เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:36:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  รบกวนสอบถามชาวเชียงรายได้ไหมคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนสอบถามชาวเชียงรายได้ไหมคะ  (อ่าน 1163 ครั้ง)
pOy108
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 23:15:16 »

อยากทราบว่า เชียงรายบ้านเรา มีสถานวิปัสนากรรมฐาน ดีๆ เคร่งๆไหมคะ
พอดีว่า อยากหาที่ปฏิบัติที่เคร่งๆ และสงบจริงๆ สัก3-5วันค่ะ
หากใครพอทราบ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ /ขอบพระคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์
Pucakung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2013, 23:56:33 »

ไม่แน่ใจชื่อนะครับ วัดถ้ำผาล้อม ไปทางบ้านดอนศิลาถามคนแถวนั้นดูครับ
mr.p
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 12:23:45 »

วัดดอยกองข้าว อ.เมือง, วัดถ้ำพระบำเพ็ญบุญ อ. พาน
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 16:18:17 »

หาที่ใกล้ไม่ได้ไม่สะดวกขอแนะนำ..
วัดถ้ำผาคอก ต.ดอนศิลาอ.เวียงชัย
พระอาจารย์ลูกศิษย์หลวงพ่อจรัลสิงห์บุรีท่านสอนเองจ้า

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
pOy108
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2013, 22:55:13 »

ขอบพระคุณกัลยณมิตรทุกท่านค่ะ
ดิฉันตั้งใจว่าอยากลองปฏิบัติเคร่งๆสักครั้ง
ก่อนหน้านี้เคย2-3วันมา รู้สึกว่า ยังไม่เข้าถึง ไม่นิ่งพอ

แต่กลัวว่า จะไม่ถูกทางหากไม่มีครูบาอาจารย์คอยแนะนำ
ตอนนี้ก็รวบรวมข้อมูลอยู่ว่าจะไปที่ไหนดี ค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ^__^
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2013, 01:13:37 »

งั้นผมแนะนำ ไปเจอกันที่นี่ด้วยกันซักวันก่อนดีกว่าครับ ไม่กี่ ชม.
จังหวะมาพอดีเลยครับ แสดงว่าบุญชี้นำ ธรรมะจัดสรรน ยังไงไม่นิ่งก็มาเอาอะไรดีๆ ไปครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=481706.0
แม่ศรี...ท่านเป็นผู้เมตราครับ แต่เสียดายที่ท่านไม่ได้มา แต่เหล่าเพื่อนจะแนะนำให้ครับ
สมาธิเพื่อสร้างสมดุล (ไม่ใช่เล่นโยคะนะครับ โยคะหมายถึงการรวมให้เป็นหนึ่งครับ)
http://thaisahajayoga.com/faq/%E0%B8%AA%E0%B8%AB%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%84%E0%B8%B0-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3/

ส่วนตัวผมเองก็อยากจะแนะนำให้เป็นการส่วนตัว เรื่องการปฎิบัติ หรือวิธีลัดนะครับ ชี้ทางสงบ หรือเป็นเพื่อนไปปฎิบัติด้วยได้ สถานที่ๆผมชอบไป แต่ผมว่าโอกาศมาพอดี ยังไงสำรองที่นั่งและช่วนเพื่อน พี่หรือน้องมาด้วยก็จะดี

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ammyama
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 20:04:02 »

https://m.facebook.com/saunthamcheetu?__user=100000258346081ราจะไปที่สวนธรรมแม่ชีตุ๊ 19-23 ก.ย.นี้ค่ะ
คุยกะคุณแม่ผ่านทางเพจและโทรศัพท์ทำให้รู้สึกดีขึ้น
ยังไม่เคยไปวิปัสสนาเลยสักครั้ง กลับมาจะเล่าให้ฟังนะคะ

นุชจรินทร์  085-1071555  ^_____^
พรมตัวหนอน+ผ้าขนหนูนาโนฯ+ผ้าห่มนุ่มนิ่ม
☆ขออภัย☆แม่ค้างดไปขายที่ถนนคนเดิน&ม่วนแล้วนะคะ★
♥คุณลูกค้าสั่งซื้อได้ทางโทรศัพท์/line ค่ะ♥
Line ID : aalover_zeng
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 20:14:49 »

เอารูปสถานที่มาฝากด้วยครับ จะได้เป็นทางเลือกโอกาศต่อไป อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
jirapraserd
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2013, 20:47:25 »

ให้ไปที่วัดพระธาตุโกฏิแล้ว น่าจะมีเพื่อนที่เป็นผู้หญิงที่ไปปฏิบัติที่นั่น เห็นมีหลายคนเหมือนกัน เป็นผู้หญิงหาที่ปฏิบัติลำบาก ต้องหาที่ที่ปลอดภัย ยุคสมัยนี้ไว้ใจใครไม่ค่อยจะได้
และที่นี่ก็มีครูบาอาจารย์ที่เป็นฆราวาส ที่ท่านเข้าใจธรรมะแล้ว มาสอนเป็นประจำ
ไปถามดูที่วัด ว่าท่านจะมาวันไหนบ้าง ส่วนมากจะมาวันอาทิตย์ในแต่ละเดือน
แล้ววันที่ 29 นี้ถ้าว่างก็ให้ไปฟังครูบาอาจารย์ ท่านเดินทางมาสอนการปฏิบัติธรรม
ที่วัดถ้ำผาจม อ.แม่สาย ถ้าไปได้ก็ควรไป

ถ้าไปไม่ได้ หรือหาสถานที่ ที่จะฝึกปฏิบัติไม่ได้จริง ๆ หรือไม่สะดวก
ก็ไปศึกษาเพิ่มเติมที่ www.wimutti.net

คุณเข้าใจถูกแล้วถ้าไปสำนักที่สอนโดยไม่เข้าถึงจิตใจเราจริง ๆ ก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร
จะทำให้คุณหลงทางเนิ่นช้า จากที่มีปัญหา เครียด ก็จะเพิ่มปัญหา เพิ่มความเครียดเข้า
ไปอีก คำพูดปลอบใจในทางธรรมก็แค่สบายใจชั่วครู่ ให้กำลังใจชั่วคราว ต้นตอมันอยู่ที่จิต
ต้องฝึก และต้องรู้วิธีฝึกที่ถูกต้องด้วย ฉนั้นครูบาอาจารย์สำคัญครับ ยิ่งครูบาอาจารย์
ที่เข้าถึงจิตใจเราจริง ๆ หายาก ส่วนมากจะของปลอมแค่เรียกศรัทธาเท่านั้นเอง
ควรหลีกเว้นจากสำนักเหล่านี้ เสียเวลา เอาธรรมะที่ไม่มีอยู่จริงในตัวเองมาพูด
มาสอน หรือ ท่องและจำ จากในหนังสือ หรือจำจากครูบาอาจารย์
มาพูด มาสอนทั้ง ๆ ที่สภาวะนั้นไม่มีอยู่จริงในตนเอง คือ ยกตัวเองมาเป็นครูสอน
กรรมฐาน พูดง่าย ๆ ก็คือของปลอมนั่นแหละครับ วิธีฝึกก็ดูออกจะผิดเพี้ยน
ยกตัวอย่าง เดินบนปล้องไม้ไผ่ ปล้องเดียว ทำเป็นสะพาน เพื่อฝึกสติ
อะไรแบบนี้ ก็ดีเหมือนกัน แต่ไม่ควรถึงขนาดนั้นก็ได้ คนแก่ ๆ ไปเดินก็อันตราย

ขอให้เจริญในธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2013, 07:22:09 โดย jirapraserd » IP : บันทึกการเข้า

pOy108
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2013, 12:21:43 »

ขอบพระคุณ สำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
ดิฉันไปมาแล้ว 18-23 ที่วัดผาคอก
กลับมาเมื่อวานนี้ตอนเย็น
รุ้สึกดีมากที่ตัวเองได้ตั้งใจถือศีล8อย่างเคร่งครัด
ได้ฝึกวิปัสนากรรมฐาน แต่ก็ยอมรับว่ายังไม่ลึกซึ้งe
แต่ก็อาจเป็นเพราะเราเพิ่งเริ่ม ก็ได้

ก็เลยตั้งใจว่า จะปฏิบัติต่อไป สวดมนต์ทุกวัน
อย่างน้อยสิ่งที่เห็นแล้วแน่ๆคือ ใจเย็นลง มีสติขึ้น
ถือว่าเป็นนิมิตรหมายอันดี

ส่วน29 ที่ถ้ำผาจม แม่สาย จริงๆอยากไปมากค่ะ เคยได้ยินชื่อเสียง
แต่ติดงานไปต่างจังหวัด26 กว่าจะกลับมาก็ต้นเดือนหน้า
ถ้ามีครั้งต่อไป ขอให้แจ้งข่าวด้วยนะคะ เผื่อมีโอกาสได้ไปบ้าง

ยังไงก็ ขอให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กันยายน 2013, 12:32:58 โดย pOy108 » IP : บันทึกการเข้า
pOy108
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2013, 12:28:51 »

เอารูปสถานที่มาฝากด้วยครับ จะได้เป็นทางเลือกโอกาศต่อไป อิอิ

ขออภัย ดิฉันไม่ได้เอามือถือไปค่ะ ไม่ได้ถ่ายรูปอะไรเลย
ตั้งใจไปปฏิบัติจริงๆ แต่ถ้าใครอยากได้ข้อมูล ยินดีค่ะ pmมาก็ได้
หรือโทร 0910699737 line ID: Paulineoverseas ค่ะ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 16:01:04 »

ที่เชียงแสนครับบบ
thang1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 07:44:59 »

อำเภอพานครับ

■ถ้าอยากจะ "ประสบความสำเร็จ" ต้องกล้าที่จะ "เปลี่ยนแปลง" ตัวเอง
■ทางข้างหน้า 'ลางเลือน' เหมือนว่างเปล่า แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้ ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
■จงฟังความ
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 04:08:32 »

ขออภัย ดิฉันไม่ได้เอามือถือไปค่ะ ไม่ได้ถ่ายรูปอะไรเลย
ตั้งใจไปปฏิบัติจริงๆ แต่ถ้าใครอยากได้ข้อมูล ยินดีค่ะ pmมาก็ได้
หรือโทร 0910699737 line ID: Paulineoverseas ค่ะ

แง้ว ผมเข้าใจครับ แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า เอารูปมาฝากก็หมายถึง มีกล้องเอากล้องไป บางทีเราแบ่งปันและเก็บภาพประทับใจอะไรบางอย่างได้ แต่ถ้าใช้โทรศัพเพื่อการถ่ายภาพ ก็หมายถึงว่า เราเปิดใช้งานเพื่อเก็บภาพ ไม่ได้เปิดไว้โทรหาใคร หรือให้ใครโทรหา ในเวลาที่เราปฎิบัตธรรม ยังไงก็ยังแนะนำให้พกโทรศัพไปด้วยนะครับ เกิดเหตอะไรขึ้นฉุกเฉินก็ยังใช้ได้ เราใช้สิ่งเหล่านี้เพื่อประโยดครับ เพื่อการไม่ประมาต เช่นเสื้อผ้าต้องใส่ อาจใช้ชุดขาวที่ดูดีได้ สวยก็ได้ แต่ไม่ต้องหรูเกินไป เกินงาม หรือสิ้นเปลือง แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะต้องดูเก่าหรือขาด เพื่อแสดงว่าไม่ยึดติด เงินต้องพก เพื่อใช้ในสิ่งจำเป็น หรือการทำบุญเป็นต้น แค่งดทัสสะนามาลาคันธะวิเล ทัสสะนาซึ่งหมายถึง งดดูชมเรื่องเพลิน อันไม่เป็นประโยดในการปฎิบัติ และการงดประดับตกแต่งมาลัย หรือด้วยดอกไม้ ของหอบได้ อันนี้ก็เก่งแล้ว สำหรับผู้หญิง

ตัวอย่างขอแสดงตามภาพนี้ ผู้ปฎิบัติดูดี หลอ แต่ภายในการปฎิบัติก็ยังเป็นการปฎิบัติ
สถานที่ก็ควรเป็นที่สัปปายะ เช่น สวย ร่มรื่น ดูดี ไม่เหม็นไม่อึดอัด เป็นต้น

ดังนั้นผู้ปฎิบัติกันจริงๆนั้นอยู่ที่ใหนก็ยังปฎิบัติอยู่ครับ ในชีวิตประจำวันของเรานี่เอง จึงเห็นได้ว่าหลายๆท่านในนี้ก็ปฎิบัติอยู่ทุกลมหายใจ เข้าและออก ซึ่งก็มักมีหลายๆเรื่อง หลายๆอย่างเข้ามากระทบ เพื่อให้ตระบะเราได้เก่งขึ้นนั้นเอง (หมายถึงผู้ที่ฝ่านการฝึกมาและได้ปีกวิเวกมาแล้วนะครับ บุคคลทั่วไปจิตยังไม่ตื่น)

หน้า: [1] พิมพ์