เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 03:03:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  อยากบวชวัดป่าๆในเชียงรายครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากบวชวัดป่าๆในเชียงรายครับ  (อ่าน 8019 ครั้ง)
PakKapOo
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2013, 23:38:57 »

ผมมาเรียนอยู่เชียงรายอยากจะบวชอยู่ที่เชียงราย เพราะผมชอบอากาศตอนหน้าหนาว

คือผมอยากทราบว่ามีวัดประมาณ

-ป่าๆ
-ตัดขาดจากทางโลกพอสมควรไหมครับ
-สงบ เงียบ
-ได้เรียนรู้ทางธรรมพอสมควร

ขอบพระคุณมากครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 00:46:56 »

มีครับ ไว้บวชที่ใหนก็ได้ ในเมืองได้ แล้วแจ้งความจำนงแต่แรงด้วยครับ ว่าขออยู่วัดป่า
แนะนำ 1 ที่ วัดดอยกองข้าวที่ประำผม ส่วนท่านอื่นก็แนะนำมาด้วยครับ ว่างๆผมจะได้แวะไปจำศีล
ยังไงผมแนะนำให้ไปจิบบรรยากาศธรรม 3 วัน 7 วันก่อนครับ ได้อารมณ์มาก (ผ้าขาวก่อนจะดีมากๆ ได้ทุกเมื่อ เวลา เสาทิตก็ได้)

พร้อมเมื่อไร ค่อยบวชผ้าเหลืองได้ ครับ

ยังไงว่างแวะไปเอาอะไรดีๆ ที่นี่ก่อนครับ ถ้าไม่เข้าท่าไม่ชวนนะครับ ผมก็มาใหม่เช่นกัน
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=481706.0
คือว่างๆ ผมก็เอาวิธีสหจะโยคะไปจำศีลด้วย ได้ประโยชน์หลายทาง พอถึงเวลาวัด ก็ยืน นั่ง เดิน ว่างก็เดินจักระ ได้อารมณ์ผมก็เล่นชาญ อิอิ

ยินดีไปเป็นเพื่อนนะครับ ยินดีส่งบวช และเป็นพี่เลี้ยงให้ถ้าจะแวะใส่ชุดขาวด้วยกันก่อน
ยังไงก็อยากให้ไปบวชชุดขาวที่วัดก่อนที่เราจะไปอาศัยอยู่ดี เพราะเราจะได้รับใช้ หรือทำกิจอะไรดีๆ เห็นอะไรดีๆ (เวลาบวชเหลือง จะไม่เห็นเบื้องหลังการถ่ายทำนะครับ) และความประทับใจอีกหลายอย่าง แต่ถ้ารีบบวชเลย ชีที่นั้นจะเหมือนรับใช้เราแทนครับ เรื่องมันยาว แต่ที่แน่ๆ ไปช่วยกันถูอุโบสถด้วยกันก่อนครับ 555+

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
yaiinchaina
หน้าตาดี ไม่มีแฟน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 02:28:17 »

อนุโมทนาสาธุครับ

แทงหวยออนไลน์ แทงง่าย จ่ายไว ดีที่สุดในขณะนี้ http://choke77.com/aff/fong
naylex

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 11:23:36 »

อนุโมทนาครับ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
jirapraserd
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 19:49:06 »

วัดป่าแท้ๆ ในเชียงรายหายากครับ เพราะวัดป่าจะเคร่งครัดในพระธรรมวินัย ใครที่บวชแล้วไปอยู่ในวัดป่าได้ และปฏิบัติไปด้วย ยืนยันได้เลยครับว่าได้ของดีแน่นอน เพราะครูบาอาจารย์สายพระป่า ท่านเน้นปฏิบัติเป็นหลัก ไม่รับกิจนิมนต์ใด ๆ การนุ่งห่ม กริยามารยาทการเคลื่อนไหว เนี๊ยบมากครับ

ถ้าคุณอยากบวชจริง ๆ ผมขออนุญาติแนะนำ เป็นข้อ ๆ
1. ถามใจคุณดูครับ ว่าคุณต้องการบวชเพื่ออะไร
2. เข้าใจเรื่อง สมถกรรมฐาน และ วิปัสนากรรมฐาน หรือไม่
   สมถะกรรมฐาน ทำอย่างไร และทำเพื่ออะไร
   วิปัสนากรรมฐาน ทำอย่างไร และทำเพื่ออะไร

ถ้าคุณต้องการบวชเพื่อปฏิบัติธรรมจริง ๆ
คุณต้องศึกษา เรื่อง พระธรรมวินัย ต้องศึกษาในหนังสือ เรื่องพระธรรมวินัยในทุก ๆ เล่ม
ที่คุณหามาอ่านได้ หรือหาอ่านในเน็ตก็มีครับ ศึกษาและทำความเข้าใจ
เพราะว่า พระธรรมวินัย สำคัญที่สุดในการบวช ในพระธรรมวินัย มันจะมีข้อห้ามอะไรที่ควรทำ อะไรที่ไม่ควรทำ ยกตัวอย่างง่าย ๆ เช่น การห่มจีวรของพระ ถ้าออกนอกบริเวณวัดห่มจีวรแบบไหน อยู่ในเขตวัดห่มจีวรแบบไหน ถ้าคุณอ่านพระธรรมวินัยที่อธิบายไม่เข้าใจ
คุณก็หาวัดที่ท่านสอนเรื่องพระธรรมวินัย คุณไปนั่งฟัง หรือสอบถามได้ ในเชียงรายมีครับ

เมื่อคุณศึกษาพระธรรมวินัยและมั่นใจแล้วว่า  คุณจะบวชจริง ๆ แล้ว
คุณต้องหาสถานที่ หรือวัดที่คุณจะเข้าไปบวช หาวัดที่สร้างด้วยจิตศรัทธา ของคนสร้างจริง ๆ และที่มาของวัตถุที่ใช้สร้าง ต้องบริสุทธิ์จริง ๆ ไม่มีอะไรเคลือบแฝงในการสร้าง
สืบหาได้ไม่ยาก

ก่อนที่คุณจะบวช คุณต้องเข้าไปดูยังสำนักต่าง ๆ ที่เขาบอกว่าเป็นสำนักวิปัสนากรรมฐาน
ไปดูการ ปฏิบัติ การวางตัว ดูให้หมด ข้อวัตร กิจกรรมประจำวัน
ยกตัวอย่างเช่น  ตอนเช้่ามีพระตื่นมาทำวัตรเช้าหรือปล่าว หรือว่าทำวัตรเฉพาะตอนเย็น
บิณฑบาตรตอนเช้า ทำถูกต้องตรงตามพระวินัย ที่คุณศึกษามาหรือไม่
ตอนสาย ตอนกลางวัน พระในวัด หรือคนที่เข้าไปปฏิบัติ ทำความเพียรหรือไม่ ดูทั้งพระ ทั้งชี ทั้งโยม วิธีทำกรรมฐานทำอย่างไร เดินจรงกรม ก้าวนึงใช้เวลาเป็นนาทีก็ไม่ไหว
เดินจงกรมบนสะพานไม้แบบกายกรรม ยกมือยกไม้ ยกไปงั้น ๆ ยกเพื่อให้คนอื่นดูว่าปฏิบัติธรรม แต่จริง ๆ สติไม่มีหนีไปไหนก็ไม่รู้ แบบนี้ก็ไม่ไหว หรือ ปฏิบัติเพื่อให้ญาติโยม เห็นเพื่อเรียกศรัทธา สำนักปฏิบัติธรรมแบบนี้ ควรหลีกให้ไกล อย่าได้ข้องแว๊ะเป็นอ้นขาด

การบวชนั้นไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เลย ต้องพร้อมจริง ๆ ทั้งร่างกาย และจิตใจ ตลอดจนถึง
ความศรัธา และการวางตัวให้ถูกต้องตามพระธรรมวินัย คุณจะต้องงดสิ่งที่คุณคุ้นเคยในช่วงระยะเวลาที่คุณบวช อะไรที่คุณเคยกิน เคยทำจนชิน เมื่อบวชแล้วจะไม่มีให้กิน ให้ทำอีก

การบวชเป็นการขัดเกลาด้านดี ให้ดีเพิ่มขึ้น ลบด้านเลวให้มันน้อยลงจนฝ่อไปในที่สุด
ให้คนใกล้ชิดได้ละลึกถึง ในคุณงามความดี ก่อนที่จะสิ้นใจ เพื่อไปสู่สุขคติ

ให้คุณศึกษาเพิ่มเติมจาก เวปนี้เบื้องต้นก่อนก็ได้ เพราะมีทุกคำถามและคำตอบ
www.wimutti.net

กราบอนุโมทนาในศรัทธา ด้วยความจริงใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2013, 20:38:54 โดย jirapraserd » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 21:00:51 »

ผมว่าเขา ท่านนี้เขาทำได้ รับได้ทุกอย่างนะ ผมเห็นพลังศรัทธาในตัวเขา ไม่งั้นผมไม่ขอเสียสระเวลาไปเป็นที่ปรึกษาด้วยแน่ อิอิ

แต่อย่างไร ตามที่ท่านแนะนำมา ผมถึงบอกก่อนแล้วไงว่า ชุดขาวลองเชิงดูก่อนใหม ถ้าไม่ใหวก็จะได้ถอยได้ทัน 5555+ ข้าวเย็นก็บ่อได้กินเน้อ อดได้ก่อ 555+ ไปฝึกก่อนใหม
ซึ่งโดยปกติ พระท่านเองก็แนะนำเช่นนี้เหมือนกัน ท่านว่าประมาณเพื่อการปรับตัวก่อน อย่างน้อย 1 สัปดาห์ หรือ 1เดือนเป็นต้น

แต่ผมชอบที่ท่านได้แนะนำได้ดี ได้ยาวดีครับ +1 ให้ละกัน อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 02:13:32 »

สรุป ง่ายๆ เจอเขาพูดแบบนี้แล้วมึนๆ หนาวๆ หลักการแยะนะ แต่ อย่าคิดมาก ชุดขาวดีกว่า ง่ายดี ไม่ระเบียบแยะ ไม่อึดอัดดี อิอิ เย็นๆแอบกินข้าวเย็นได้ (ทำประจำ อิอิ เพราะใช้ ศีล5 สุขภาพดี จิตดี ปฎิบัติเลยดีไปด้วย นั่งได้เป็นชั่วโมงเลย อิอิ ศีล8 บ้างเช่นวันพระ หรือถ้าไปไม่กี่วัน เลยจัดหนัก เคร่งๆไปก็บ่อยเป็นต้น)
ติดธุระก็ออกไปทำ ว่างก็เข้ามาอยู่อีก เดี๋ยวบ้าน เดี๋ยววัด ทำแบบนี้มาแล้วหลายปีครับ เข้าๆออกๆ เห็นพระสึกเป็นชุดๆ บวชเข้าใหม่ก็เห็น พอกลับไปอีกที เปลี่ยนหน้าอีกละ 2เดือน 3เดือน เข้าวัดอีก อยู่ก็หลายสัปดาห์ (จนเจ้าอาวาสสึกไปรูป) ทำแบบนี้นานพอควร จนผมยาวถึงก้นเลยครับ ยิงฟันยิ้ม สมัยนั้น ก็มันดี เผลอแป็บเดียวผมแก่แล้วหรือ ไวจังนะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2013, 02:17:46 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

PakKapOo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 15:39:28 »

ขอบพระคุณจากใจทุกๆความเห็นเลยครับ

มีประโยชน์ต่อผมมากๆ

คือผมใกล้จะเรียนจบแล้วแต่ยังไม่ได้บวชทดแทนบุญคุณแม่เลยครับ

ผมบอกแม่ว่าผมอยากบวชอยู่ที่เชียงรายแม่ผมก็ตามใจ

เลยมาสอบถามในกระทู้อยากบวชวัดป่าๆ เพราะตอนเด็กผมเคยบวชเณรอยู่วัดป่าๆ

แล้วผมชอบมาก ๆ

ขอบคุณมากครับผม   ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 02:04:20 »

จัดไป ผมยังชอบเลย ไม่วุ่นวายดี สงบ
ยังไงก็ให้ไปเที่ยวดูหลายๆที่ก่อนครับ ถูกใจที่ใหนก็จำที่นั่น อย่าลืมวัดดอยกองข้าว 1 ที่ครับ มีถ้ำเพื่อไปหลบไปปฎิบัติด้วย มีกองทรายปูไว้ปฎิบัติด้วย ผมก็หลบไปฝึกบ่อยๆ บางทีก็เดินจงกรมเล่น นวดเท้าไปในตัว สบายหายเมื่อยเลย(เจอวิธีธรรมชาติบำบัต) ถ้าให้มัน(ฝึกจิตไม่ให้ปรุงแต่ง ผมก็มักเข้าไปโดยไม่เปิดไฟถ้ำ ไปกับไฟฉายพอ แล้วก็ไปเดิน หรือนั่งสมาธิในนั้นหละ พระส่วนใหญ่ก็ทำแบบนี้ ได้อารมณ์ดี ถ้าเข้าไปก็ต้องเบาๆ บางทีเข้าไปนึกว่ามีแต่เรา ที่ใหนได้ มีนั่งอยู่ก่อนเราก็มี เยอะแยะ ไม่ผีก็คน เต็มไปหมด อิอิ อิอิ)

Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2013, 13:52:06 »

วัดป่าวังผาศิลาราม ต.สันมะค่า อ.ป่าแดด  ห่างตัวอำเภอเส้นทางไป อ.จุน จ.พะเยา ประมาณ สิบกว่ากิโล เป็นวัดสายธรรมยุติ พระอาจารย์สมชาติ ฯ(จำฉายาไม่ได้) เจ้าอาวาส พระนักปฏิบัติ บรรยากาศเงียบสงบดีครับ ไม่ไกลความเจริญ ไปมาสะดวก

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
8899
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 13:35:16 »

ไปที่นี่ไหมครับ  วัดป่าดอยอินทรีย์  ทางไปเืรือนจำครับ  หากต้องการความสงบเงียบและต้องการปฏิบัติธรรมจริงๆที่นี่ก็ไ้ด้ครับ  ผมไปบวชมาแล้วจิตใจสงบมากครับ หากจิตใจพร้อมกายพร้อม  ขออนุโมธนาบุญด้วยครับ

จงอยู่กับปัจจุบันให้ได้
PakKapOo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 19:07:37 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นเป็นอย่างมากครับ  ยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 04:13:47 »

ไปที่นี่ไหมครับ  วัดป่าดอยอินทรีย์  ทางไปเืรือนจำครับ  หากต้องการความสงบเงียบและต้องการปฏิบัติธรรมจริงๆที่นี่ก็ไ้ด้ครับ  ผมไปบวชมาแล้วจิตใจสงบมากครับ หากจิตใจพร้อมกายพร้อม  ขออนุโมธนาบุญด้วยครับ

ดอยอินทรีย์ ก็ดีครับ ไกลหน่อยนะ พระอาจารหลายท่านก็จากวัดดอยกองข้าว ท่านหลบกันที่นั้น ไม่อยากยุ่งกับใครข้างล่าง ว่างก็จะจัดไปซักชุด เพราะจะหนักมากหน่อย อิอิ

หน้า: [1] พิมพ์