เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 21:38:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  คำว่า "แมง" ใช้กับอะไรบ้างคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คำว่า "แมง" ใช้กับอะไรบ้างคะ  (อ่าน 1449 ครั้ง)
ideaidooshop ณ วัดร่องขุ่น
IdeaIdooCraftFactory
มัธยม
**

www.ideaidoo.com

« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 14:59:53 »

ขอความกระจ่างจากชาวเชียงราย (เจ้าของภาษา) หน่อยค่ะ

ได้ยินคนที่นี่ ใช้คำว่า "แมง" แทนอาไรต่อมิอาไรเยอะแยะมาก...
พอดีเป็นคนต่างจังหวัดน่ะค่ะ เลยงง ๆ ว่าอะไรมั่ง ที่เป็น "แมง"  ฮืม

Aey, IdeaIdoo

ผลิตและจำหน่ายงานแฮนด์เมด สินค้าที่ระลึก ของฝากของขวัญIDEA... ราคาเบา ๆ

www.facebook.com/ideaidoo
Line ID : ideaidoo
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 15:07:48 »

คนต่างจังหวัดเหมือนกันครับ แต่ที่ฟังๆมานั้นคำง่า แมง ใช้เรียกชื่อสัตว์นะครับ อย่างคราวก่อนไปทางเวียงชัย เด็กเห้นควายหลายตัว เลยถามพ่อว่า อีพ่อแมงหยังนั่น อิอิ
และที่ได้ยินมาอันนี้ไม่ชอบเลย บางคนชอบเรียกชาวเขา ชาวดอยว่าแมง อะครับ
เช่นว่า แมงหมูนี้หนามันไม่ใช่กลัวหนาว อะไรประมาณนี้ครับ

มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 15:33:49 »

คนต่างจังหวัดเหมือนกันครับ แต่ที่ฟังๆมานั้นคำง่า แมง ใช้เรียกชื่อสัตว์นะครับ อย่างคราวก่อนไปทางเวียงชัย เด็กเห้นควายหลายตัว เลยถามพ่อว่า อีพ่อแมงหยังนั่น อิอิ
และที่ได้ยินมาอันนี้ไม่ชอบเลย บางคนชอบเรียกชาวเขา ชาวดอยว่าแมง อะครับ
เช่นว่า แมงหมูนี้หนามันไม่ใช่กลัวหนาว อะไรประมาณนี้ครับ

ขอบคุณ คุณap.41ค่ะ  แต่มีอีกมะ  อยากได้แบบ... คำจำกัดความเลยอ่ะค่ะ คนพื้นที่ช่วยหน่อยน้าคร้า ... ขอบคุณจ้าดนักจ้าว... อิอิ  ยิ้มเท่ห์

ผลิตและจำหน่ายงานแฮนด์เมด สินค้าที่ระลึก ของฝากของขวัญIDEA... ราคาเบา ๆ

flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 16:01:23 »

คำเมือง น่าจะใช้แมง แทนทุกสิ่งมีชีวิตที่มันเป็นตัวๆได้หมดล่ะค่ะ
อย่างเช่น "แมงบ่ฮู้ฟ้า"  ยิงฟันยิ้ม
สรุป แมง ก็คือ ตัว นั่นเอง

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2009, 16:05:45 »

คำเมือง น่าจะใช้แมง แทนทุกสิ่งมีชีวิตที่มันเป็นตัวๆได้หมดล่ะค่ะ
อย่างเช่น "แมงบ่ฮู้ฟ้า"  ยิงฟันยิ้ม
สรุป แมง ก็คือ ตัว นั่นเอง
  อ๋ออออออออออ........ ตกใจ แมง = ตัว   ขอบคุณคุณflashi มากมายค่ะ หายสงสัยและ   ยิ้มเท่ห์

ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2009, 19:55:03 »

แมงเหม็นๆ เปิ้นฮ้องแมงแก็ง ส่วนแมงแดงๆ นั้นชอบขบห_
แมงดาแฮ๋มนั้น เขาเอามาต๋ำ น้ำพริกจ้าดลำ เคยจิมก่เจ้า
แมงป่องนั้นนา อาวอาแก่เถ้า ถ้ามันเดียดเอา ปวดนัก
หิ่งห้อยแมงคา ไขจ๋าปากตั๊ก มีแสงติดก้น ปู๋นกอย
แมงจีหลอบนั้น มันสู้บ่ถอย เกิยไปผ่อกอย เขาเอาจนเหล้น
แมงมุมคนไทย จั๊กใยเป๋นเส้น ดูมันใจ๋เย็น แต๊ตั๊ก
จื่อว่าแมง นั้นมันมีนัก จั๊กมาบอกหื้อ ปั๋นนาย
แมงจีกุ่งนั้น มันลำเหลือหลาย ทอดกรอบเนอนาย เขาเอาแกล้มเหล้า
แล้วก่ยังมี แมงเวาเนอเจ้า ไทยฮ้องว่าแมง ป่องจ๊าง
แมงมอดแมงแส็บ แมงสาบแมงว้าง แมงกว่างหุมสู้ จนคาม
แมงบ้งคันนั้น เป๋นดีเกร๋งขาม กันถูกคนงาม มันคันบ่หน้อย มันคันบ่หน้อย.............

แต่งได้เต้าอี้ละ  สมองมันตั๋นเหียแล้ว ไผต่ได้มาต่อหื้อกำเน้อ อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2009, 03:22:54 โดย ละอ่อนโบราณ » IP : บันทึกการเข้า

..............
modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2009, 20:16:56 »

อิอิ ส่วนตัวแล้ว คำว่า แมง ใช้ได้แทบทุกอย่างที่เป็น ตัว  อย่างเช่น เพื่อนที่เป็นคน แล้วอู้กันบ่ฮู้เรื่องหรือยะหยังผิด ก้จะฮ้องว่า แมงมู่นี่(หลายคน)ตึงเป๋นจะอี้ นะ 555
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 18:01:34 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ....อ้ายล่ะอ่อนโบราณครับ..แล้วก็..แมงบ่มี๋คอหอย...นี่คือแมงอะหยังครับ...อิอิ..
แมงเหม็นๆ เปิ้นฮ้องแมงแก็ง ส่วนแมงแดงๆ นั้นชอบขบห_
แมงดาแฮ๋มนั้น เขาเอามาต๋ำ น้ำพริกจ้าดลำ เคยจิมก่เจ้า
แมงป่องนั้นนา อาวอาแก่เถ้า ถ้ามันเดียดเอา ปวดนัก
หิ่งห้อยแมงคา ไขจ๋าปากตั๊ก มีแสงติดก้น ปู๋นกอย
แมงจีหลอบนั้น มันสู้บ่ถอย เกิยไปผ่อกอย เขาเอาจนเหล้น
แมงมุมคนไทย จั๊กใยเป๋นเส้น ดูมันใจ๋เย็น แต๊ตั๊ก
จื่อว่าแมง นั้นมันมีนัก จั๊กมาบอกหื้อ ปั๋นนาย
แมงจีกุ่งนั้น มันลำเหลือหลาย ทอดกรอบเนอนาย เขาเอาแกล้มเหล้า
แล้วก่ยังมี แมงเวาเนอเจ้า ไทยฮ้องว่าแมง ป่องจ๊าง
แมงมอดแมงแส็บ แมงสาบแมงว้าง แมงกว่างหุมสู้ จนคาม
แมงบ้งคันนั้น เป๋นดีเกร๋งขาม กันถูกคนงาม มันคันบ่หน้อย มันคันบ่หน้อย.............

แต่งได้เต้าอี้ละ  สมองมันตั๋นเหียแล้ว ไผต่ได้มาต่อหื้อกำเน้อ อิอิอิ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 11:00:08 »

วิชาการหน่อยก็
แมง 
คือ ชื่อสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังที่เมื่อเจริญเติบโตเต็มที่มีร่างกายแบ่งเป็น ๒ ส่วน คือ ส่วนหัวกับอกรวมเป็นส่วนเดียวกันส่วนหนึ่ง และส่วนท้องอีกส่วนหนึ่ง มีขา ๘ หรือ ๑๐ ขา ไม่มีหนวด ไม่มีปีก เช่น แมงมุม แมงดาทะเล แมงป่อง มักเรียกสับกับคําว่า แมลง.
แมลง
คือ ชื่อสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลัง เมื่อร่างกายเจริญเติบโตเต็มที่แบ่งออกเป็น ๓ ส่วน เห็นได้ชัดเจน ได้แก่ ส่วนหัว ส่วนอก และส่วนท้อง มี ๖ ขา เป็นสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังพวกเดียวที่มีปีก ซึ่งอาจมี ๑ หรือ ๒ คู่ แต่อาจพบพวกที่ไม่มีปีกก็ได้ เป็นสัตว์ที่มีมากชนิดที่สุดในโลก มักเรียกสับกับคําว่า แมง.
แต่ แมง ในความหมายของคนเมืองหรือคนบ้านเฮา คือ สิ่งมีชีวิตทุกอย่างที่เป็น ตัวๆ ไม่ว่าจะเป็น คน สัตว์  แมง หรือ แมลง จริงๆ
khaam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 09:14:10 »

กู่อย่างที่เตียวได้ฮ้องแมงได้ทั้งนั้น โดยเฉพาะ แมงบ่ามีคอหอย นี่น่ากั๋วสุด...
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 05:45:15 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ....อ้ายล่ะอ่อนโบราณครับ..แล้วก็..แมงบ่มี๋คอหอย...นี่คือแมงอะหยังครับ...อิอิ..

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ด้วยความเคารพครับ...แมงบ่มีคอหอย หมายถึง แม่ญิงตี้ชอบอู้นัก จุกจิกจู้จี้ อี้หนา...ต้องขอสูมาอภัยท่านสุภาพสตรีตวยเน้อครับ  เขาว่ามา ข้าฯก่ว่าไป

..............
หน้า: [1] พิมพ์