เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:12:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  *** หา ธรรม หื้อคนเฒ่า ***
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน *** หา ธรรม หื้อคนเฒ่า ***  (อ่าน 1442 ครั้ง)
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 08:38:01 »

หาธรรมชาดกหื้อคนเฒ่าฟังช่วงเข้าพรรษา ครับ
 1.แสงเมืองหลงถ้ำ
 2.จั๋นตะคาปู๋จี่
 3.วรรณพราห์ม
 4.เจ้าหงส์หิน
 5.เจ้าสุทน
ที่ไหนมีจะเป๋นวัดหรือ ปี่น้อย ปี่หนาน มีเก็บใว้ แจ้งได้นะครับ รับได้ทุกข้อแม้ครับ (คนเฒ่าอยากฟังแกถามมาหลายปี๋ละ) จะให้เช่า ยืม หรือ ชื้อขาด ได้หมดครับ ขอใน จ.ชร.ก่อนนะครับ 5เรื่องเอาเรื่องไหนก็ได้หรือหลายเรื่องก็ได้ครับ ขอหื้อครบผูก ครับ 0815310317 ตัวคนหาอยู่ในเมืองครับ แต่ธรรมจะเอาไปหื้อคนเฒ่าฟังที่เวียงแก่น ครับ เกือบลืมตั๋วเมืองบ่เอานะครับ เอาตั๋วไทย นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
ยาวเยียด

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 21:18:43 »

ปี่น้อย ปี่หนาน มีแบ่งๆกั๋นเน่อครับ หาครับหา วันนี้ชื้อเรื่อง หมา9หาง มี 20 ผูก ไปละ แต่ยังเอาอยุ่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 20:56:23 »

มีที่เปนต้นฉบับบตัวเมืองอะครับของโครงการวรรณกรรมล้านนาของม เชียงใหม่

http://www.lannalit.org/ebook_lanna/basedatas/home
เเล้วเข้าที่ ค้นหา
เลือก หมวดเอกสาร 
 เเล้วเลือก กวีนิพนธ์/กวีนิพนธ์ทั่วไป
 กดค้นหา มีออกมาเยอะครับ มากมาย เเต่เปนตัวเมืองนะครับ
ยาวเยียด

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 21:41:30 »

มีที่เปนต้นฉบับบตัวเมืองอะครับของโครงการวรรณกรรมล้านนาของม เชียงใหม่

http://www.lannalit.org/ebook_lanna/basedatas/home
เเล้วเข้าที่ ค้นหา
เลือก หมวดเอกสาร 
 เเล้วเลือก กวีนิพนธ์/กวีนิพนธ์ทั่วไป
 กดค้นหา มีออกมาเยอะครับ มากมาย เเต่เปนตัวเมืองนะครับ

ตั๋วเมืองคงบ่เอาครับ ตุ๊เจ้าเดี๋ยวนี้อ่านบ่ออกละครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2013, 21:53:30 »

เสียดายนะครับ  มีหลายผุกทีเดียว ถ้าผมว่างก็คงจะพอแปลไห้ได้
ยาวเยียด

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 05:17:57 »

เสียดายนะครับ  มีหลายผุกทีเดียว ถ้าผมว่างก็คงจะพอแปลไห้ได้

ทั้งคนฟังและคนอ่าน อู้กั๋นเล่นๆว่าตั๋วเมืองฟังม่วน+อ่านม่วน อี้หว่ะ แต่เดี๋ยวนี้หาคนอ่านตั๋วเมืองได้เขียมไปตึงวันละ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2013, 09:33:49 »

สมัยนี้กะมีอยุ่กันหลายครับ แต่ซุ่มฝีมือกันอยุ่กะนัก  ที่สอนกันกะมีอยุ่ครับ
หนุ่มวัยทอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:43:16 »

ธรรมกัปป์  มี นางหมากปีนคำ  ๑๑  ผูก
๕ เรื่องตี่ยาวเยียดไค่ได้บ่มีครับ  จะเซาะผ่อหื้อเน้อ
หนุ่มวัยทอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:45:39 »

ตี่เก็บไว้ส่วนใหญ่เป๋นธรรมโตน
ยาวเยียด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2013, 18:30:44 »

ธรรมกัปป์  มี นางหมากปีนคำ  ๑๑  ผูก
๕ เรื่องตี่ยาวเยียดไค่ได้บ่มีครับ  จะเซาะผ่อหื้อเน้อ

ขอบคุณครับ ตอนนี้เอาเรื่อง หมา9หาง อ่านละครับ มี20ผูก แต่ยังอยากได้อยู่ครับ

หน้า: [1] พิมพ์