เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 มิถุนายน 2024, 17:38:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สอบถามผู้รู้เรื่องไก่ไข่ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้เรื่องไก่ไข่ครับ  (อ่าน 210 ครั้ง)
Thepriya2012
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 09:42:48 »

พอดีที่บ้านเลี้ยงไก้ไข่ ไว้ 13 ตัว อายุไม่รู้ครับ เพราะซื้อเขามาอีกที่ ตอนซื้อมาตอนแรกเขาบอกว่าประมาณ 4 เดือน ตอนนี้ก็น่าจะ 6 เดือนแล้วครับออกไข่วันล่ะ 7-8 ฟอง มานานล่ะ ทำยังไงให้ออกไข่ ครบทั้ง 13 ตัวครับ ซื้อมายังไม่คุ้มทุนเลยครับ ผู้รู้มีอะไรจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ
nagool Tee
เตรียมอนุบาล
*

สุขใจแต่ไร้เกียติ AGGIE'43

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 10:22:42 »

ทำวัคชีคมัยครับ อาหารให้แบบไหน อาหารสำคัญที่สุดนะครับ ไก่น้ำหนักเท่าไรครับ เดียวจะแก้ไขให้ของให้ตอบว่าเลี้ยงแบบไหน และตอบตามคำถามที่ผมถามด้วย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 11:00:47 »

ทำวัคชีคมัยครับ อาหารให้แบบไหน อาหารสำคัญที่สุดนะครับ ไก่น้ำหนักเท่าไรครับ เดียวจะแก้ไขให้ของให้ตอบว่าเลี้ยงแบบไหน และตอบตามคำถามที่ผมถามด้วย
มันเป็นไก่ที่ซื้อต่อจากชาวบ้านที่ อบต เขามาแจกครับ ไม่รู้เขาทำวัคซีน รึเปล่า แต่ตั้งแต่ซื้อมาผมก้อไม่เคยทำ เพราะไม่รู้ว่า ต้องทำอย่างไหนบ้าง พึงหัดเลี้ยงครับ อาหารที่ให้ เป็น 924 ครับ น้ำหนัก ไก่ ผมไม่ทราบจริง ๆ แต่ดู แล้วน่าจะตัวเล็ก ครับ ผมเลี้ยงแบบ ปล่อยรวม ขังไว้ในพื้นที่ 3*2 ครับ  รบกวนด้วยครับ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 11:04:50 »

เปิดเพลงให้ไก่ฟัง อากาศปลอดโปร่งไก่ได้ออกกำลังกาย เห็นเขาบอกว่าถ้าไก่สุขภาพดีไม่เครียดจะออกไข่ดกอี้นา ยิงฟันยิ้ม
nagool Tee
เตรียมอนุบาล
*

สุขใจแต่ไร้เกียติ AGGIE'43

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 11:32:07 »

ไป ปศุสัตว์ครับถามวัคซีคนิวคาสเซิลกับหลอดลมอักเสบ ครับ ไม่แพงครับน่าจะสามสิบบาท การให้อาหารนะครับให้ไก่กินให้ได้วันหละ 110กรัมต่อตัวต่อวันครับ วันหละสอง ถึงมื้อครับ ถ่ายพยาธิด้วยครับไปถามปศุสัตว์เช่นกัน หรือไม่ก็ถามร้านที่ซื้ออาหารมาครับน่าจะมีรูปไก่มาให้ดูนะครับว่าสุขภาพเป็นเช่นไร
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 16:06:55 »

ไป ปศุสัตว์ครับถามวัคซีคนิวคาสเซิลกับหลอดลมอักเสบ ครับ ไม่แพงครับน่าจะสามสิบบาท การให้อาหารนะครับให้ไก่กินให้ได้วันหละ 110กรัมต่อตัวต่อวันครับ วันหละสอง ถึงมื้อครับ ถ่ายพยาธิด้วยครับไปถามปศุสัตว์เช่นกัน หรือไม่ก็ถามร้านที่ซื้ออาหารมาครับน่าจะมีรูปไก่มาให้ดูนะครับว่าสุขภาพเป็นเช่นไร
ขอบคุณมากครับ
เปิดเพลงให้ไก่ฟัง อากาศปลอดโปร่งไก่ได้ออกกำลังกาย เห็นเขาบอกว่าถ้าไก่สุขภาพดีไม่เครียดจะออกไข่ดกอี้นา ยิงฟันยิ้ม
ผมลองทำครั้ง หนึ่งครับ เป็นเพลงคลาสิค ออกไข่ วันล่ะ 10 ฟอง แต่ตอนนี้เหลือ 7-8 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 16:09:14 โดย Thepriya2012 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์