เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:25:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  *** หา ธรรม หื้อคนเฒ่า ***
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน *** หา ธรรม หื้อคนเฒ่า ***  (อ่าน 1063 ครั้ง)
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 08:46:15 »

ขออนุญาต admin ตั้งกระทู้ห้องนี้อีกห้องนะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

หาธรรมชาดกหื้อคนเฒ่าฟังช่วงเข้าพรรษา ครับ
 1.แสงเมืองหลงถ้ำ
 2.จั๋นตะคาปู๋จี่
 3.วรรณพราห์ม
 4.เจ้าหงส์หิน
 5.เจ้าสุทน
ที่ไหนมีจะเป๋นวัดหรือ ปี่น้อย ปี่หนาน มีเก็บใว้ แจ้งได้นะครับ รับได้ทุกข้อแม้ครับ (คนเฒ่าอยากฟังแกถามมาหลายปี๋ละ) จะให้เช่า ยืม หรือ ชื้อขาด ได้หมดครับ ขอใน จ.ชร.ก่อนนะครับ 5เรื่องเอาเรื่องไหนก็ได้หรือหลายเรื่องก็ได้ครับ ขอหื้อครบผูก ครับ 0815310317 ตัวคนหาอยู่ในเมืองครับ แต่ธรรมจะเอาไปหื้อคนเฒ่าฟังที่เวียงแก่น ครับ เกือบลืมตั๋วเมืองบ่เอานะครับ เอาตั๋วไทย นะครับ    ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
สบายแมน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 11:08:52 »

ดันฮื้อครับ ยิ้ม
ยาวเยียด

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 21:12:29 »

ดันฮื้อครับ ยิ้ม

เชียงใหม่ มีก่อ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
สบายแมน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 21:45:21 »

บ่าฮู้จะไปหาที่ไหนมาฮื้อเป๋นเท็ป กาว่าเขียนครับ ยิงฟันยิ้ม
ยาวเยียด

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 09:32:57 »

บ่าฮู้จะไปหาที่ไหนมาฮื้อเป๋นเท็ป กาว่าเขียนครับ ยิงฟันยิ้ม

ธรรมเขียน หนะครับ ปกติเปิ้นจะออกปีละ 3 เรื่อง เพื่อมาอ่านช่วงเข้าพรรษา หนะครับ แต่ที่ผมหาหนะ เป็นธรรมเก่า คงมีตามวัดหรือ ปี่น้อย+ปี่หนาน ที่เก็บใว้ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

๋๋P

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 14:40:22 »

1.แสงเมืองหลงถ้ำ
 2.จั๋นตะคาปู๋จี่
 3.วรรณพราห์ม
 4.เจ้าหงส์หิน
 5.เจ้าสุทน

บะค่อยเข้าใจ เป๋นจะไดคับ นิทานหรือเรื่องเ่ล่าธรรมมะครับ  ยิ้ม

ยาวเยียด

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 19:39:47 »

เป็นนิทานโบราณแฝงคำสอนธรรมะ เหมือนละครจักร์ๆวงศ์ๆ ตอนเช้า เสาร์-อาทิตย์ ช่อง7  ครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม บางเรื่องก็ยาววว มากกกก อย่าง หมา9หาง ที่ผมพึ่งชื้อไป มีตั้ง20ผูก คำว่าผูกน่าจะแปลว่าตอน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 20:16:44 »

นางเกียงคำเป็นนางเอกจากชาดกเรื่องแสงเมืองหลงถ้ำ ซึ่งมีเนื้อหาโดยย่อว่า

ท้าวมันธราชกับพระนางสุมิรา กษัตริย์แห่งเมืองเชียงทองมีโอรสนามว่าเจ้าแสงเมือง เมื่อโตเป็นหนุ่ม พระบิดาจึงโปรดให้เลือก คู่ครอง แต่เจ้าแสงเมืองก็ไม่ชอบใจนางใด ทั้งนี้เพราะฝันเห็นนางในดวงใจของตนแล้ว หลังจากนั้นจึงส่งหงส์สองตัวที่เป็นสัตว์เลี้ยง ไปเสาะหานางในฝันตามเมืองต่างๆ

ฝ่ายท้าวสิริวังโสกับพระนางทาริกา กษัตริย์แห่งเมืองเขมราฐมีธิดานามว่า นางเกียงคำ ซึ่งเป็นผู้ที่มีสิริโฉมงดงาม เมื่อหงส์สองตัวมาพบเข้า จึงกลับไปเล่าให้เจ้าแสงเมืองได้ทราบ หลังจากนั้นจึงได้ทำพิธีสู่ขอ และจัดเตรียมงานอภิเษกสมรส แต่ก่อน ที่จะถึงวันสำคัญนั้น เจ้าแสงเมืองได้พาบริวารออกไปเที่ยวในถ้ำ และหลงทางไม่สามารถจะออกจากถ้ำได้เป็นเวลาถึง 11 เดือน

ฝ่ายนางเกียงคำทราบข่าว ก็มีความเศร้าโศกเสียใจเป็นอันมาก เมื่อมีใครมาสู่ขอ นางก็ไม่ ยอมตกลงแต่งงานกับผู้ใด ด้วยความหวังว่าเจ้าแสงเมืองจะกลับมาอย่างปลอดภัย นางจึงสร้างศาลาไว้หลังหนึ่ง เพื่อรอฟังข่าวของเจ้าแสงเมือง

หลังจากที่หลงอยู่ในถ้ำเป็นเวลานาน เจ้าแสงเมืองได้อธิษฐานขอให้เทวดามาช่วยเหลือ ร้อนถึงพระอินทร์ต้องแปลงกายมาช่วย พร้อมกับสอนศิลปวิทยา และสอนวิชาชุบชีวิตคนให้ เมื่อออกจากถ้ำได้แล้ว เจ้าแสงเมืองจึงเหาะไปหานางเกียงคำ ต่อมาทั้งสองจึงได้ อภิเษกสมรสกันตามความปรารถนา วันหนึ่งพระยาจัมปานครได้ยกทัพมาเพื่อชิงนางเกียงคำ แต่ก็พ่ายแพ้ต่อเจ้า แสงเมืองในที่สุด

บทบาทสำคัญของนางเกียงคำ คือความซื่อสัตย์ต่อคู่หมั้น ซึ่งเป็นตอนที่เจ้าแสงเมืองกำลังหลงอยู่ในถ้ำ แม้ว่าจะมีใคร มาสู่ขอ นางก็ไม่ยอม คงเฝ้ารอเจ้าแสงเมืองกลับมา ส่วนการที่นาง เกียงคำมีรูปโฉมงดงามนั้น เป็นเพราะในชาติก่อนนางได้รักษาศีล ทำบุญมามาก ดังความว่า

“ …ส่วนอันว่านางราชธิดาผู้นั้น ก็เป็นผู้ประเสริฐ นามชื่อเลิศชื่อว่านางเกียงคำ มีสองตา ดำนิลเนตร มีรูปวิเศษดูงาม เจียรจาหวานเสียงม่วน เนื้ออ้วนอ่อนปากดูหอม ตนค่อมพอใหญ่น้อย งามชิดช้อยบ่มีที่จักติ ก็หาที่อันจักริบ่ได้ นางแก้วแก่นไธ้เปรียบเทวดา

อันว่า ผู้ญิงทังหลายนั้นนา หาใผเหลือบ่ได้ ส่วนว่าเล็บมือนางนาฏไธ้ก็หากดูงามแดง ตนดวงแพงขาวเหมือนท่อนกล้วย ก็บ่มีใผปานด้วยแม่สักคนแลนา …

อันว่าผมนางแก้วแก่นไธ้ก็เส้นแลบยาวเลิง สองถานานมปานเคี่ยนไว้ ตนบ่ใหญ่แอวกลม นางก็มีรูปโฉมงามใสส่อง ซ้ำทรงเครื่องหย้องปานจักบิน ก็เพื่อว่านางได้รักษาศีลแต่ก่อน ผละบุญอันนั้นก็บ่ห่อนหายเสีย…”

หน้า: [1] พิมพ์