
ชั้นประถม
*

ขายปลีก ส่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 20:07:35 »

คือการขนส่ง  ขนส่งทางบก ทางน้ำ ทางอากาศ เจ้าอ้ายหนาน

เพจสินค้า  https://www.facebook.com/babygirlandboy2016
เฟสบุคส่วนตัว  https://www.facebook.com/minilekkie
LINE ID.......0863098939
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 23:28:27 »

คือการขนส่ง  ขนส่งทางบก ทางน้ำ ทางอากาศ เจ้าอ้ายหนาน
คราวๆๆหนะครับ
โลจิสติกส์ไม่ใช่เรื่องการขนส่งอย่างเดียวหนะครับ แต่การขนส่ง  เป็นเพียงกิจกรรมส่วนหนึ่งของกิจกรรมในระบบโลจิสติกส์หนะครับ (ในความคิดของคนทั่วไปโลจิสติกส์จะเห็นติดตามรถสิบล้อทั่วไป เรยคิดว่าเป็นเเค่การขนส่ง) เเต่จริงๆๆ โลจิสติกส์ครอบคุ่มทั่งกระบวนการ  ซึ่งมีขอบเขตของกิจกรรมตั่งแต่การจัดซื้อจัดหา การผลิต การจัดเก็บ สินค้าคงคลัง การขนส่ง รวมไปถึงการกำจัดของเสียภายในกระบวนการ เป็นต้น

นิยามส่วนตัวผมหนะครับ
ทำยังไงให้ได้เปรียบคู่เเข่ง มีผลประโยชน์เเก่เรามากที่สุด ทำเวลาให้เกิดประโยชน์มากที่สุด

เมื่อมีการว๊อนมีคนมาตอบสนองว๊อน เเล้วเกิดความพึงพอใจ = จบ หรือเรียกว่า กระบวนการตอบสนอง เเล้วพึงพอใจ

กิกิ คราวๆๆครับ พอให้รู้ว่าโลจิสติกส์ไม่ใช่เเค่การขนส่ง เเต่การข่นส่งคือส่วนหนึ่งของกิจกรรมโลจิสติกส์ เเละโลจิสติกส์ก็มีกิจกรรมเยอะครับ 55  หากสนใจสามารถหาอ่านได้ในเว็ปทั่วไปหนะครับ อาจาร์กูเกิ้นเราเทพมากก ครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณมากหนะครับ ที่สนใจเกี่ยวกับสาขาที่ผมเรียน
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2013, 14:00:38 »

ดีมากเลยครับรุ่นใหม่ไฟแรง ยิงฟันยิ้ม

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2013, 23:51:14 »

ดีมากเลยครับรุ่นใหม่ไฟแรง ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ ^^
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2013, 23:53:18 »

ไหว้สา
ต้อง ขอกราบขอบพระคุณ ใน ทุกคำตอบ
ผม ประทับใจ ใน ผลงาน จาก ไอเดีย  ของ  ท่าน ผู้นำ นาซี  อาจารย์อดอล์ฟ  ฮิตเลอร์

ผม นำแนวความคิด ของ ท่าน มาต่อยอดอีกที  จึง เรียก ท่าน ว่า  อาจารย์ ในใจผม  ส่วน ความอำมหิต ของ ท่าน  เป็น กัมม์ ของ ท่านไป

ท่่าน เป็น ผู้ แก้ไข การขนส่ง ที่ ถนน มี ช่องทาง สวนทางกัน เกิดล่าช้า เกิดขึ้นตามมา ในเวลาสงคราม

ท่านจึง ออกแบบ รถวันเวย์  ไปเส้นหนึ่ง สวนกลับ  อีกเส้นหนึ่ง  อย่างเราเห็น นิยมกัน ใน ปัจจุบันสมัย

ผม คิดต่อยอด ถนนวันเวย์ ได้ในราว ผมน่าจะอายุเกิน 40 ปี หม่าเดี่ยว มอายุ 48 แล้ว เกิด ปี 2508

แต่ ผมก็มอง ว่า ถนนวันเวย์ ก็สร้าง ความไม่สะดวก ในการสัญจร เช่นกัน  คนเดินทาง ไกล คงรู้  
มองเห็น ปั๊ม อยู่ อีกฝั่ง ยังหา ทางยูเทอร์น ไม่เห็น  หรือ อยู่อีกไกล      
ขับผิดทาง  หรือ อยู่ ใกล้ตา คนฝั่ง แต่ ต้องไป กลับรถ ซะไกล  อะไรแบบนี้

ลองเดา แนวทางการต่อยอด ถนนวันเวย์ ของ ผมซิ ?
เป็น เรื่อง  ง่าย ๆ ใกล้ตัว มาก  ไม่ต้องใช้ คนในการนั่งขับยานยนต์ แค่ มีคนคอยควบคุม ตาม สเตชั่น  มันง่าย กว่า หัวจักรรถไฟ รถไฟฟ้าลอยฟ้า  รถใต้ดิน เสียอีก
บอกได้ ว่า น่าจะลด พลังงาน  ลดภาวะโลกร้อน  กรีนกลาสเอฟเฟค ได้ มิใช่น้อย  หาก  ทั่วโลก นำไปประยุกต์ ปรับปรุง ต่อยอด แนวของ อาจารย์ อดอล์ฟ โดย ผู้ศิษย์ อาจารย์อดอล์ฟ

ผม ยังไม่ได้ ติดต่อ เสนอไอเดีย  ให้ ต่างชาติ หรือ สาธารณชน มาก่อน  
แต่  เคยเล่า ผู้ใหญ่กว่า ให้ ทราบแนวคิด แต่ เขาไม่เกท  มองว่า เป็นไปไม่ได้ 

ผมไม่ต้องการ ให้ มีการจดลิขสิทธิ์  สงวนสิทธิ์  แต่ ต้องการให้ ทั่วโลก  เอาไปทำ  นำไป พัฒนา  เหมือน ถนนวันเวย์ อาจารย์ ของ ผม

เป็น ถนนอดอล์ฟ"ส์ เอช แอล เวย์ ซิสเตม   Adolf "s  H.L. way  System  เพื่อ เป็นการให้เกียรติ และ เป็นไปใน ฝ่ายบุญ กุศล  กัมม์ฝ่ายขาว ให้ แก่ ท่าน

หาก  ท่าน เป็น ม้า  ท่าน ก็คือ  ม้าลาย  ใน ความคิด ของ หนานธง  ผู้มี ท่าน เป็น ต้นตอความคิด

ชอบต่างลุ่มนี้ครับ ลุงหนานนน หาก  ท่าน เป็น ม้า  ท่าน ก็คือ  ม้าลาย  ใน ความคิด ของ หนานธง  ผู้มี ท่าน เป็น ต้นตอความคิด ^^
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 13:40:36 »

สวัสดี

ระบบวันเวย์พิเศษ  ปรับจากเดิม เป็น แบบ H.L.>>>   ย่อมาจาก Hi  Low ทั้ง ไฮโล กับ ฮิตเลอร์ อักษรเดียวกัน

การทำถนน ก็ ง่าย ๆ คือ ระบบการวางลาดเอียง slope สโลพ ประกอบกับ สะพานหก ปกกะเดิ่ง พลังงานกลต่าง ๆ  

เส้นทางขาล่อง จาก ภาคเหนือ ลงกลาง ลาดเอียงลง โดย ธัมมชาติ
บางจุดอาจ ปรับเส้นทาง ให้ลาดเอียง โดย สร้างสะพาน หรือ ทางลอยฟ้า

จะมีการเก็บค่าบำรุงทาง ผ่านทาง อะไรก็ว่าไป แต่ อย่าโหดเกิน เพราะทางพิเศษ นี้ ให้นำงบ ก่อสร้าง มาทำ เพื่อ สาธารณูปโภค ให้ ระบบการขนส่งสินค้า ลดค่าสึกหรอ  ลดค่าเชื้อเพลิง ลดเวลาเดินทาง

เป็น การลงทุน  ที่ ได้ผลดี ต่อ ระยะยาว โดย ต้องศึกษา จุดคุ้มทุน โดยอิงเวลา ใน ขณะนั้น และ ประมาณการ ใน เวลา 10 ปี ในการ ใช้ ทางพิเศษ

หักค่าเสื่อมราคาออก เหลือแต่ ค่าบำรุงรักษา  ไม่น่าจะต้องเก็บค่าผ่านทาง สาาด้วยซ้ำ

เอาเงินค่าทางเดิม มาตั้งกองทุน ซื้อหุ้น ในตลาดกองทุนรวม เอากำไร มาบำรุงทาง เป็นค่าใช้จ่ายอื่น ๆ
บางจุด ไม่ยาว ก็ ไม่ต้อง ทำทางพิเศษ แต่ก็ ควรตั้งโปรเจค ที่จะจัดทำ ให้ได้ขั้นต่ำ กี่ % ว่าไป ในระยะเวลา กี่ปี  มีบอกให้ชัดเจน  ยกเว้น ติดขัด ในงบประมาณ
ทำทางสโลพ นี่ ไม่ใช้งบลงทุน มากมาย เหมือน ทำรถไฟความเร็วสูง เป็น ประโยชน์อย่างยิ่ง ต่อ ภาคเกษตร  อุตสาหกรรม  คมนาคมขนส่ง หรือ โลจิสติกส์ ที่เรายังไม่เข้าใจสโคพงานโลจิสต์ นัก

คนไทย  ยังมีค่านิยม แบบฝรั่ง เมื่อมีเงิน ก็อยากได้บ้าน ได้รถยนตร์ สนองกิเลส ตัณหา

ความอยาก สนองต่อ ความจำเป็น ก็ถือว่า ค่อยยังดีกว่า(คือ ค่อยยังชั่ว น้อยกว่า) อยาก จาก กิเลสล้วน ๆ

แม้น จะมีระบบขนส่ง สาธารณะ จะบังคับเขาไม่ให้ มีรถ คงยากมาก  คนในกรุง มีรถส่วนตัวมาก กว่าคนชนบท ทั้งที่ การขนส่ง สาธารณ ใน กรุง มี ทั้ง บีทีเอส ใต้ดิน เมล์แอร์ เมล์ฟรี
แต่ ตอจอวอ ไม่มีรถฟรี นอกจาก รถไฟ

ถนนปกติเดิม เป็น ถนนฟรี ถนนสโลพ  เก็บเงินบำรุง อาจเริ่มจาก พิษณุโลก จนถึงกรุงเทพ หลักการก็คือ เดิม ๆ ทางด่วนภาคตะวันออก แต่ เป็น ทางลาดเอียง สโลพ

ส่วนระบบราง  ก็ทำสโลพ ไม่ต้องมี คนขับ แต่ มีสถานีควบคุม ที่ทันสมัย มีจุดสโลพชั่วคราว ถาวร หรือ สโลพ สองแนว แบบกระดานหก โป๊กกะโด่ง

หาก ใครเคยเล่นสวนสนุก  รถไฟเหาะตีลังกา จะเข้าใจดี  ว่า คนควบคุม ไม่ได้ขึ้นไปนั่ง  ในรถนะ มีแต่ลูกค้านั่ง  รถระบบรางหนานธง  ก็มีแต่ สินค้า แทนลูกทัวร์นั่ง

ขนส่งทางน้ำ จะต้อง ยกเลิก เขื่อนเจ้าพระยาออกไป หรือ ปรับ ให้ใช้ ในการคมนาคมขนส่ง มากกว่าเดิม  ในบางจุด อาจ ทำทางน้ำด่วน ขาลงกรุงเทพ

ไม่ว่าจะ ใช้วัสดุก่อสร้างเส้นทางน้ำไหล  ใช้การขุดคลองลัด ตัดทางน้ำให้ตรง ในบางจุด ที่สมควร

เขื่อนภูมิพล จะมีควมสำคัญ มากขึ้น หาก  ยกเลิกการกั้นเขื่อนเจ้าพระยา  ซึ่ง เป็นอุปสรรคต่อการเดินเรือ มาตั้งแต่ แรกสร้าง

เขื่อนภูมิพล จะปล่อยน้ำ เสริมภาค อุตสาหกรรมการขนส่ง  การเกษตร ชลประทาน ไฟฟ้า ประมง ลดปัญหาน้ำท่วม  น้ำแล้ง  ความชุ่มชื้นอากาศ สารพัดอย่าง

เขื่อนเจ้าพระยา อาจต้องมาเป็น หน่วยงานกลาง อำนวยการ งานให้เกิดประโยชน์ ต่อ ความต้องการ ของ ทุกด้าน ไม่เฉพาะแต่ การทำไฟฟ้า หรือ การเกษตร เท่านั้น

เมื่อ พัฒนา ทางบก แบบสโลพได้

อาจทำโครงการ ทำ สโลพทางน้ำ จาก กรุงเทพ ขึ้นเหนือ  ระยะแรก ทำบางจุด แล้ว วางโครงการ ทำเพิ่มขึ้น  เมื่อ บุคคลากร ของ เรา ชำนาญ สร้างเสริมศักยภาพ ภราดรภาพ คุณสมบัติต่าง ๆ ดีแล้ว

ประทเทศไทย  จะพัฒนา ไปสู่ การเป็น แหล่งดูงาน การคมนาคม โลจิสต์
ในภาคพื้นเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ที่ สำคัญ ในระดับภูมิภาค

หนานธง แก่แล้ว ไม่รู้จะตายวันใด ชาติหน้า มันใกล้ มาถึงผม      วันพรุ่งนี้  อาจจะไกล ไป สำหรับ ตัวผมด้วยซ้ำ

สโสกันซา เจ้าของหัวข้อ ลองเอาแนว เอดี เอชแอล เอาไป ย่อส่วนลง เป็น ระบบ โป๊กกะโด่ง กระดานหก ใน โรงสีข้าว
แทนการใช้ สายพาน ที่ ต้อง ใช้พลังงานไฟฟ้า หรือ น้ำมัน
อาจต้อง อาศัย ลูกหมุน  ฟันเฟือง  แม่แรง มาช่วย แทน สายพาน ลำเลียง

โดย ตั้ง สมมุติฐาน ว่า ประเทศ ประสบภาวะ สงคราม  ขาดแคลน พลังงานน้ำมัน ไฟฟ้ามีปัญหา เขื่อน ถูก ทำลาย
แต่ ประเทศ ต้อง รับออเดอร์ข้าวสาร จำนวนมหาศาล จาก ประเทศคู่ค้า  สมมุติว่า จีน  อินเดีย อาหรับ ตะวันออกกลาง ต้องการข้าวสาร จาก เราก็แล้วกัน

ถ้าเขากำลัง มีปัญหากับ ประเทศด้าน ฝรั่ง กับ อเมริกัน

ปกติ ข้าวสาร  ส่งจีน ส่งไหน ต้องลง กอทอมอ ในภาวะปกติ ที่เคยเป็น
แต่ถ้า โลกมีปัญหา ต้อง ส่งผ่านทางเมืองเหนือ จะไม่ต้อง ย้อนทาง ใช่ไหม ?

ไปลอง เขียน ในกระดาษ ก่อน ค่อย ลงในนี้

ดี อยู่ ที่ เยังมีธอ เกท ไอเดีย เรื่อง ขาว กับ ดำ ม้าลาย  

แต่ แล้วยัง ไม่เห็น ใคร เดาแนวทาง ต่อยอด วันเวย์ เดาใจ ผม ในมุมมองของ ท่าน  ผมเลย เอามาเล่า ให้ได้ ทราบแนวทาง

ฝาก ให้ เจ้าของ หัวข้อ และ หมู่สมาชิก   ช่วย ต่อยอด ไอเดีย ที่ ผมต่อมาจาก อาจารย์อดล์ฟ ฮิตเลอร์

ขอ กราบขอบพระคุณ ทุกท่าน มา ใน ที่นี้
จาก  หนานธง

ครับผม พ่อหนานธง
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 13:41:38 »

ว่าไปว่ามา ผมก็ยังไม่ได้ ธุรกิจSMEs เล็ก ๆ ที่จะเข้าไปศึกษา T_T
Tangkhachornsat
อำนาจที่ปราศจากเหตุผล คือ อำนาจของคนพาล
ชั้นประถม
*

M

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 20:53:10 »

สนใจธุรกิจแนวสินค้าโอท็อปไหม เกี่ยวกับของกิน ของฝากเชียงรายคับ
มีโรงงานผลิตเล็กๆทำที่บ้าน

ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น
Szogunza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 23:40:15 »

สนใจธุรกิจแนวสินค้าโอท็อปไหม เกี่ยวกับของกิน ของฝากเชียงรายคับ
มีโรงงานผลิตเล็กๆทำที่บ้าน
สนใจครับ สินค้าอะไรครับ อยู่เเถวไหนหรอครับ ^^
ajnut
เตรียมอนุบาล
*

:: ขายเสื้อยืดถูกสุดๆ ติดต่อมานะครับ ::

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2013, 11:24:55 »

ติดต่อได้นะครับ ผมทำเสื้อยืดอยู่แม่สาย คนเชียงรายนี่แหละครับ โทรมาคุยปรึกษาได้ตลอดนะครับ 084-074-8489
หน้า: [1] 2 พิมพ์