เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 06:11:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สอบถามเรื่องการปลูก"กาแฟโรบัตต้า"
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องการปลูก"กาแฟโรบัตต้า"  (อ่าน 372 ครั้ง)
maelo
ของบ่าเขียมหายาก
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 21:12:29 »

คือว่า ตอนนี้ที่ตำบลตับเต่า อำเภอเทิง มีการปลูกกาแฟโรบัตต้ากันเป็นจำนวนมาก อยู่ในระหว่างการเจริญเติบโตยังบ่หื้อผลผลิตเตื่อ ซึ่งก็มีคนชวนผมปลูกอยู่ แต่ผมอยากทราบว่าตอนนี้ที่เจียงฮายบ้านเฮามีจุดรับซื้อกาแฟโรบัตต้าก่อ

เท่าที่ดูแปลงปลูกของคนที่เอากล้ามาขาย มีการเจริญเติบโตดี ต้นโต ลูกดก ปลูกประมาณ 2 ปี ได้เก็บผลผลิต เห็นแล้วก็น่าสนใจ คนที่ขายกล้าแกก็ปลูกเยอะเหมือนกัน

ใครพอจะฮู้เรื่องนี้ผ่อง อยากถามความคิดเห็นครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ORNAMENTAL31
ละอ่อนน้อยเมืองเทิง
เอ่อนั้นเต๊อะ !!!! ฮานี่บ่าเฮ้ย
ชั้นประถม
*

สุ้ต๋ายค้าาาบบบบ........

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 21:18:46 »

แถวบ้านผม(ตำบลแม่ลอย อ.เทิง)คนที่เอากล้ากาแฟมาขายจะรับซื้อคับ(คนในหมู่บ้าน) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เป็นการร่วมกลุ่มกันปลูกแต่เป็นพันธุ์อาราบีก้าคับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บางคนปลูกในสวนยางพาราก็มีคับ

เพื่อเทอร์....ฉันฮิมต๋าย!!!!.....ฮู้ก่อ ? ? ?
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 21:24:44 »

แถวบ้านผม(ตำบลแม่ลอย อ.เทิง)คนที่เอากล้ากาแฟมาขายจะรับซื้อคับ(คนในหมู่บ้าน) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เป็นการร่วมกลุ่มกันปลูกแต่เป็นพันธุ์อาราบีก้าคับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บางคนปลูกในสวนยางพาราก็มีคับ

เยี่ยมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนที่ขายกล้ากาแฟโรบัสต้า แกก็ว่าจะรับซื้อเหมือนกันครับ
แต่ใค่ฮู้ว่ามีแหล่งอื่นในเจียงฮายรับซื้อแหมก่อครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 21:44:52 »

อยู่เชียงรายหน้าหนาวก็อากาศเย็นดี ถ้าปลูกอาราบีก้าได้จะดีกว่านะครับ เพราะประเทศไทยมีพืชที่ปลูกอาราบีก้าได้น้อยเฉพาะภาคเหนือเท่านั้นครับ ส่วนโรบัสต้าปลูกกันที่ภาคใต้ และมีผลผลิตเยอะกว่า หมายความว่าตลาดต้องการอาราบีก้ามากกว่าเพราะหายากกว่า รสชาติดีกว่า ราคาก็สูงกว่าครับ ลองศึกษาดูนะครับเหมือนเคยเห็นผ่านตามาบ้าง เขาคิดเป็นเปอร์เซนต์ที่ส่งออกตลาดให้ดูเลยครับ รู้สึกว่าจะมีแต่ภาคเหนือที่อากาศเย็นเท่านั้นที่ปลูก อาราบีก้าได้นะครับ ส่วนโรบัสต้าชอบอากาศร้อนชื้นครับ
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 21:50:07 »

อยู่เชียงรายหน้าหนาวก็อากาศเย็นดี ถ้าปลูกอาราบีก้าได้จะดีกว่านะครับ เพราะประเทศไทยมีพืชที่ปลูกอาราบีก้าได้น้อยเฉพาะภาคเหนือเท่านั้นครับ ส่วนโรบัสต้าปลูกกันที่ภาคใต้ และมีผลผลิตเยอะกว่า หมายความว่าตลาดต้องการอาราบีก้ามากกว่าเพราะหายากกว่า รสชาติดีกว่า ราคาก็สูงกว่าครับ ลองศึกษาดูนะครับเหมือนเคยเห็นผ่านตามาบ้าง เขาคิดเป็นเปอร์เซนต์ที่ส่งออกตลาดให้ดูเลยครับ รู้สึกว่าจะมีแต่ภาคเหนือที่อากาศเย็นเท่านั้นที่ปลูก อาราบีก้าได้นะครับ ส่วนโรบัสต้าชอบอากาศร้อนชื้นครับ

น่าคิดครับ
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 14:38:58 »

อาราบิก้า ดีกว่าครับผม ปลูกเลย ปรึกษาผมนะครับผม อยากได้กล้า 5 บาท
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 19:43:27 »

อาราบิก้า ดีกว่าครับผม ปลูกเลย ปรึกษาผมนะครับผม อยากได้กล้า 5 บาท

ขอบคุงครับ ว่าแต่รับซื้อผลผลิตโตยก่อครับ
พื้นที่จะปลูกมีน้อยเดียวครับ ความสูง 350 เมตร จากระดับน้ำทะเล
เป็นพื้นที่โล่ง ร่มเงาไม่ค่อยมี  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

watfort
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 21:04:04 »

ผมอยู่เวียงชัย
ผมก็ปลูกโรบัสต้าครับ
ตอนนี้จะ 500 ต้นแหละ
ที่รับ-ซื้อ ลองไปที่ ปางค่า ไปทางภูชีฟ้าอ่าครับ เพราะผมก็ซื้อพันธ์กาแฟกับลุงสมศักดิ์
maelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 16:26:37 »

ผมอยู่เวียงชัย
ผมก็ปลูกโรบัสต้าครับ
ตอนนี้จะ 500 ต้นแหละ
ที่รับ-ซื้อ ลองไปที่ ปางค่า ไปทางภูชีฟ้าอ่าครับ เพราะผมก็ซื้อพันธ์กาแฟกับลุงสมศักดิ์

ที่เดียวกันกับที่ผมไปมาเลยครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

watfort
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 17:55:36 »

ไม่ทราบว่าปลูกกี่ต้นครับผม
แล้วให้น้ำกาแฟยังงัยอ่าครับ พอดีผมอยากทำระบบน้ำหยด แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 21:25:18 »

โรบัสต้าชอบที่โล่ง แดดจัด
อาราบิก้า ชอบร่ม ใต้ต้นไม้ ของผม หน้าร้อนจะตายเอา ตอนนี้แตกยอดใหม่ทั้งที่อยู่ใต้ไม้ใหญ่
หน้า: [1] พิมพ์