เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:32:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามผู้รู้เรื่องเพิ่มแรม RAM
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้เรื่องเพิ่มแรม RAM  (อ่าน 713 ครั้ง)
HYENA
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2013, 01:01:59 »

สอบถามหน่อยคอมเก่าผม มีแรม อยู่แล้ว 2 ตัว 512X2 (8ชิฟ ยี่ห้อเดียวกัน)เลยซื้อมาใส่เพิ่มอีก 2 ตัว 512X2 (16ชิฟ คนละยี่ห้อ) ใส่แล้วมันเห็นแค่ 1.50 แต่ดูใน cpuz ก็เห็นครบทั้ง 4 แถว 2.0 g บอร์ด asus P5gpl
AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 17:39:14 »

ในcpuzมีแถวที่เห็นไม่ครบไหมคับ หรือไม่ก็การ์ดจอดึงแรมไป
ฟ้าสะอื้น
มะก้วยก๋า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 09:14:15 »

แรมมัน bus ไม่เท่ากันหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
HYENA
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 23:36:45 »

ram bus pc3200 เท่ากันหมด ผมสันนิฐานเอาเองว่า บอร์ดมันรับได้ 2G ถ้าเกินกว่านี้จะไม่ถูกใช้ในระบบไม่รู้ถูกเปล่า 512X4= 2048 แต่งงตรงที่ใส่ 4แถว มันเห็นแค่ 1536 อะ ใส่ 3แถว เห็น สองแถว หรือว่าผมต้องใส่ 1Gx2 = 2G (Note: Due to chipset limitation, this motherboard supports a maximum of 2GB total memory and two ranks per memory channel only. Excess memory will not be utilized by the system.) T_T
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 23:45:43 »

โดนดึงไปการ์ดจอออนบอร์ด 512 หรือเปล่าครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
skyline
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 01:54:03 »

คือใส่อยู่แล้ว สอง สลอต ใช่ป่ะคับ แล้ว ใส่เพิ่มเข้าไปอีก สอง สลอตใช่ป่ะคับ คือผมไม่มั่นใจนะ แต่เหมือนได้ยินมาว่า คืองี้นะ สี่สลอต จะมี อย่างละ สอง สลอตที่มันสีเดียวกันสังเกตุป่ะ อืม นั่นแหล่ะ เหมือนกับว่า มันให้เลือกใช้สีใด สีหนึ่งเท่านั้น ไรทำนองนี้หรือไงนี่แหล่ะผมก็จำไม่ได้ เพราะ บอร์ดปัจจุบัน รองรับแค่ dual chanal กับ triple chanal ซึ่ง ถ้าเปน triple จะมี หกแถว ซึ่งจะมี อย่างละสามแถวที่มีสีเดียวกัน เวลาเสียบต้องเสียบสีเดียวกัน ในกรณีที่คุณบอก ผมไม่มั่นใจเพราะผมก็ไม่เคยเสียบแบบนั้นเหมือนกัน แต่ผมเคยได้ยินมาอย่างนั้น ทำนองนั้นครับ
HYENA
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 00:37:06 »

คือใส่อยู่แล้ว สอง สลอต ใช่ป่ะคับ แล้ว ใส่เพิ่มเข้าไปอีก สอง สลอตใช่ป่ะคับ คือผมไม่มั่นใจนะ แต่เหมือนได้ยินมาว่า คืองี้นะ สี่สลอต จะมี อย่างละ สอง สลอตที่มันสีเดียวกันสังเกตุป่ะ อืม นั่นแหล่ะ เหมือนกับว่า มันให้เลือกใช้สีใด สีหนึ่งเท่านั้น ไรทำนองนี้หรือไงนี่แหล่ะผมก็จำไม่ได้ เพราะ บอร์ดปัจจุบัน รองรับแค่ dual chanal กับ triple chanal ซึ่ง ถ้าเปน triple จะมี หกแถว ซึ่งจะมี อย่างละสามแถวที่มีสีเดียวกัน เวลาเสียบต้องเสียบสีเดียวกัน ในกรณีที่คุณบอก ผมไม่มั่นใจเพราะผมก็ไม่เคยเสียบแบบนั้นเหมือนกัน แต่ผมเคยได้ยินมาอย่างนั้น ทำนองนั้นครับ
ขอบคุณท่านมากครับ ปัจจุบันก็ใช้ 1.5g นี่ละ ไม่มีแรม 1gX2 ลอง
หน้า: [1] พิมพ์