เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:58:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  งานประกวดพระเครื่องจังหวัดเชียงรายปีนี้
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน งานประกวดพระเครื่องจังหวัดเชียงรายปีนี้  (อ่าน 1899 ครั้ง)
cpk09
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 11:43:20 »

งานประกวดพระเครื่องจังหวัดเชียงรายปีนี้ที่ลิตเติลดั๊ก13 ต.ค.56
เห็นกรรมการจากสมาคมจากสมาคมรับพระ ตัดสินพระ รับรางวัล ขนรางวัลกลับบ้านกันเป็นลำรถๆเห็นแล้วรู้สึกว่าเหมือนโดนปล้น คนท้องถิ่นได้คนละ 2 องค์ 3 องค์ ยกเว้นสายตรงพระบ้านเราเท่านั้น
ขอเสนอแนะ  1. พระที่ได้รางวัลต้อง นำมาใส่ตู้โชว์ 20-30 นาทีก่อนคืนพระ
                  2. โต๊ะที่มีกรรมการจากสมาคม รับพระ ตัดสินพระ ควรจะมีกรรมการจากบ้านเราร่วมเป็นกรรมการในโต๊ะนั้นด้วย (ป้องกันการตัดสินเอง พระตัวเอง พระพวกเดียวกัน)
                  3. กรรมการไม่ควรส่งพระตัวเอง(ป้องกันยากมากครับ)ในโต๊ะที่ตัวเองเป็นกรรมการตัดสิน
  ที่เสนอให้โชว์พระก็เพราะมีหลายคนพูดว่าไม่เห็นพระที่ติดรางวัลที่ 1 อยากเห็นว่ามันสวยตรงไหนดีตรงไหน บางคนก็ว่าสงสัยกรรมการไม่ยอมให้รางวัลที่1 เพราะในรายการนั้นมีพระองค์เดียวแต่ได้ที่2 สงสัยมากเป็นต้น
บอกตรงๆ ว่ากรรมการจากสมาคมบางท่านเท่านั้นไม่ได้เหมาหมดนะครับ  ที่ชัดเจน กรรมการโต๊ะ 9, 10     
        เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าไปกระทบใครก็ขอโทษด้วย
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 19:38:08 »

มันเป็นอย่างนี้มานานแล้ว  เจาะยากวงการนี้ (ความเห็ยส่วตัวนะ จะบอกให้ เพราะเจอมาแล่้ว)
บ่าวเจียงฮาย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 08:06:51 »

ทำใจครับ  เสียดายเงินที่สมัครครับ  ยิ่งพระชุดเบญจฯ แล้วไม่มีกรรมการบ้านเราหรอกครับ ถึงเก่ง ก็ไม่ได้ตัดสินหรอกครับ  พระที่เข้าไปได้ส่วนใหญ่เป็นเกจิทางบ้านเรามากกว่าครับ ส่วนพระหลักหมดสิทธิ์  ความคิดส่วนตัวนะครับ งานนี้พระน้อยครับไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ไม่เหมือนปีก่อนโน้นยังมีพระให้ดูเยอะกว่านี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
yowit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 08:42:15 »

ผมก็แปลกครับตัดสินยังไง เอาอะไรมาตัดสิน พระผมองค์เดียวกันประกวด3งานได้ที่1 ได้ที่2 แต่มาประกวดครั้งที่3 บอกเก๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆทั้งที่มีใบประกาศ
leonice
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 10:30:00 »

เห็นด้วยครับว่าควรจะเอาพระที่ติดรางวัลที่ 1  ลงตู้โชว์ให้ท่านอื่นๆ ดู
nachareti
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 11:49:55 »

อีกหลายๆเสียงสะท้อนครับ.อยากให้ทางคณะผู้จัดงานได้รับรู้ถึงเสียงสะท้อนที่เล็กๆเหล่านี้บ้าง
อย่างน้อยก็ไว้ใช้แก้ไขในครั้งต่อๆไปครับ.
http://www.pralanna.com/boardpage.php?topicid=71422
peterpae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 12:45:44 »

ผมก็แปลกครับตัดสินยังไง เอาอะไรมาตัดสิน พระผมองค์เดียวกันประกวด3งานได้ที่1 ได้ที่2 แต่มาประกวดครั้งที่3 บอกเก๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆทั้งที่มีใบประกาศ
มาตราฐานในการพิจารณาตัดสินพระของกรรมการแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผลจึงออกมาเป็นเช่นนี้ คำว่ามาตราฐานที่ถูกต้องแท้จริง ตรงนี้ละครับสำคัญ จะแก้อย่างไร ทำอย่างไรให้ถูกต้องไปในทางเดียวกันทุกคน ไม่เช่่นนั้นปัญหาแบบนี้ก็จะเกิดอยู่บ่อยๆ มันบั่นทอนกำลังใจผู้ที่รักการสะสมพระ และความเชื่อมั่นในการประกวดพระจริงๆครับ 
thang1
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 13:41:58 »

ดูจากหลายหลายความคิดแล้ว เรียนท่านผู้เกี่ยวข้อง ต้องนำไปแก้ไขในคราวต่อไปนะผมว่า
แต่ก็ไม่เป็นไร เราร่วมกันทำบุญ เพื่อสังคม (มันผ่านไปแล้ว)

■ถ้าอยากจะ "ประสบความสำเร็จ" ต้องกล้าที่จะ "เปลี่ยนแปลง" ตัวเอง
■ทางข้างหน้า 'ลางเลือน' เหมือนว่างเปล่า แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้ ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
■จงฟังความ
jack103
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 16:09:28 »

ดูจากหลายหลายความคิดแล้ว เรียนท่านผู้เกี่ยวข้อง ต้องนำไปแก้ไขในคราวต่อไปนะผมว่า
แต่ก็ไม่เป็นไร เราร่วมกันทำบุญ เพื่อสังคม (มันผ่านไปแล้ว)
ผมก็เจอครับโต๊ะพระกรุพะเยา (โต๊ะ42) กรรมการจับพระผมเสียผิวไปเลย แล้วตีเก๊ ทั้งที่ประกวดเชียงใหม่ได้ที่2
jack103
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 16:10:35 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Maekar
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 16:16:13 »

พระติดที่1  ไม่รับประกวดบอกสวยเกินไป
มีอย่างนี้ด้วย
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 16:17:41 »

มันเป็นอย่างนี้มานานแล้ว ทุกโต๊ะ ทุกสนาม
anc.com
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 16:51:24 »

มาตราฐานในการพิจารณาตัดสินพระของกรรมการแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผลจึงออกมาเป็นเช่นนี้ คำว่ามาตราฐานที่ถูกต้องแท้จริง ตรงนี้ละครับสำคัญ จะแก้อย่างไร ทำอย่างไรให้ถูกต้องไปในทางเดียวกันทุกคน ไม่เช่่นนั้นปัญหาแบบนี้ก็จะเกิดอยู่บ่อยๆ มันบั่นทอนกำลังใจผู้ที่รักการสะสมพระ และความเชื่อมั่นในการประกวดพระจริงๆครับ  

กระผมเห็นตวย
อยากไปร่วม อยากไปทำบุญ แต่ไม่อยากเสียความรู้สึก
เลยอยู่บ้านรออ่านกระทู้อย่างเีดียว
ยิ้มเข้าไว้ เดี๋ยวจัดใหม่เอาเฉพาะพระเชียงรายก็พอ
tungchai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 17:17:08 »

ยิงฟันยิ้ม ขยิบตา
tungchai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 17:18:58 »

เสื่อม ถดถอย แม้แต่เด็กน้อยไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมยังเอามาตัดสินได้(บางสมาคม)
au_winwin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 18:41:42 »

เห็นด้วยครับ ตัวผมเองคิดว่าพระดีๆที่เรามี ถ้าเอาไปให้เขาตีค่าผิดๆ เราก้อเก็บไว้บูชาเองดีกว่า เอาไปแห่ก้อ เสียความรู้สึกเสียเปล่า (มีของดีไม่ควรอวด) อันตราย ยิ้ม
amorn1364
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 18:54:38 »

แย่ ครับ

ชีวิตเราก็เท่านี้เอง
layamzad
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 21:57:08 »

ของผมนี้ ช็อค ครับ ผมไปรอรับพระ เมื่อเวลา บ่าย2โมง เพราะส่งพระไปตอนเช้าแล้ว เห็นเขาบอก ปิดรับและตัดสิน13.30น ผมจึงเดินทางไปที่งาน เวลาบ่าย2โมงตรง แต่สิ่งที่ผมเจออ คืออ บ่าย2 มีคนส่งพระประมาณ 8-10องค์ กรรมการไม่ส่องนะครับ บอกให้ นักเรียน สวค เขียนใบแล้วเอาใส่ในตู้เลย คนมุ่งดูประมาณ 6-7 คน ผมไม่เห็นว่าเขาจะอายหรือเกรงกลัว อะไรเลย  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 22:10:50 »

ของผมนี้ ช็อค ครับ ผมไปรอรับพระ เมื่อเวลา บ่าย2โมง เพราะส่งพระไปตอนเช้าแล้ว เห็นเขาบอก ปิดรับและตัดสิน13.30น ผมจึงเดินทางไปที่งาน เวลาบ่าย2โมงตรง แต่สิ่งที่ผมเจออ คืออ บ่าย2 มีคนส่งพระประมาณ 8-10องค์ กรรมการไม่ส่องนะครับ บอกให้ นักเรียน สวค เขียนใบแล้วเอาใส่ในตู้เลย คนมุ่งดูประมาณ 6-7 คน ผมไม่เห็นว่าเขาจะอายหรือเกรงกลัว อะไรเลย  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
แบบนี้ก็มี....

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
kasama05
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 23:47:42 »

เจอไปครั้งนึง faile ผมเลยหันมาทุ่มโฆษณาตลาดในเนต ยัด adword แทน ยังไงก็ได้คุยกับลูกค้าคนที่อยากเช่้าอยากได้จริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

หรือ จะใช้กฏวัดกันที่ อายุก็ดีนะครับ มาตรฐานจะได้เท่าเทียมกัน
http://www.dosem24hr.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539541415&Ntype=8

หน้า: [1] 2 พิมพ์