เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:49:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คุณแม่ที่มีลูกมากกว่าหนึ่งคน แล้วเลี้ยงเอง มีเทคนิคมั้ยคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คุณแม่ที่มีลูกมากกว่าหนึ่งคน แล้วเลี้ยงเอง มีเทคนิคมั้ยคะ  (อ่าน 642 ครั้ง)
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2013, 13:18:34 »

เทคนิคที่ว่าคือทำยังไงไม่ให้ทะเลาะกันน่ะค่ะ 
มีลูกสองคนน่ะค่ะ  คนนึงสี่ขวบอีกคนนึงสองขวบ  ทะเลาะกันประจำเลย
ปกติก็เลี้ยงลูกด้วยเหตุและผลอยู่แล้วค่ะ 
แต่พอทะเลาะกันที  ทำเอาปวดหัวไมเกรนขึ้นเลยค่ะ
โดยเฉพาะเป็นผู้ชายทั้งคู่  ต่อยกันแรงมากเลยค่ะ
เลยอยากขอคำแนะนำน่ะค่ะ  คุณแม่ท่านไหนมีเทคนิคเด็ดๆ  แนะนำด้วยนะคะ
เพราะเคยปรึกษาหลายท่านเลยค่ะ  ทั้งคุณหมอก็เคย  ต่างก็พูดคล้ายๆ กันว่า
เพราะมีน้องถึงเป็นแบบนี้  แต่ก็ไม่มีเทคนิคดีๆ  ซักทีน่ะคะ   
เข้าใจว่าเค้าต่างก็เป็นเด็ก  อาการแต่ละวัยก็ต่างกัน
แต่คิดว่าน่าจะมีเทคนิคดีๆ  บ้าง  รบกวนด้วยนะคะ ไมเกรนขึ้นประจำเลยค่ะ  โฮะๆ ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตคือบททดสอบ
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2013, 16:19:11 »

ส่วนตัวแล้ว ยังไม่มีลูกนะคะ   แต่ชอบสังเกตเหมือนกันค่ะ  จากคุณแม่หลายๆ ท่านที่มีลูกวัยไล่เลี่ยกัน แต่ไม่ทะเลาะกัน
ที่เค้ามีเหมือนกันคือ  เค้าใช้วิธีพูด  มากกว่าการเอ็ด การด่า การใช้อารมณ์ หรือแม้แต่พูดเสียงดัง  กอย่าคิดว่า ถ้าเรายิ่งไปเร่ง volume ของเสียง ทำให้อารมณ์ของเด็กพุ่งปรี๊ดตามไปด้วยก็เป็นได้นะคะ
และคุณแม่จะไม่ชมเชยอีกคนให้อีกคนฟังอย่างออกหน้าออกตา ให้เกิดการเปรียบเทียบและกดดัน  แต่จะพูดแค่ว่า "เก่งมากลูก" สำหรับคนที่ทำดีเท่านั้น
ก็ทราบนะคะ ว่าบางทีคุณแม่ก็เหนื่อยกับงาน และต้องเครียดกับเหตุการณ์จุกจิกของลูกๆ (บางทีก็สามีด้วย)  จึงเป็นการยากที่จะระงับอารมณ์ และเสียงดังที่จะตามมา    
จึงนับถือคุณแม่หลายๆ ท่านที่สามารถนิ่งได้มากๆ    ก็ไมู่รู้นะคะ ว่าถ้าเกิดกับตัวเอง  จะทำได้อย่างที่คุณแม่หลายๆ ท่านทำหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กอย่ามีเทคนิคหนึ่ง กอย่าเรียกว่า "ปฏิบัติการมาคุ" เคยใช้กับหลานๆ มาก่อนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยากให้คุณแม่ลองดูนะคะ  คือถ้าถึงจุดๆ นึงที่ไม่มีใครฟังใครจริงๆ  คุณแม่ใช้แค่นิ้วชี้ 1 นิ้วแตะที่ปากเรา หรือปากลูก ฝ่ามืออีกข้างโอบแตะที่หลังเค้าเบาๆ (คือการพยายามปลอบโยน  ปรับอารมณ์เค้าให้นิ่ง และเย็นลง) พร้อมทั้งสายตาทีีแข็งจ้องเค้าค้างไว้ซัก 5-10 วินาที(คือการปราม)
อันนี้คุณแม่ต้องพิจารณาให้ดีนะคะว่า จะทำกับคนที่ทำผิด หรือวุ่นวายที่สุดขณะนั้น หรือคนที่จะมีเหตุผลพร้อมที่จะหยุดได้เมื่อเราทำแบบนั้นกะเค้าถึงแม้เค้าไม่ผิดก็ตาม  อย่าเลือกที่จะทำกับคนใดคนหนึ่งทุกครั้ง ถึงแม้เค้าจะเป็นคนผิดหรือวุ่นวายทุกครั้ง  
ยกตัวอย่างเช่น  คนน้องอาจเป็นคนที่เริ่มเรื่องก่อนบ่อยๆ  แต่เราก็ต้องหันไป"มาคุ"กับคนพี่บ้าง  แล้วค่อยๆ พูดกับเค้าว่า  "ถ้าพี่ไม่หยุด พี่ไม่ยอม พี่ไม่สละให้น้อง  แม่ก็จะเหนื่อยมาก แล้วแม่ก็จะไม่สบายนะ  ครั้งนี้  ยกให้น้องก่อนได้มั๊ยลูก"
แต่ก็อย่างว่านะคะ  ทำแบบนี้บ่อยๆ ก็ไม่ได้นะ  เพราะคนพี่จะเกิดอาการน้อยใจขึ้นได้  
ลำบากเนาะคนเป็นแม่  แต่ก็อดทนๆ ค่ะ  อีกหน่อยเค้าไปโรงเรียน เริ่มมีสังคม เริ่มใช้ชีวิตร่วมกับคนอื่นที่ไม่ใช่พี่น้อง เค้าก็จะปรับสภาพตัวเองไปอีกแบบค่ะ  ...เป็นกำลังใจให้นะคะ...   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กันยายน 2013, 16:21:46 โดย แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-. » IP : บันทึกการเข้า

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2013, 21:35:36 »

แหม มีลุกอายุเท่ากันเลยค่ะ สี่ขวบกับสองขวบ แต่ของเราเป็นหญิงทั่งคู่ เค้าไม่ค่อยทะเลาะกันนะค่ะ ส่วนมากจะเป็นแย่งของเล่นกัน เพราะพี่ก็ยังเป็นวัยเล่นอยู่ บางทีดุแต่พี่ ก็สงสารเค้าเหมือนกัน เพราะถ้าเราจะให้ยอมแต่น้องตลอด ก็จะทำให้น้องได้ใจ บางทีเราก็ปล่อยให้พี่แย่งบ้าง แล้วก็หาของเล่นใหม่ให้น้องแทน แต่ทะเลาะถึงขั้นตีกันนี่ไม่เคยค่ะ แต่พี่จะชอบแกล้งน้อง ถ้าพี่แกล้งน้องบ่อยๆเราก็จะขู่ว่าจะเอาน้องไปขาย หรือไปให้คนอื่นเลี้ยง เค้าก็จะดูแลน้องดีขึ้น(สักพักนึง) แต่พี่แคทเค้าจะรักน้องค่ะ เราต้องคอยพูดให้เค้าฟังบ่อยๆว่าตัวเองเป็นพี่สาวแล้วนะ น้องยังเล็กอยู่ ต้องทำให้เค้าภูมิใจว่าเค้าโตแล้วอะไรประมาณนี้ แล้วเปรียบเทียบว่าน้องยังเล็ก เค้าก้จะไม่ค่อยแย่งของน้องแล้วค่ะ ที่สำคัญต้องสอนให้เค้ารักกัน เราจะให้พี่น้องเค้าหอมกันบ่อยๆ แล้วเค้าก็จะผูกพันธุ์และรักกันเองแหละค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 00:09:58 »

ส่วนตัวแล้ว ยังไม่มีลูกนะคะ   แต่ชอบสังเกตเหมือนกันค่ะ  จากคุณแม่หลายๆ ท่านที่มีลูกวัยไล่เลี่ยกัน แต่ไม่ทะเลาะกัน
ที่เค้ามีเหมือนกันคือ  เค้าใช้วิธีพูด  มากกว่าการเอ็ด การด่า การใช้อารมณ์ หรือแม้แต่พูดเสียงดัง  กอย่าคิดว่า ถ้าเรายิ่งไปเร่ง volume ของเสียง ทำให้อารมณ์ของเด็กพุ่งปรี๊ดตามไปด้วยก็เป็นได้นะคะ
และคุณแม่จะไม่ชมเชยอีกคนให้อีกคนฟังอย่างออกหน้าออกตา ให้เกิดการเปรียบเทียบและกดดัน  แต่จะพูดแค่ว่า "เก่งมากลูก" สำหรับคนที่ทำดีเท่านั้น
ก็ทราบนะคะ ว่าบางทีคุณแม่ก็เหนื่อยกับงาน และต้องเครียดกับเหตุการณ์จุกจิกของลูกๆ (บางทีก็สามีด้วย)  จึงเป็นการยากที่จะระงับอารมณ์ และเสียงดังที่จะตามมา   
จึงนับถือคุณแม่หลายๆ ท่านที่สามารถนิ่งได้มากๆ    ก็ไมู่รู้นะคะ ว่าถ้าเกิดกับตัวเอง  จะทำได้อย่างที่คุณแม่หลายๆ ท่านทำหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กอย่ามีเทคนิคหนึ่ง กอย่าเรียกว่า "ปฏิบัติการมาคุ" เคยใช้กับหลานๆ มาก่อนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อยากให้คุณแม่ลองดูนะคะ  คือถ้าถึงจุดๆ นึงที่ไม่มีใครฟังใครจริงๆ  คุณแม่ใช้แค่นิ้วชี้ 1 นิ้วแตะที่ปากเรา หรือปากลูก ฝ่ามืออีกข้างโอบแตะที่หลังเค้าเบาๆ (คือการพยายามปลอบโยน  ปรับอารมณ์เค้าให้นิ่ง และเย็นลง) พร้อมทั้งสายตาทีีแข็งจ้องเค้าค้างไว้ซัก 5-10 วินาที(คือการปราม)
อันนี้คุณแม่ต้องพิจารณาให้ดีนะคะว่า จะทำกับคนที่ทำผิด หรือวุ่นวายที่สุดขณะนั้น หรือคนที่จะมีเหตุผลพร้อมที่จะหยุดได้เมื่อเราทำแบบนั้นกะเค้าถึงแม้เค้าไม่ผิดก็ตาม  อย่าเลือกที่จะทำกับคนใดคนหนึ่งทุกครั้ง ถึงแม้เค้าจะเป็นคนผิดหรือวุ่นวายทุกครั้ง 
ยกตัวอย่างเช่น  คนน้องอาจเป็นคนที่เริ่มเรื่องก่อนบ่อยๆ  แต่เราก็ต้องหันไป"มาคุ"กับคนพี่บ้าง  แล้วค่อยๆ พูดกับเค้าว่า  "ถ้าพี่ไม่หยุด พี่ไม่ยอม พี่ไม่สละให้น้อง  แม่ก็จะเหนื่อยมาก แล้วแม่ก็จะไม่สบายนะ  ครั้งนี้  ยกให้น้องก่อนได้มั๊ยลูก"
แต่ก็อย่างว่านะคะ  ทำแบบนี้บ่อยๆ ก็ไม่ได้นะ  เพราะคนพี่จะเกิดอาการน้อยใจขึ้นได้   
ลำบากเนาะคนเป็นแม่  แต่ก็อดทนๆ ค่ะ  อีกหน่อยเค้าไปโรงเรียน เริ่มมีสังคม เริ่มใช้ชีวิตร่วมกับคนอื่นที่ไม่ใช่พี่น้อง เค้าก็จะปรับสภาพตัวเองไปอีกแบบค่ะ  ...เป็นกำลังใจให้นะคะ...   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มีอยู่พักนึงค่ะ  ใช้วิธีเสียงดังกับเค้า  แบบว่าจริงจังละนะ  แต่ก็ไม่เป็นผลค่ะ  เลยถอยห่างวิธีนั้นไป
อย่างที่บอกแหละค่ะ  ใช้วิธีร้อยแปดพันเก้า  จับเข่าคุยกันก็มี  ผลตอบรับดีมาก
เข้าใจครับทั้งคนเลย  แต่สักพัก  เอาอีกละ  55
ส่วนวิธี  มาุคุ  ของคุณกอย่า  อาจจะคล้ายกับวิธีที่ทำปัจจุบันค่ะ  คือเวลาเค้าทะเลาะกัน
แม่ก็จะใช้วิธีเข้าไปกอดเค้าน่ะค่ะ  ดูว่าใครวีนกว่าเพื่อนก็กอดคนนั้น  บางทียิ่งกอดยิ่งวีนก็มีนะคะ
จนเบาบางลงแล้วค่อยหันมาหาอีกคน  แล้วค่อยเรียกมากอดพร้อมกันสองคนอีกทีน่ะค่ะ
เหนื่อยนะคะ  แ่ต่ก็จะอดทนให้เวลามันผ่านไปอย่างที่คุณกอย่าบอกน่ะค่ะ
เด็กๆ ก็โตขึ้นทุกวัน  สู้สู้  ฮ่าๆๆๆ ฮือๆๆๆๆ ยิ้มกว้างๆ

ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 00:17:28 »

แหม มีลุกอายุเท่ากันเลยค่ะ สี่ขวบกับสองขวบ แต่ของเราเป็นหญิงทั่งคู่ เค้าไม่ค่อยทะเลาะกันนะค่ะ ส่วนมากจะเป็นแย่งของเล่นกัน เพราะพี่ก็ยังเป็นวัยเล่นอยู่ บางทีดุแต่พี่ ก็สงสารเค้าเหมือนกัน เพราะถ้าเราจะให้ยอมแต่น้องตลอด ก็จะทำให้น้องได้ใจ บางทีเราก็ปล่อยให้พี่แย่งบ้าง แล้วก็หาของเล่นใหม่ให้น้องแทน แต่ทะเลาะถึงขั้นตีกันนี่ไม่เคยค่ะ แต่พี่จะชอบแกล้งน้อง ถ้าพี่แกล้งน้องบ่อยๆเราก็จะขู่ว่าจะเอาน้องไปขาย หรือไปให้คนอื่นเลี้ยง เค้าก็จะดูแลน้องดีขึ้น(สักพักนึง) แต่พี่แคทเค้าจะรักน้องค่ะ เราต้องคอยพูดให้เค้าฟังบ่อยๆว่าตัวเองเป็นพี่สาวแล้วนะ น้องยังเล็กอยู่ ต้องทำให้เค้าภูมิใจว่าเค้าโตแล้วอะไรประมาณนี้ แล้วเปรียบเทียบว่าน้องยังเล็ก เค้าก้จะไม่ค่อยแย่งของน้องแล้วค่ะ ที่สำคัญต้องสอนให้เค้ารักกัน เราจะให้พี่น้องเค้าหอมกันบ่อยๆ แล้วเค้าก็จะผูกพันธุ์และรักกันเองแหละค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

็็
เหมือนกันค่ะ  แย่งของเล่นกัน  พี่ชอบแหย่น้อง  แล้วน้องก็วีนแตกน่ะค่ะ  แต่เค้าเป็นผู้ชายทั้งคู่
ก็เลยรุนแรงหน่อย  โฮะๆ  ปกติก็เล่นกันแนว  โหด  มัน  ฮา  อยู่แล้วน่ะค่ะ ตามประสาเด็กผู้ชาย 
ถ้าบอกให้เค้าหอมแก้มกันนะคะ  ไม่ยอมเลยค่ะ  ต้องใช้วิธีเล่นกับเค้า  จับคนนึงเป็นตัวประกัน
แล้วให้อีกคนนึงมาขโมยหอมประมาณนี้  เหนื่อยจับใจจริงๆ 
ปกติก็จะคุยกับคนพี่บ่อยๆค่ะ  ว่าพี่โตแล้วน้องยังเล็กอยู่ยังไม่ประสีประสา  เค้าชอบนะคะ
ที่เราบอกว่าเค้าโตแล้ว   แต่พูดจบ  ก็ชอบแหย่น้องเหมือนเดิม  แม่ต้องปรับอารมณ์ตัวเอง
อย่างแรงส์เลยค่ะ  ไม่ให้โมโห  แบบว่า  บิ้วกันทั้งวันอยู่อย่างนั้นแหละค่ะ
ลืมบอกไปว่าสองคนพี่น้องตัวจะเท่ากันแล้วล่ะค่ะ  เหมือนฝาแฝดประมาณนั้นดูไม่ค่อยต่างกันค่ะ
เพราะว่าน้องตัวโตมากค่ะ  พี่เค้าบางครั้งก็เลยไม่คิดว่าน้องยังเล็กน่ะค่ะ
ลูกสาวท่าจะไม่ค่อยดื้อนะคะ  น่ารักจังค่ะ  ส่วนตัวอยากได้ลูกสาวแต่ไม่ได้ซักกะคน  อิอิ

ibahoh
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 20:59:32 »

เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 22:19:10 »

เป็นเหตุผลหลักเลยค่ะที่ไม่ขอมีลูกอายุไล่เลี่ยกันต้องเหนื่อยแน่นอนแต่ที่ผิดคาดคือพอลูกโตรู้เรื่องอะไรต่างๆแล้วกลับไม่ยอมให้แม่มีน้องเพราะกลัวแม่จะรักน้องมากกว่าเลยมีแค่คนเดียวจนเดี๋ยวนี้เขาอายุ17แล้วก็ยังไม่ยอมให้แม่มีน้องใจจริงอยากมีอีกคนแต่คงต้องรอเลี้ยงหลานละมั้ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 13:23:50 »

เป็นเหตุผลหลักเลยค่ะที่ไม่ขอมีลูกอายุไล่เลี่ยกันต้องเหนื่อยแน่นอนแต่ที่ผิดคาดคือพอลูกโตรู้เรื่องอะไรต่างๆแล้วกลับไม่ยอมให้แม่มีน้องเพราะกลัวแม่จะรักน้องมากกว่าเลยมีแค่คนเดียวจนเดี๋ยวนี้เขาอายุ17แล้วก็ยังไม่ยอมให้แม่มีน้องใจจริงอยากมีอีกคนแต่คงต้องรอเลี้ยงหลานละมั้ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตอนแรกก็สองจิตสองใจน่ะค่ะ ที่จะมีอีกคน  คืออยากให้คนโตโตสักนิดนึงก่อน
แต่เค้ามาเร็วไปหน่อย ทีเผลอน่ะค่ะ  ก็โอเคได้เลย  เพราะไม่คิดว่าจะยากขนาดนี้น่ะค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม  ช่วงนี้ปิดเทอมพี่เค้าหยุด  แม่ก็เลยต้องมีกิจกรรมให้น้้องได้ทำร่วมกันทุกวันเลยค่ะ
เพราะหากไม่มีอะไรทำก็จะหันมาแหย่กันอีก  ไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะวันๆ 
เล่นกันลูกอย่างเดียว  55  มันส์มากค่ะ

ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 13:30:32 »

เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ

เคยคุยกับแม่ๆ  ที่โรงเรียนลูกหลายคนก็บอกแบบนี้เหมือนกันค่ะ
ถ้าคนไหนมีน้องส่วนใหญ่จะพบปัญหาแบบนี้  แล้วคนพี่ก็จะเอาแต่ใจด้วยน่ะค่ะ
ลุ้นอยู่น่ะค่ะว่ากี่ขวบเขาถึงจะเข้าใจเหตุและผลน่ะค่ะ

Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 20:42:44 »

แฝดค่ะ  อายุ 3.8 ขวบ  ช+ญ   ค่ะ  ตีกัน แย่งกัน ทุกวัน  ปกติ ค่ะ  ถ้าวันไหนไม่มีคนนึงมีน้ำตา ถือว่าผิดปกติค่ะ   รุ่งไม่สนใจเขาค่ะ  เวลาร้อนไห้ก็จะสมน้พหน้าค่ะ ไม่มีปลอบ บอกเขาก็บอกแล้วว่าอย่าเล่นกันแรง  เหมือนเวลาวิ่ง  ถ้าล้มก็จะไม่สนใจ  เพราะเตือนก่อนแล้วเช่นกันค่ะ  บ้านนี้ลูกกลัวไม้แขวนเสื้อค่ะ  ถ้าบอกหยุดร้องไม่หยุด ฟาด3ที เงียบเลยค่ะ  จะดูใจร้าย  แต่วีธีพูดดีๆ จับแยกๆๆ  ทำมาหมดแล้วค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์