เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 00:50:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ตามหาหมอรักษาภูมิแพ้เก่งๆในเชียงรายจ้า...
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ตามหาหมอรักษาภูมิแพ้เก่งๆในเชียงรายจ้า...  (อ่าน 2971 ครั้ง)
Maenongbaitoey
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 13:18:20 »

สืบเนื่องจากตัวเองเป็นโรคภูมิแพ้มานานมากแล้ว ไม่เคยรักษาที่ไหนสักที ได้แต่กินยาแก้แพ้กดอาการไว้ พักหลังๆมานี้อาการชักเป็นบ่อย จนเพื่อนๆที่ทำงานเขาเรียกว่ามนุษย์ 3 ฤดู คือร้อนก็ไม่ได้ เย็นก็ไม่ได้ ต้องอยุ่ในอุณหภูมิที่พอเหมาะ (แพ้อากาศ แพ้ฝุ่น ล่าสุดนี่แพ้แดด ออกแดดแล้วผื่นขึ้นแขน ) เลยอยากจะรักษา เลยขอความคิดเห็นจากชาวเชียงรายโฟกัสช่วยแนะนำหน่อยว่าคุณหมอท่านไหนที่จัดการกะโรคนี้ได้ดี หรือว่าใครมียาดีก็แนะนำมาได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่จะมาแนะนำนะคะ

*** อยากทราบว่ามีที่ไหนรับเทสต์อาการแพ้บ้างคะ ที่เขาเอาเลือดเราไปตรวจอ่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:43:07 โดย Maenongbaitoey » IP : บันทึกการเข้า
Professional
เอก: 0850367869
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:03:36 »

เคยเป็น 2-3 ปีที่แล้วตอนนี้หาย !! ออกกำลังกายเป็นยาดีที่สุดครับ เมื่อก่อนแพ้ฝุ่น จามทียาวเป็น 10 ครั้งแสบจมูก น้ำเย็นยังกินไม่ได้เลย เมื่อก่อนกินยาเม็ดเล็กๆ เท่าเม็ดข้าว (จำชื่อยาไม่ได้) กินเป็นปีก็ไม่หายครับ มันหนักขึ้นเหมือนเป็นหอบหืด ตอนนี้หายเป็นปลิดทิ้ง (เล่นกีฬาหลังเลิกงานติดต่อกัน1-2ปีล่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:08:03 โดย Professional » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:18:05 »

เคยเป็น 2-3 ปีที่แล้วตอนนี้หาย !! ออกกำลังกายเป็นยาดีที่สุดครับ เมื่อก่อนแพ้ฝุ่น จามทียาวเป็น 10 ครั้งแสบจมูก น้ำเย็นยังกินไม่ได้เลย เมื่อก่อนกินยาเม็ดเล็กๆ เท่าเม็ดข้าว (จำชื่อยาไม่ได้) กินเป็นปีก็ไม่หายครับ มันหนักขึ้นเหมือนเป็นหอบหืด ตอนนี้หายเป็นปลิดทิ้ง (เล่นกีฬาหลังเลิกงานติดต่อกัน1-2ปีล่ะ)

ค่ะ การออกกำลังกายเป็นคำแนะนำที่ได้จากคุนหมอที่ไปรักษาเกือบทุกท่าน แต่แบบว่ามันไม่มีเวลาออกอ่ะค่ะ เลิกงานมาก็ต้องดูแลลูก เลยอยากไปรักษาแบบที่ไม่ต้องออกกำลังกาย รอลูกสาวโต จะพาไปออกกำลังด้วย เมื่อก่อนตอนเรียนเป็นนักกีฬา สบายมากเลยค่ะไม่มีอาการใดรบกวนใจสักอัน..
โอ ณ นครสวรรค์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:34:35 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ มนุษย์ สามฤดู รักษาเป็นสิบๆ หมอก็ไม่หาย และหมอทุกคนก็จะบอกว่า "คุณต้องออกกำลังกาย พร้อมกับทานยาตามที่หมอสั่ง แล้วคุณจะหาย" แต่เนื่องด้วยต้องทำงาน จึงบอกหมอว่าไม่มีเวลาออกกำลังกาย จะเอาเวลาไหนไปออกกำลัง งานก็เยอะ จึงโดนหมอด่า มาว่า "เลือกเอาระหว่างงานเยอะ กับสุขภาพของตัวคุณ วันหนึ่งมี 24 ชั่วโมง ขอแค่วันละ 30 นาทีในการออกกำลังกายเพื่อสุขภาพของคุณ จะไม่มีเชียวหรือ" จากนั้นผมก็เริ่มออกกำลังกายโดยการไปตีแบดมินตัน กับน้องๆ ที่ทำงานทุกวัน แค่ 6 เดือนอาการภูมิแพ้ ของผมหายไปเลยและไม่ต้องทานยาของหมออีกเลย และผลที่มาตามคือ น้ำตาลในเลือดลดลง ไขมันในเลือดลดลง ความดันหายไป ไม่เหนื่อยง่าย สุขภาพดีขึ้น ที่สำคัญสมรรณะภาพของความเป็นชายกลับมาซู่ซ่าดังเดิม

แนะนำครับ ออกำลังกาย เล่นกีฬา เป็นยาสุดวิเศษ ที่ไม่ต้องเสียเงินเสียทองมากมาย

กีฬา กีฬา คือ ยาวิเศษ

เพื่อสุขภาพของตัวเรา เพียงวันละ 30 นาทีมาออกกำลังกายกันเถอะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:42:32 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ มนุษย์ สามฤดู รักษาเป็นสิบๆ หมอก็ไม่หาย และหมอทุกคนก็จะบอกว่า "คุณต้องออกกำลังกาย พร้อมกับทานยาตามที่หมอสั่ง แล้วคุณจะหาย" แต่เนื่องด้วยต้องทำงาน จึงบอกหมอว่าไม่มีเวลาออกกำลังกาย จะเอาเวลาไหนไปออกกำลัง งานก็เยอะ จึงโดนหมอด่า มาว่า "เลือกเอาระหว่างงานเยอะ กับสุขภาพของตัวคุณ วันหนึ่งมี 24 ชั่วโมง ขอแค่วันละ 30 นาทีในการออกกำลังกายเพื่อสุขภาพของคุณ จะไม่มีเชียวหรือ" จากนั้นผมก็เริ่มออกกำลังกายโดยการไปตีแบดมินตัน กับน้องๆ ที่ทำงานทุกวัน แค่ 6 เดือนอาการภูมิแพ้ ของผมหายไปเลยและไม่ต้องทานยาของหมออีกเลย และผลที่มาตามคือ น้ำตาลในเลือดลดลง ไขมันในเลือดลดลง ความดันหายไป ไม่เหนื่อยง่าย สุขภาพดีขึ้น ที่สำคัญสมรรณะภาพของความเป็นชายกลับมาซู่ซ่าดังเดิม

แนะนำครับ ออกำลังกาย เล่นกีฬา เป็นยาสุดวิเศษ ที่ไม่ต้องเสียเงินเสียทองมากมาย

กีฬา กีฬา คือ ยาวิเศษ

เพื่อสุขภาพของตัวเรา เพียงวันละ 30 นาทีมาออกกำลังกายกันเถอะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ สงสัยต้องหันหน้ามาออกกำลังกายจริงๆแล้วสิคราวนี้..
taqter
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:54:08 »

มีคลีนิคชื่อหมอระวีอยู่ใกล้ๆกับธนาคารกรุงศรีถนนธนาลัยอะครับเคยเอาลูกไปรักษาตอนนี้หายดีแล้วครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 08:19:59 »

สืบเนื่องจากอากาศร้อนจัด เช้านี้ตื่นมาผื่นคันขึ้นเต็มคอ แขนเลยอ่า ร้อนใจจัง อยากไปหาหมอเก่งๆแล้วอ่า ช่วยแนะนำคุณหมอมาหลายๆท่านเผื่อพิจารณาด้วยจ้า.
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 08:28:49 »

ที่ อ.พาน แถวๆแม่เย็นมีอยู่ท่านนึงเป็นคลิกนิกภูมิแพ้ หู คอ จมูกเฉพาะเลย ผมก็เป็นไปมารักษามาบ้าง เป็นแพ้อากาศ/แพ้ฝุ่น
จริงๆโรคนี้รักษาไม่หายนะครับ มันอยู่ที่รักษาตัวเองมากกว่า ออกกำลังกายสม่ำเสมอ หลีกเลี่ยงสารภูมิแพ้

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 21:43:40 »

เคยเป็นเหมือนกัน หาหมอที่เชียงใหม่หลายรอบ (แถวคันคลอง) หยุดยา ยาหมดก็เหมือนเดิม กินทั้งน้ำผึ้งผสมมะนาวก็แล้ว ย้ายหนังสือ ของใช้อื่น ๆ ตามที่หมอบอกก็แล้ว ก็ไม่หาย หลายเดือนก่อนน้องสาวเอายาน้ำขวดหนึ่งมาให้กิน ก็ดีขึ้น คิดว่าเสียอยู่อย่างเดียวคือแพงไปนิด(สำหรับผม)เท่านั้นแหละคับ

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
kyzaa
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 01:03:21 »

เป็นเหมือนกันคับ เคยหาหมอวิชญหมดเป็นหมื่นแต่ก็ไม่หาย แต่มาหายกะยาแผง 20 บาท
ยาแซทริซีน เป็นยาแก้แพ้คับ กินแล้วไม่ง่วงนอน ทานวันละเม็ด
หน้า: [1] พิมพ์