เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 07:53:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  >>>> ขอความช่วยเหลือค่ะ <<<<
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน >>>> ขอความช่วยเหลือค่ะ <<<<  (อ่าน 1816 ครั้ง)
aoaow
อ๊อพชั่น คอมพิวเตอร์
ชั้นประถม
*

ร้าน อ๊อพชั่นคอมพิวเตอร์ รับซ่อมโน๊คบุ๊คทุกอาการ ทุกยี่ห้อ

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 20:18:22 »

มีใครพอจะแนะนำได้ไหมคร้า ว่ามียาหรือโรงพยาบาลที่ไหนดี ที่รักษาโรคลำไส้อักเสบค่ะ เป็นมาจะเดือนแล้วค่ะ ไปโรงพยาบาลโอเวอร์บุ๊คก็ไม่ดีขึ้นเลย
  ใครมีคำแนะนำดีๆ หรือที่รักษาดี บอกกันด้วยนะคร้า ตอนนี้ทรมานมากๆเลยค่ะ
              ****  ขอบคุณค่ะ ****

october
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 21:30:01 »

ต้องไปปรึกษาหมอคะ  ลองไป รพ.ไทยดูนะคะ
เอายาที่ทานอยู่เดิมไปด้วย  เล่าอาการให้ละเอียดเลยนะคะ
หมอจะได้จัดยาได้ถูกตามอาการ
+Mivec Turbo+
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 21:36:53 »

ลองไปซื้อตัวนี้มาทาน
ดูครับที่ร้านขายยา
ร้านอยู่แถวสหทวีกิจห้าแยก
ยาจะเป็นกล่องสีเขียวกล่องหนึ่ง
ก็ประมาณร้อยกว่าบาทครับ
จำชื่อไม่ได้ แต่บอกคนขาย
แกจะรู้จักดีครับ
yem
ปรึกษา การเงินทุก อย่าง
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 21:46:29 »

มีโรงพยาบาล 4 ที่
1.เชียงรายประชานุเคราะห์
2.โอเวอร์บุค
3.ศรีบุรินทร์
4.โรงพยาบาลค่าย

หมอส่วนใหญ่ก็จะวนไปวนมา
ลองหาหมอหลายๆคน  คุณอาจจะไม่เป็นลำใส้อักเสบก็ได้
"เป็นกำลังใจครับ.....
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 21:52:43 »

ไปคลีนิคเฉพาะโรคเลยครับ
aoaow
ชั้นประถม
*

ร้าน อ๊อพชั่นคอมพิวเตอร์ รับซ่อมโน๊คบุ๊คทุกอาการ ทุกยี่ห้อ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:05:11 »

ต้องไปปรึกษาหมอคะ  ลองไป รพ.ไทยดูนะคะ
เอายาที่ทานอยู่เดิมไปด้วย  เล่าอาการให้ละเอียดเลยนะคะ
หมอจะได้จัดยาได้ถูกตามอาการ
เคยไปแล้วค่ะและรอคิวนานมากๆๆๆๆเลยค่ะ เลยไปที่โอเวอร์บุ๊คแทนค่ะ
ขอบคุณค่ะที่แนะนำ

aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:08:29 »

ยาจะเป็นกล่องสีเขียวกล่องหนึ่ง
[/quote

พอจะจำชื่อร้านขายยาได้บ้างไหมคะ หรือว่าแถวสหทวีกิจห้าแยกมีร้านขายยาร้านเดียวคะ กลัวว่าจะหาร้านไม่เจอค่ะ

morivaki(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:10:18 »

ไปศรีบุรินเลยแพงแต่ชัวร์
ดีกว่ามาเสียน้อยแต่หลายที
aroonnee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:14:16 »

ไปโรงพยาบาลศรีบุรินทร์ค่ะ
พี่ส่งให้PM ลองอ่านดูนะคะ
Maekok
ระดับ :ป.โท

ตาดูดาว เท้าติดดิน ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป.

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:26:43 »

ไปนี่เลยครับ  ศรีพัฒน์  โรงพยาบาลสวนดอกที่เชียงใหม่ แจ๋วจริง ๆ

1. จองสินค้าด้วยเงินสดเท่านั้น ไม่รับจองปากเปล่า กรุณาต่อรองทางโทรศัพท์และกล่องข้อความ
2. เวลาติดต่อ 10.00 - 23.00 น. โทรติดแล้วไม่รับจะโทรกลับ.
aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:31:16 »

ไปนี่เลยครับ  ศรีพัฒน์  โรงพยาบาลสวนดอกที่เชียงใหม่ แจ๋วจริง ๆ
ไปโรงพยาบาลศรีบุรินทร์ค่ะ
พี่ส่งให้PM ลองอ่านดูนะคะ
ไปศรีบุรินเลยแพงแต่ชัวร์
ดีกว่ามาเสียน้อยแต่หลายที

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ

aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:32:42 »

ไปคลีนิคเฉพาะโรคเลยครับ
พอจะทราบมั้ยคะว่าในเชียงรายมีอยู่ที่ไหนคะ

aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 22:34:33 »

มีโรงพยาบาล 4 ที่
1.เชียงรายประชานุเคราะห์
2.โอเวอร์บุค
3.ศรีบุรินทร์
4.โรงพยาบาลค่าย

หมอส่วนใหญ่ก็จะวนไปวนมา
ลองหาหมอหลายๆคน  คุณอาจจะไม่เป็นลำใส้อักเสบก็ได้
"เป็นกำลังใจครับ.....

ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นวันจันทร์จะไปหาหมอที่โรงพยาบาลศรีบุรินทร์ค่ะ
ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำค่ะ

ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 08:20:55 »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับว่าอยู่ในแวดวงนี้มาเหมือนกันครับขอออกตัวก่อนก็แล้วกันว่าผมไม่สามารถบอกได้ว่า รพ. ไหนดีกว่ากัน ถ้าอยากรู้ต้องไปถามเพื่อนสนิทหรือญาติที่ทำงานเกี่ยวกับสาขานี้เช่นหมอ หรือพยาบาลก็ได้ ผมอยากบอกนะแต่เดี๋ยวจะโดนครับ แต่เรื่องอาการที่เป็นอยู่ตอนนี้อยากจะแนะนำเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ
1. ควรจะไปตรวจกับแพทย์ อย่าลืมเอายาที่ทานอยู่ไปด้วยทุกครั้ง
2. บอกอาการเน้นนะครับว่าอาการอย่าวินิจฉัยเองว่าเป็นโรคอะไร บอกตั้งแต่
    มีอาการอย่างไร ปวดตรงไหน ลักษณะการปวด ปวดอย่างไร เริ่มเป็นตั้งแต่เมื่อไหร่
    แล้วมักจะ  ปวดเวลาไหน อะไรที่ทำหรือกระตุ้นให้ปวด และอะไรที่ทำให้อาการปวดทุเลาลง
    เนื่องจากอาการปวดท้องเป็นกลุ่มอาการที่กว้างมากอาจเป็นได้หลายสาเหตุครับ
3.โรคประจำตัวครับ
4.การรักษาที่เคยได้รับมาก่อนหน้านี้
5.ที่สำคัญครับดูจาก ที่คุณเล่ามาอยากจะแนะสำว่าคุณควรจะไปรักษากับแพทย์เฉพาะทาง คนเดียวเน้นและย้ำนะครับว่าคนเดียว อย่าเปลี่ยนแพทย์บ่อยครับเพราะผลเสียจะตกอยู่กับตัวของคุณเอ เนื่องจาก หากคุณเปลี่ยนแพทย์และโรงพยาบาลในการรักษาบ่อยๆ แล้วอาการไม่ดีขึ้นนั้นอาจทำให้การรักษาได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องจากแพทย์ต้องอาศัยประวัติการรักษา การปลี่ยนบ่อยๆ จะทำให้การรักษาไม่ต่อเนื่อง บางที่อาจจะให้ยาที่ออกฤทธิ์แรง ลดอาการปวด ลดอาการปวดนะครับ ไม่ใช่รักษาให้หาย หากครั้งต่อไปเปลี่ยนสถานที่ในการรักษาแพทย์ก็อาจไม่ทราบประวัติการรักษา แต่มาตรฐานก็ไม่ต่างกัน รพ.ไหนดีกว่ากันอันนี้บอกไม่ได้จริงๆครับ การรักษาต้องใช้เวลาครับ แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ มากไปเดี๋ยวจะไม่อ่าน ถ้าสงสัยอะไรถามได้นะครับ
manmade
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 08:42:51 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นทีเดียวสองอย่างเลยครับ กระเพาะกับลำไส้อักเสบ
ไปหาหมอที่ศรีบุรินทร์ (ประกันสังคมกับที่นี่) ก็ได้ยามากิน ตอนนี้หายแล้วครับ
ถ้าเป็นแบบนี้หมอจะห้ามเยอะมากเลยครับ ห้ามกินเหล้า ห้ามกินเผ็ด ห้ามกินน้ำอัดลม
ตอนนี้เลยเหมือนคนต่างชาติเลยกินเผ็ดไม่ค่อยได้ น้ำอัดลมก็เลิกดื่มไปแล้ว เหลือเหล้านี่แหละครับ ที่ยังกินบ้าง อิอิ ยังใงก็ดูแลตัวเองด้วยนะครับ

ทำไมเราต้องทิ้งชีวิตทั้งชีวิตให้กับ"คนที่ไม่รักเรา"
aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:39:19 »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับว่าอยู่ในแวดวงนี้มาเหมือนกันครับขอออกตัวก่อนก็แล้วกันว่าผมไม่สามารถบอกได้ว่า รพ. ไหนดีกว่ากัน ถ้าอยากรู้ต้องไปถามเพื่อนสนิทหรือญาติที่ทำงานเกี่ยวกับสาขานี้เช่นหมอ หรือพยาบาลก็ได้ ผมอยากบอกนะแต่เดี๋ยวจะโดนครับ แต่เรื่องอาการที่เป็นอยู่ตอนนี้อยากจะแนะนำเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ
1. ควรจะไปตรวจกับแพทย์ อย่าลืมเอายาที่ทานอยู่ไปด้วยทุกครั้ง
2. บอกอาการเน้นนะครับว่าอาการอย่าวินิจฉัยเองว่าเป็นโรคอะไร บอกตั้งแต่
    มีอาการอย่างไร ปวดตรงไหน ลักษณะการปวด ปวดอย่างไร เริ่มเป็นตั้งแต่เมื่อไหร่
    แล้วมักจะ  ปวดเวลาไหน อะไรที่ทำหรือกระตุ้นให้ปวด และอะไรที่ทำให้อาการปวดทุเลาลง
    เนื่องจากอาการปวดท้องเป็นกลุ่มอาการที่กว้างมากอาจเป็นได้หลายสาเหตุครับ
3.โรคประจำตัวครับ
4.การรักษาที่เคยได้รับมาก่อนหน้านี้
5.ที่สำคัญครับดูจาก ที่คุณเล่ามาอยากจะแนะสำว่าคุณควรจะไปรักษากับแพทย์เฉพาะทาง คนเดียวเน้นและย้ำนะครับว่าคนเดียว อย่าเปลี่ยนแพทย์บ่อยครับเพราะผลเสียจะตกอยู่กับตัวของคุณเอ เนื่องจาก หากคุณเปลี่ยนแพทย์และโรงพยาบาลในการรักษาบ่อยๆ แล้วอาการไม่ดีขึ้นนั้นอาจทำให้การรักษาได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องจากแพทย์ต้องอาศัยประวัติการรักษา การปลี่ยนบ่อยๆ จะทำให้การรักษาไม่ต่อเนื่อง บางที่อาจจะให้ยาที่ออกฤทธิ์แรง ลดอาการปวด ลดอาการปวดนะครับ ไม่ใช่รักษาให้หาย หากครั้งต่อไปเปลี่ยนสถานที่ในการรักษาแพทย์ก็อาจไม่ทราบประวัติการรักษา แต่มาตรฐานก็ไม่ต่างกัน รพ.ไหนดีกว่ากันอันนี้บอกไม่ได้จริงๆครับ การรักษาต้องใช้เวลาครับ แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ มากไปเดี๋ยวจะไม่อ่าน ถ้าสงสัยอะไรถามได้นะครับ

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ

aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:42:11 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นทีเดียวสองอย่างเลยครับ กระเพาะกับลำไส้อักเสบ
ไปหาหมอที่ศรีบุรินทร์ (ประกันสังคมกับที่นี่) ก็ได้ยามากิน ตอนนี้หายแล้วครับ
ถ้าเป็นแบบนี้หมอจะห้ามเยอะมากเลยครับ ห้ามกินเหล้า ห้ามกินเผ็ด ห้ามกินน้ำอัดลม
ตอนนี้เลยเหมือนคนต่างชาติเลยกินเผ็ดไม่ค่อยได้ น้ำอัดลมก็เลิกดื่มไปแล้ว เหลือเหล้านี่แหละครับ ที่ยังกินบ้าง อิอิ ยังใงก็ดูแลตัวเองด้วยนะครับ

เอ๋อ..เหมือนกันเลย อิอิ..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
แล้วอยากทราบว่าถ้าเป็นนมล่ะคะทานได้ไหมคะ เพราะรู้สึกว่าเวลาหิวข้าวแล้วดื่มนมแทนจะปวดท้องทุกครั้งเลยค่ะ

+Mivec Turbo+
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:46:17 »

[/quote

พอจะจำชื่อร้านขายยาได้บ้างไหมคะ หรือว่าแถวสหทวีกิจห้าแยกมีร้านขายยาร้านเดียวคะ กลัวว่าจะหาร้านไม่เจอค่ะ
ขับรถผ่านศูนย์ ACER แล้วจะมีซอยซ้ายมือขับเข้าไปประมาณ 50 เมตรร้านอยู่ด้านซ้ายมือมีร้านขายยาร้านเดียวครับ กล่องหนึ่งมีอยู่ประมาณ 10 แคปซูนครับ
manmade
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 11:41:30 »

เอ๋อ..เหมือนกันเลย อิอิ..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
แล้วอยากทราบว่าถ้าเป็นนมล่ะคะทานได้ไหมคะ เพราะรู้สึกว่าเวลาหิวข้าวแล้วดื่มนมแทนจะปวดท้องทุกครั้งเลยค่ะ

นมก็ทานไม่ได้ครับ
ถ้าจำไม่ผิดนี่นมมันเป็นกรดหรืออะไรสักอย่างนี่แหละครับ
ทานแล้วปวดท้องครับ

ทำไมเราต้องทิ้งชีวิตทั้งชีวิตให้กับ"คนที่ไม่รักเรา"
aoaow
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2010, 10:01:54 »

เมื่อวานไปหาหมอที่โรงพยาบาลศรีบุรินทร์มาแล้วค่ะ หมอบอกว่าเป็นลำไส้อักเสบ
โรคกระเพราะและกรดไหลย้อนค่ะ ได้ยาตัวใหม่มากินเพิ่มอีกค่ะ
และที่นั่นหมอเค้าให้คำแนะนำและคำปรึกษาดีมากๆค่ะ
ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วค่ะ
ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ให้คำแนะนำที่ดีมานะคะ

หน้า: [1] 2 พิมพ์