เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 21:13:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ใครรู้วิธีกำจัด"หญ้าไก่ไห้.." แบบถาวรๆบ้าง รบไม่ไหวแล้ว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครรู้วิธีกำจัด"หญ้าไก่ไห้.." แบบถาวรๆบ้าง รบไม่ไหวแล้ว  (อ่าน 4901 ครั้ง)
Phuprapai
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2013, 19:15:14 »

ไม่รู้ว่าภาคอื่นมีเจ้าต้นนี้หรือเปล่า เผลอแป็บเดียว แต่วันนี้มันแพร่พันธุ์ เต็มเนินเร็วมากๆ สูงเท่าหน้าอก มีที่ 5 ไร่ ใช้เครื่องตัดคงเครื่องพังใครเคยรบกับเจ้าต้นนี้ชนะ บอกเทคนิคไว้เป็นวิทยาทานให้หน่อยแก่ผู้กำลังแพ้รบ และผู้ที่สนใจทั่วไป อายจัง

* dsc02080u.jpg (65.87 KB, 320x240 - ดู 3648 ครั้ง.)

* 630.jpg (94.11 KB, 630x378 - ดู 3092 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2013, 09:31:39 โดย Phuprapai » IP : บันทึกการเข้า

BeNz-LoDsToNe
เอาที่ สบายใจ ดีต่อใจ ทุกท่าน
ระดับ ป.ตรี

-ไม่ฆ่าน้อง-ไม่ฟ้องนาย - ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2013, 20:12:02 »

ผมมีพื้นที่เล็กๆเหมือนกัน นาน นานนนนนนนนนนนน ที เข้าไปดู
แรกก็เครื่องละครับ หน้าฝนมาตัดทุกเดือน จะทิ้งตัดทีเดียวก็ไม่ได้ ตัดยากมาก
หลังๆ มานี้ใช้ยาพ่นเลยครับ ฝนไหน ปีละครั้ง จบเลย
ใช้แบบดูดซึมนะครับนานหน่อยกว่าจะตาย แต่ตายนาน
ถ้าใช้แบบเผ่าไหม้ ฝนตกมาครั้งเดือนคืนชีพซะงั้น
แต่ก็นะ เคมี ต้องทำใจเรื่อง สารตกค้าง ครับ
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2013, 20:22:49 »

ผมเคยรบกันมันครับ ผมเคยตั้งชื่อว่าหมู่บ้านไก่ไห้เลยก็ว่าได้ครับ เยอะมาก มีทั้งหมู่บ้าน วิธีของผมคือ ลงทุนตัดครับ ค่อยๆ ตัดตั้งแต่บนยอด ลงไปด้านล่าง ประมาณว่าค่อยๆ หั่นเป็นท่อนๆ ครับ แต่ต้องดูแลใบมีดด้วยครับ ลับบ่อยๆ ตัดไปเรื่อยๆ ตัดให้หมดเลยครับ หรือไม่ ก็ไปหาซื้อใบมีดมหัศจรรย์มาใช้ก็ได้ครับ แล้วกวาดเศษที่ตัดแล้ว ออกมากองรวมกันไว้ รอฌาปนกิจ แล้วจะเหลือพื้นที่โล่งๆ แน่นอนครับที่โคนมันยังไม่ตาย รอครับ รอมันขึ้นอีกประมาณเกือบ 1 ฟุต แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าเลยครับ ผมใช้ มาร์เก็ต ตราหมาแดงครับ เป็นไกลโฟเสต ส่วนยี่ห้ออื่น ผมว่าไม่ชัวร์ครับ ไม่กล้าใช้ ผมใช้ตัวนี้แหละครับ ไม่กี่วัน มันจะแห้งไปเอง เสร็จแล้ว ก็อย่าเพิ่งไว้วางใจนะครับ มันต้องมีขึ้นอีกแน่ๆ แต่ก็ไม่เยอะนัก ปล่อยมันขึ้นมาอีก แล้วฉีดซ้ำอีกครับ ผมจะฉีดประมาณ 3 รอบครับ ทุกวันนี้ สูญพันธ์จากบ้านผมไปแล้วครับ  แต่ก็ต้องคอยระวังพื้นที่ ที่อยู่ข้างกัน ถ้าเจ้าของที่เขาไม่กำจัด เราก็ต้องหมั่นดูแลพื้นที่ของเราครับ เพราะเดี๋ยวมันออกดอก ติดเมล็ดขึ้นมาอีกล่ะก็ กระเด็นมาใส่พื้นที่ของเรา ขึ้นอีกแน่นอนครับ พวกนี้ต้องกำจัดตั้งแต่เล็กๆ ครับ ลองดูครับ อย่าไปเชื่อ ถ้าใครบอกว่าฉีดยาฆ่าหญ้าแล้วไม่ดี เหมือนแถวบ้านผม แค่ผมฉีดยาฆ่าหญ้าเท่านั้นแหล่ะ กลัวกันจนเวอร์เกิน  เราแค่แต่งตัวให้มิดชิด รีบอาบน้ำทันทีหลังฉีดเสร็จครับ ถ้าไม่ใช้วิธีนี้ ก็ไม่มีวิธีที่ดีกว่านี้แล้วครับ ถ้าจ้างรถมาไถ เดี๋ยวก็ขึ้นอีกอยู่ดีครับ แถมขึ้นดีกว่าเดิมด้วย เพราะพรวนดินให้มันพร้อมเลยครับ เรื่องสารตกค้าง มันแก้ไขได้ครับ แต่ถ้ามีเจ้าต้นไก่ไห้ เราก็ได้แค่ดูความสวยงามของดอกมันอย่างเดียวครับ ทำอะไรไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2013, 20:33:29 โดย wasupol24 » IP : บันทึกการเข้า

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2013, 21:39:53 »

ไม่รู้ว่าภาคอื่นมีเจ้าต้นนี้หรือเปล่า เผลอแป็บเดียว แต่วันนี้มันแพร่พันธุ์ เต็มเนินเร็วมากๆ สูงเท่าหน้าอก มีที่ 5 ไร่ ใช้เครื่องตัดคงเครื่องพังใครเคยรบกับเจ้าต้นนี้ชนะ บอกเทคนิคไว้เป็นวิทยาทานให้หน่อยแก่ผู้กำลังแพ้รบ และผู้ที่สนใจทั่วไป อายจัง
หญ้าประเภทนี้ มันกลัวน้ำ เหมือนสุนัขบ้าเลย เอาน้ำขังไม่กี่วัน เหลืองอ๋อยเลยครับ
แต่มันเน่าเปื่อยแล้ว เป้นปุ๋ยขั้นดีเลยครับ พยายามอย่าให้มันโต คอยไถกลบเรื่อย ๆ ครับ

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
numnao
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2013, 20:33:21 »

ต้องดันไปทิ้งครับให้เหลือแต่ดินแล้วก็ไถกลบปลูกพืชทดแทนเช่นสับปะรดครับ
kbun2325x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2013, 17:56:23 »

ลองเอาใบมีดแบบนี้ไปใช้ตัดดู ไมยราบยักษ์ว่าแน่ยังยอม
ติดต่อ
โทร. 089-422-9700 วุฒิพงศ์ บอกก่อนเลยว่าไม่เกี่ยวกับผมแต่อย่างใดๆทั้งสิ้นแค่อยากให้ลองเอาเอง
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2013, 19:18:04 »

ลองเอาใบมีดแบบนี้ไปใช้ตัดดู ไมยราบยักษ์ว่าแน่ยังยอม
ติดต่อ
โทร. 089-422-9700 วุฒิพงศ์ บอกก่อนเลยว่าไม่เกี่ยวกับผมแต่อย่างใดๆทั้งสิ้นแค่อยากให้ลองเอาเอง

เยี่ยมเลยครับ ในเชียงราย มีที่ใหนสั่งมาขายบ้างหรือเปล่าครับ กำลังว่าจะสั่งมาใช้อยู่ครับ ถ้าในเชียงรายมีใครสั่งมาขาย ผมจะได้ไม่ต้องสั่งมาครับ เป็นคนใจร้อน ขี้เกียจรอ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
Phuprapai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 09:01:02 »

ใบมีดแบบนี้ กลัวหลุดปลิวจังเลย มันหมุนแบบไม่ได้มีลูกปืน โอกาสขาดก็มีใช้มั๊ย  ยาก็น่าสน ทุกข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆเลย 

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 07:58:29 »

หญ้าไก่ให้ ใช้ยา กรัมม็อกโซน+ยาแอนทราซีน85
กรัมม็อกโซนเป็นชนิดเผาไหม้,แอนทราซีน85ใช้คุม ใส่ทั้งสองแบบในถังพ่นยา สามารถฆ่าและคุมได้หลายเดือนอยู่ ถ้าใช้ยาประเภท ดูดซึมเช่นไกลโฟเซต มันมีประสิทธิ์ภาพลดลงถ้าใช้ในหน้าฝน ผมทำสวนหลายไร่อยู่ ใช้เป็นประจำเน้อครับ

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
miji
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 08:13:55 »

ใช้สารกำจัดวัชพืชชีวภาพ ได้ผล100%ไม่เป็นอัตรายกับมนุษย์ สัมผัสได้ปลอดภัย หญ้าตาย คนไม่ตาย สนใจยังไงจะนำสินค้าไปสาทิตให้ดูได้ค่ะ089-7585100
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 08:25:35 »

ยิ้มกว้างๆ...เคยเจอครับ...สูงท่วมอก..ผมเอารถไถย่ำให้ราบ...แล้วใช้ยาฆ่าหญ้าแบบดูดซึมพ่น.....แนะนำฉีดพ่นยาฆ่าหญ้าช่วงเริ่มต้นฤดูฝนและอีกครั้งปลายๆฝน..ปีหนึ่ง2ครั้ง.....ถ้าไม่อยากใช้ยาฆ่าหญ้า..จ้างรถไถดันทิ้งก็ดันง่ายครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 10:39:57 »

ไกลโฟเซตครับ...จบข่าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
gates
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 15:33:22 »

ฆ่าอย่างเดียว   เขียวเป็นตาย  อินทรีย์ชีวภาพ 100 เปอร์เซ็น
สาธิตด้วยการอมพ่น  หญ้าตายคนไม่ตาย
รับปรึกษาปัญหาทางการเกษตร  ด้วยชีวภาพ
พลพิพัฒน์  089-5533112

* P1070660.JPG (117.74 KB, 500x375 - ดู 2583 ครั้ง.)

* P1070663.JPG (125.21 KB, 500x375 - ดู 2672 ครั้ง.)

* 530605986349.jpg (87.09 KB, 500x375 - ดู 2579 ครั้ง.)
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 22:06:12 »

นั่นมันหญ้า จิ้ยอบ ไมยราบยักษ์ก่อครับ กำจัดยากเหมือนกัน
Dhanon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2024, 10:01:35 »

ของผมปล่อยมันขึ้น แล้วเหยียบให้ราบไปกับพื้น แล้วมันก็ตายครับ แต่ต้องเหยียบบ่อยๆ ไม่ให้มันได้ตั้งตัวเลยน่ะ เอาให้น๊อคไปเลย
worrayoot
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2024, 12:59:44 »

ของผมปล่อยมันขึ้น แล้วเหยียบให้ราบไปกับพื้น แล้วมันก็ตายครับ แต่ต้องเหยียบบ่อยๆ ไม่ให้มันได้ตั้งตัวเลยน่ะ เอาให้น๊อคไปเลย

กระทู้นี้เขาโพสต์เมื่อ 10 กว่าปีก่อนแ่านนี้หญ้าคงตายไปหมดแล้วก้า
หน้า: [1] พิมพ์